Google Chrome V85 sẽ có thêm tính năng hiển thị URL rút gọn trên thanh Address Bar

Trưởng Anh
13/6/2020 10:43Phản hồi: 61
Google Chrome V85 sẽ có thêm tính năng hiển thị URL rút gọn trên thanh Address Bar
Hiện nay những đường dẫn Website chúng ta truy cập thường khá dài, vì chúng thường bao gồm những đoạn mã để có thể nắm bắt được hành vi của người dùng. Việc truy cập vào một đường dẫn dài sẽ khiến một số người dùng cảm thấy lo lắng vì tính bảo mật của đường dẫn. Còn với mình thì đã quen cách hiển thị đường dẫn ngắn này ở trên trình duyệt Safari và mình cảm thấy một liên kết đầy đủ đôi khi sẽ không quá cần thiết đối với mình. Ngoài ra việc hiển thị một URL rút gọn đương nhiên là sẽ có lợi cho một số công ty bán quảng cáo như Google.

safari vs chrome.jpg

Tính năng này sẽ được Google đưa vào phiên bản Chrome V85 sắp tới. Tuy nhiên nếu muốn trải nghiệm trước tính năng này các bạn có thể tải về Google Chrome Canary Version 85.0.4171.0. Tại đây https://www.google.com/intl/vi/chrome/canary/

Sau đó chúng ta vào thanh địa chỉ Address Bar gõ: chrome://flags

Trong thanh tìm kiếm gõ từ Path sẽ có 3 mục Omnibox UI hiện ra:

chorme_flag path.jpg

Các bạn Enable 2 mục đầu tiên như trong ảnh.

Nếu chỉ Enable mục đầu tiên thì khi chúng ta vào một đường dẫn nó vẫn sẽ hiển thị đầy đủ đường dẫn trên Address Bar một vài dây sau sẽ chỉ hiển thị đường dẫn rút gọn.
Theo cách thiết lập của mình thì URL sẽ thể hiện là đường dẫn rút gọn ngay khi bạn vào bất cứ Website nào. Khi chúng ta đưa con trỏ chuột vào Address Bar thì đường dẫn đầy đủ sẽ hiện ra.
Còn Enable thêm thiết lập thứ 3 thì các bạn có một tương tác gì trên trang web thì URL đầy đủ sẽ hiện lên.

gif chorme.gif

Anh em có muốn Google cập nhật tính năng này trên Google Chrome ko ?
61 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Đôi khi nhòn vào đường dẫn để biết mình đang ở đâu, cũng tiện mà
@isNHP Cái này ko liên quan gì đến Sandbox
@Phan Tình Phong Tinhte còn nhiều mảng kinh doanh khác, chứ còn tiền quảng cáo sao đủ làm giàu đc, ông Hiệp mất uy tín thì các mảng kinh doanh khác ảnh hưởng tiền hơn nhiều.
@centernc Cái bong bóng đó đúng là thứ nhảm nhí gây phiền nhiễu, chỉ hợp với mấy đứa chat chit suốt cả ngày
safari mất mấy trăm năm mới có cái show full url vì url rút gọn cực bất tiện, giờ chrome lại ra tính năng url rút gọn 😁 thực ko hiểu mấy bố bên trên nghĩ gì
@blackberry4311 Lâu lâu phải đi ngược lại đối thủ mới thấy sự mới mẻ 😬
@blackberry4311 Trước đây nó vẫn hiện full, nhưng từ 10.10 nó rút gọn lại và để 1 tuỳ chỉnh trong Preferences cho ai không thích thì cho hiện full lại chứ ở đâu ra mà mấy trăm năm ?
@Yuri Mikami hihi^^ theo mình nhớ ko nhầm thì hồi bắt đầu xài mac là từ Mavericks thì phải, hoặc sau đó 1 phiên bản, từ ngày đó đã ko show full url ra rồi
@blackberry4311 Từ 10.10 là nó bỏ, nhưng tuỳ chọn bật lại thì lúc nào cũng còn ở đây.
Screen Shot 2020-06-14 at 17.25.44.png
SULLEY
TÍCH CỰC
4 năm
ko... để full link để tránh vào link fake 😁
@SULLEY link fake nó khác hẳn domain chứ có phải khác mỗi cái đuôi đâu!
SULLEY
TÍCH CỰC
4 năm
@vqt907 Hồi xưa toàn get link kiểu link a lồng link b á 😍
Chỉ dùng edge, và cc
nhìn quen vậy
cái này safari làm lâu rồi
thấy nhiều anh em xài chrome trên máy tính nhưng mình không thích lắm
Screen Shot 2020-06-14 at 8.01.02 AM.jpg
htux
CAO CẤP
4 năm
@cuhiep Mình cũng ko thích vì ko ưa Google độc bá. Xài Firefox là chính để sync với Linux, còn trên mac thì dùng Safari
@htux trình duyệt là thứ mình xài và thể hiện rất nhiều nội dung qua đó, nên safari cho nó lành 😁. Quyết khôgn để data vào hết tay một thằng. Mai đổi Mail qua xài Outlook nữa là ổn :D
@htux Firefox trên win thì ngon nhưng trên mobi thì tệ quá mình càn đồng bộ mà thg mobi thì nó chậm với load wed lâu kinh khủng
Apple sẽ kiện Google vì Chrome rút gọn link giống Safari.
@from team b with love Apple bỏ rồi google nhặt lại 😬
Và thế là chrome lại nặng hơn tí à 😂😂😂😂
@baotuan Thì nó có khi nào nhẹ đc tý nào đâu 😬
vuatocdoDN
TÍCH CỰC
4 năm
@baotuan Hôm qua mở 1 tab Fb, 2 tab youtube mà nó báo CPU 100%. Chrome chiếm 80%. Hoảng quá restart lại máy thù có đỡ hơn tí nhưng vẫn cao. Chả hiểu sao.
dân lập trình web ko thích điều này
có ảnh hưởng gì tới seo không nhỉ
@kedote liên quan chút tới AMP thì phải
Ff all the way
truonghuydn
ĐẠI BÀNG
4 năm
Đáng để trải nghiệm, thanks mod.
khoanhotn
TÍCH CỰC
4 năm
nhìn k quen lắm, biết mình ở đâu thấy cũng tiện mà 😁
Tính năng này thì trên trình duyệt của mobile có lâu rồi. Trình duyệt PC có khoảng không dài thì cũng không cần lắm. Tôi tưởng tính năng mới là Shorten URL với goo.gl thì sẽ hữu ích hơn. Mà không phải thì vẫn phải cài extension để tạo link ngắn.
Cũng có để làm j hơn đâu.
Mình thích url full hơn vì nhìn vào nó mình biết đang ở đâu trong 1 trang web, nhất là những 4rum có nhiều box.
Julyman
ĐẠI BÀNG
4 năm
trên PC thì để full url nhìn tiện hơn (màn hình to để làm gì?), nắm bắt đc mình đang ở bộ phận nào của website, ko rảnh rê chuột để xem url.
Chờ thôi
hAhaa~
ĐẠI BÀNG
4 năm
Mấy anh em dev chắc chả ai thích kiểu này 😁
aloso8
ĐẠI BÀNG
4 năm
@haharious Đúng rồi bạn
Cũng hợp lý nè!!!!

Xu hướng

Bài mới