[Cơ bản] Hướng dẫn clone Windows từ ổ cứng cũ qua ổ mới khi nâng cấp lên SSD

Nam Air
15/6/2020 4:5Phản hồi: 175
[Cơ bản] Hướng dẫn clone Windows từ ổ cứng cũ qua ổ mới khi nâng cấp lên SSD
Sử dụng một ổ SSD để cài Windows + phần mềm để khởi động máy nhanh hơn, chạy app nhanh hơn là lựa chọn được rất nhiều anh em Windows tin dùng. Hôm nay mình sẽ chia sẻ với anh em cách để chuyển toàn bộ dữ liệu Win trên ổ cứng cũ qua ổ mới khi nâng cấp lên SSD (hoặc đổi ổ ngon hơn, dung lượng lớn hơn) mà không cần phải cài lại Win.

Chuẩn bị:
Phần mềm miễn phí Macrium Reflect, tải ở đây. (khi cài nhớ chọn là Home use)
Cáp SATA to USB nếu anh em dùng ổ 2.5" hoặc box SSD m2 to SATA nếu dùng ổ NVMe

Lưu ý:
Nói là chuyển SSD chứ HDD dùng thoải mái. Dùng chuyển từ nhỏ sang lớn bình thường, mà cái hay là cách này áp dụng được cho phương án chuyển Win từ ổ dung lượng lớn qua ổ nhỏ hơn được luôn, miễn là dung lượng đã sử dụng của ổ cũ nhỏ hơn dung lượng của ổ lớn, vd ổ cũ 256GB nhưng mới dùng 100GB thì vẫn chép dữ liệu qua ổ mới dung lượng 120GB được.

*Trong ví dụ này mình sẽ clone từ SSD 256GB (đã dùng 85GB) qua 1 cái SSD 120GB cho anh em xem.

Thực hiện:
Chạy Macrium Reflect 7.2 miễn phí hồi nãy anh em mới tải và cài

Ở giao diện chính, chọn Create a backup

Disk 1 là ổ SSD 256GB đang gắn trong của máy, Disk 2 là ổ mới mình cần clone dữ liệu qua đó. Chọn Clone this disk... ở Disk 1

Quảng cáo

Chọn ổ đĩa cần clone dữ liệu qua, ở đây là Disk 2

Phần mềm sẽ tạo các phân vùng trên Disk 2 sao cho giống y hệt với Disk 1.

Tinhte_clone_o_dia.jpg Phần mềm sẽ clone 5 partition từ Disk 1 qua Disk 2

Trong trường hợp của ví dụ này thì Disk 2 dung lượng nhỏ hơn Disk 1 nên nó chỉ đủ chỗ tạo 3 partition, còn thiếu 2 phân vùng, nên chúng ta cần điều chỉnh các partition lại chút xíu để có đủ chỗ trống. Anh em bấm Cloned Partition Properties và chỉnh cho ổ đĩa chính chứa Windows (trong hình là ổ D) nhỏ lại bớt 1GB. *Nếu anh em nâng cấp lên SSD dung lượng lớn hơn thì không cần làm bước này

Sau đó kéo thả 2 partition còn thiếu từ Disk 1 xuống Disk 2

Quảng cáo

Sau khi tạo đủ các partition cho Disk 2 giống như bên Disk 1 thì bấm next, phần mềm sẽ format Disk 2 và tiến hành clone dữ liệu từ Disk 1 qua Disk 2

Clone xong, kiểm tra lại ổ cài Windows được clone giống hệt với ổ cũ.

Lấy Disk 2 gắn vào máy thay thế cho Disk 1 là sử dụng bình thường. Chúc anh em thành công!
175 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Là tôi, tôi sẽ cài mới hết. Các bạn biết đây " một cái cây khi mà đã bị nhổ đi và cắm lại thì sẽ không còn được chắc chắn nữa".
@devil.hunter Kinh nghiệm 9-10 năm về trước là cái thời win xp với win 7 ấy, nó ko còn đúng với bây giờ đâu 😁 Phần mềm thì cài dễ, nhưng để cấu hình cho nó chạy ấy mới là vấn đề khó. Ví dụ đơn giản thôi, phần mềm kế toán của MISA, nó cần cấu hình các kiểu để chạy. Mình ko chuyên, tất nhiên là ko thể tự làm. Một là mày mò, hai là gọi kỹ thuật bên MISA hướng dẫn. Rõ ràng tốn thời gian hơn clone nguyên ổ cũ sang
@trantuananh1996 Tất nhiên là clone sẽ tiết kiệm được rất nhiều thời gian nhưng như bạn nói về phần mềm Misa nếu không cài lại thì khi nào biết cách cài, biết cách cấu hình?? Khi khách hàng bị lỗi phần mềm gọi đến sửa thì cũng clone một ổ khác có phần mềm hoặc restore lại window của họ à? Có thể phần mềm sẽ có người hỗ trợ từ xa, nhưng có những soft khách chỉ biết gọi kỹ thuật máy tính.
@devil.hunter Nói như bạn thì mình cũng ko giải thích làm gì nữa 😁
@devil.hunter Ngáo vãi, thử làm IT support trong ba cái doanh nghiệp xem nó có clone hết data từ ổ cũ sang ổ mới không, ở đó mà xóa hết cài lại

Và đây là ổ đĩa, đếch phải cái cây, so sánh nhảm nhí
- cảm ơn mod cho thêm 1 chương trình cho anh em vọc.
- ngoài kia cũng nhiều chương trình lắm, chịu khó "vọc" qua thì biết cách làm.
- từ khóa là clone disk, clone ssd, image to image
- cho thêm vài thứ mà tôi có dùng qua, clonezilla (text base, miễn phí), acronis true image (demo/paid, lazesoft (miễn phí cho cá nhân).
- tùy trường hợp mà dùng clone hoặc cài lại win, nên vọc cho biết để khi "cần" lôi ra xử... kiến thức nên học.
@Kilo Victor Nên dùng Acronis True Image là tốt và ổn định nhất hiện tại. Tất cả các hãng ổ cứng đều đi kèm phần mềm này hoặc recommend.

Nó clone trong môi trường Boot nên an toàn hơn các phần mềm hoạt động trong Windows dễ bị lỗi.

Nhược điểm duy nhất là phải paid hoặc cr*ck.
duyromf
ĐẠI BÀNG
4 năm
@@nh Phú Mình toàn xài Acronis kèm theo mấy bản Boot
Tuanluong_hp
ĐẠI BÀNG
4 năm
@@nh Phú Mình cũng toàn xài Acronis trích xuất từ mấy bản boot
Ngọ Khán
ĐẠI BÀNG
4 năm
Theo mình cứ cần dữ liệu thôi. Win cài lại cho khoẻ, vừa sạch vừa mới
Mod đã thử máy công ty mà bị giới hạn một số quyền thì mình có thể clone Theo cách này để bảo toàn mọi phần mềm và dữ liệu hay không?
hientoc
ĐẠI BÀNG
4 năm
Theo mình nếu win trên ổ cứng cũ ko thực sự quan trọng thì cài lại win mới cho nhanh.
Data thì hầu như để ở ổ hdd, hoặc phân vùng khác rồi. Ổ C thì chứa mỗi win thôi. Nên cứ cài lại cho ổn định 😁
HHHIEP
TÍCH CỰC
4 năm
Tuyệt vời. Mình vẫn dùng Winclone nhưng dạo này nó củ chuối quá thỉnh thoảng lỗi rất khó chịu. Cảm ơn Mod nhé.
Reah
TÍCH CỰC
4 năm
Cắm vô cài win mới cho nó lành. Làm gì phải khổ thế. Mà mấy cái cable cũng có dễ tìm đâu.
HuyHD1412
ĐẠI BÀNG
4 năm
Trường hợp của mình như sau:
- Mình đang dùng ổ SSD Sata cho Win 10 (ổ C)
- Mình đang có ổ NVMe (ổ G)
Cả 2 đang gắn và đang chạy luôn, giờ mình muốn chuyển từ ổ Win sang ổ NVMe thì có làm theo cách này được không hay phải gỡ ổ NVMe ra khỏi máy và làm theo hướng dẫn ở trên hen
longdevilo
ĐẠI BÀNG
3 năm
@HuyHD1412 Cho mình đào mộ xíu, clone xong là bạn mở chạy bt hay có phải fix boot gì ko, mình làm theo thì boot ko đc nhưng lại ko có usb cứu hộ để fix
HuyHD1412
ĐẠI BÀNG
3 năm
@longdevilo mình tháo ổ cũ ra và boot bình thường luôn
Từ trước đến giờ mới dùng có 1-2 lần, rất ít khi dùng, nên các bạn khi nào dùng thì cứ GG thôi nhé
Đúng bài viết mình đang cần. Đang dự tính đổi sang ssd mới có dung lượng lớn hơn. Mình làm online có nhiều profile chrome và nhiều soft không muốn cài lại nên sẽ làm theo cách này, rất tiện.
Mình cũng từng thay ổ HDD sang SSD.
K có cáp mà gắn vào ổ nvme vào main làm có được không nhỉ các bác
Erix
TÍCH CỰC
4 năm
@Monster_Dracula main phải sp Nvme mới gắng đc chứ
sonvchp
ĐẠI BÀNG
4 năm
Cái này hữu ích nè!
bupbechanh
TÍCH CỰC
4 năm
Sẵn cơ hội thì cài lại windows mới cho nhẹ máy.
Windows xài càng lâu càng chậm, cứ vài năm cài/bung Ghost lại 1 lần cho nhẹ máy.
Hữu ích đấy, thank mod
Bạn này viết bài có đầu tư nè. Hay và có ích!
Lúc trước mình có đổi HDD sang SSD của hãng SS thì hãng đó có cái chương trình Migrate gì đó, cũng tiện.
htanh034
ĐẠI BÀNG
4 năm
dùng MiniTool Partition Wizard bản 10 trở lên vừa gọn vừa nhanh, có cả dạng portable click chạy.
@htanh034 đúng r, copy phát qua là xong, chia lại phân vùng sau
xmanvu
ĐẠI BÀNG
4 năm
@htanh034 giống thím này
klq nhưng có bác nào đã từng thay ổ nvme cho macbook thông qua adapter check hộ e cái xem có sleep đc k? có mấy bác bảo adapter lởm là k sleep đc, đang định thay mà phải hoãn lại.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019