Xin tư vấn về máy chủ, sever

hoanglan99
12/6/2020 15:7Phản hồi: 9
Mình không am hiểu lắm nên muốn hỏi các bác cao nhân chỉ giùm.
Máy tính của mình ở công ty có 1 phần mềm đổi đuôi file, chỉ máy mình mới cài phần mềm đó, do vậy mọi người muốn đổi file sẽ copy vào 1 folder quy định trên máy chủ và mình sẽ thực hiện đổi đuôi. Như vậy rất bất tiện vì luôn đuọc gọi nhờ đổi hộ @@
. Mình muốn hỏi làm sao để mọi người đều dùng đuọc phần mềm đó trực tiếp từ máy của họ (phần mềm vẫn cài trên máy mình)
. Nếu cách nào làm được mà lại không ảnh hưởng đến công việc, thao tác mình đang làm thì tốt quá.
Thanks mọi người!
9 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

bác tìm cách chạy nó luôn trên máy chủ xem, nếu mỗi người trong công ty đều có máy tính riêng thì máy chủ em nghĩ vẫn đang thừa tài nguyên, để mọi người đẩy file lên máy chủ rồi xử lý trên đấy luôn tiện hơn
hoanglan99
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Chú chim nhỏ Ý bác là cài lại phần mềm đó lên máy chủ ạ?
@hoanglan99 đúng rồi, lấy máy chủ làm máy để xử lý đổi đuôi luôn ấy
giống như mấy cái studio nó đầu tư 1 dàn máy ổn làm render server để đỡ tốn thời gian đợi render của editor ấy bác
hoanglan99
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Chú chim nhỏ Cảm ơn bác nhiều!
Vậy là k có cách nào ngoài cách cài đi cài lại sao?
hieupham8x
ĐẠI BÀNG
4 năm
Phần mềm đó tên gì nhỉ ?

Phải mua bản quyền đắt tiền quá hay sao mà chỉ cài được trên máy của bạn thôi ?
hoanglan99
ĐẠI BÀNG
4 năm
@hieupham8x Phần mềm hiếm lắm bác ạ, ở việt nam mình chắc số người nhìn thấy nó cũng hiếm hơn nó @@.
Phần mềm đổi đuôi file cad chuyên dụng của Toyota. Em cũng không biết bản quyền đắt hay rẻ, nhưng hễ cứ nâng cấp hay gì gì là lại gọi người của hãng đến làm.
Em đang bên nhật. Mà Người Nhật thì k biết dùng hàng lậu bjo cả
hieupham8x
ĐẠI BÀNG
4 năm
@hoanglan99 Vậy sử dụng Remote Desktop.

Máy của bạn (máy có phần mềm):
1. Vào Computer Management > Local Users and Groups > Users, tạo nhiều user (mỗi user cấp cho 1 nhân viên, nên có pass để không phải chỉnh sửa Local Group Policy).

2. Vào Control Panel > System > Remote, mở tính năng Remote Desktop như ảnh đính kèm. Sau đó, click nút Select Users và thêm user đã tạo ở trên vào danh sách. User trong danh sách này sẽ được phép Remote Desktop vào máy của bạn.

3. Mặc định Remote Desktop chỉ được 1 session đồng thời, nghĩa là khi máy khác Remote Desktop vào máy của bạn thì máy của bạn bị khoá (màn hình nhập pass). Tuỳ Win máy của bạn là Win 7, 8, 10 thì bạn search tìm hướng dẫn cách mở Multi session remote desktop Win 7, 8, 10. Bạn phải mở được Multi sesion remote desktop nhé.

4. Máy của bạn nên tắt/disable Windows Firewall trong Control Panel. Nếu bạn muốn sử dụng Windows Firewall thì bạn search tìm cách cho phép sử dụng Remote Desktop với Windows Firewall.

5. Done.

Máy khác sẽ Remote Desktop vào máy của bạn để sử dụng phần mềm đổi đuôi:
1. Click Start, gõ Remote Desktop để tìm và chạy phần mềm Remote Desktop Connection.

2. Computer name là địa chỉ IP máy của bạn. Username và Password đã tạo ở trên. Click nút Connect sẽ vào được màn hình máy của bạn và tìm phần mềm đổi đuôi để sử dụng (tất nhiên nếu đã mở được Multi session remote desktop thì mỗi user sử dụng độc lập màn hình Desktop với nhau, sử dụng chung ổ C, D máy của bạn, copy/paste qua lại giữa máy của họ và máy của bạn).

3. Done.

Chúc bạn thành công.
hoanglan99
ĐẠI BÀNG
4 năm
@hieupham8x Cảm ơn bác rất rất nhiều. Em làm được rồi.
Nhưng có 1 thắc mắc là khi truy cập qua remote, mở file từ phần mềm đó sẽ k thấy hiện server công ty mặc dù mở trong file explorer thì có.
Một lần nữa cảm ơn bác nhiều nhé!
hieupham8x
ĐẠI BÀNG
4 năm
@hoanglan99 Mình truy cập qua remote thấy y hệt như khi truy cập trước máy, không thấy remote bị giới hạn gì hết.

Bạn có thể gửi ảnh chụp màn hình "mở file từ phần mềm đó sẽ k thấy hiện server công ty"

Hoặc trong màn hình File > Open, ô File name bạn thử nhập: \\địa-chỉ-IP-của-server xem được không.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019