[Có thể bạn chưa biết] Cơ thể bạn sẽ có những phản ứng gì khi được hấp thụ đường?

_vphlinh_
15/6/2020 10:20Phản hồi: 87
[Có thể bạn chưa biết] Cơ thể bạn sẽ có những phản ứng gì khi được hấp thụ đường?
Tại sao khi con nít ăn quá nhiều kẹo thì thường bị "hù" là sẽ bị sâu răng? Một trong những nguyên nhân dẫn đến các bệnh lý tim mạch là gì? Những lý do đằng sau các hiện tượng trên sẽ được giải đáp ngay sau đây, mời anh em cùng mình tham khảo nhé 😁

Theo Sciencefocus
87 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Xưa thích ăn ngọt, giờ ăn đồ nào ngọt quá xong toàn bị hight hight khá là khó chịu
@WXYZ 😁 Ăn ngọt củng được high thì cần gì đi đập đá ngoài khơi.
@WXYZ High chứ hight là cái gì?
nobleded
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Blitzwaffen hight vẫn là một từ có nghĩa, chỉ là bây giờ họ không dùng nữa.
và... nó không liên quan đến high và height
zenkiboy
ĐẠI BÀNG
4 năm
@WXYZ Chất ngọt rất là nguy hiểm luôn . Gọi là ma tuý trắng mà . Cơ thể ta sẽ phản ứng không thích nếu nó lả chất đắng , chua , cay , mặn . But nếu là ngọt thì càng ngọt càng tốt . Vậy mới ác
Smile*
ĐẠI BÀNG
4 năm
@WXYZ giờ mình thì ăn ngọt xong thấy chua miệng, chẳng hiểu sao nữa nên cũng ít ăn đồ ngọt
Ăn ngọt nhiều:
- làm hư răng nếu ăn ngọt nhiều nhất là kẹo. (nước ngọt (soda), kẹo cao su (gum), cà phê bỏ nhiều đường)
- làm người hay quên.
IQ52
TÍCH CỰC
4 năm
@Kilo Victor mình ko bỏ tật nhai gum khi làm việc đc, tăng khả năng tập trung rất hiệu quả
@Kilo Victor mình có thói quen nhai kẹo cao su cả chục năm nay không sâu cái nào này bác, nó lấy đi mảng bám vs thức ăn thừa sao sâu được trừ phi bác bỏ hẳn việc đánh răng.
annx.37
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Kilo Victor Có kẹo không đường mà. Sao phải xoắn.
@nh0ckjapan đâu có gì xoắn bạn, chỉ là "bàn luận" cho vui mà...
hoanganhkity
ĐẠI BÀNG
4 năm
k thể phủ nhận đường là nguồn cung cấp năng lượng cần thiết cho các hoạt động hàng ngày của cơ thể.
Xem chừng lạm dụng quá nhiều đường mỗi ngày sẽ dần gây nên những tác hại ghê quá, xưa mình cũng hảo ngọt, giờ hên cũng đỡ nhiều hơn trước 😅
| Sent from CRAZYSEXYCOOL1981 using BlackBerry Athena |
đường không có lợi cho sức khoẻ của chúng ta nên hạn chế ăn mức vừa phải
@matongthiennhienso1 sai nặng á, ko có đường là ko có năng lượng & ko thể vận động tốt đc, thiếu đường cũng nguy hiểm ko kém j dư đường nha.
@matongthiennhienso1 Nói vế đầu sai bét vế sau còn nghe dc , ko có đường thử coi sống dc ko ? Đường ở đây là loại đường chuyển thành năng lượng trong đó có rất nhiều loại đường khác nhau từ các thực phẩm khác nhau , nếu ko hấp thụ dc đường thì chết ngay lặp tức . Tôi cho rằng bạn đang nhầm lẫn 1 loại đường trong gia vị vs đường trong cơ thể !
@nguyennhut0507 Tại tiếng việt 😆 tiếng anh sugar diễn tả được hết nghĩa của nó, còn đường tiếng việt là đủ thứ đường. Cả đường đi nữa =))
Cứ thoải mái đê, suốt ngày sợ này sợ nọ thì đừng ăn nữa.
@Pentanol Thời buổi này mà sống kỹ quá thì lại khó tồn tại.
@Pentanol Thoải mái trước già trả giá, chết ngay không sao, nó sẽ cho đau đớn tầm 20 năm mới chết
@Pentanol Không phải là sợ mà là sống điều độ thôi ạ 🤷‍♀️
LePhone
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Pentanol Sợ quá làm cốc nc đường cho đỡ sợ
@Pentanol Nếu là sugar baby thì dung nạp ok. Còn nếu là sugar daddy thì ko hạp 😃
Mitunited12
ĐẠI BÀNG
4 năm
Đọc thì biết thế, nhưng với cái thời tiết này mà ngày nào cũng được vài quại nước mía thì cũng kịa mịa, muốn tới ếu đâu thì tới 😅🤣
@Hunglong96 Còn thức ăn ở miền Trung và miền Bắc bao nhiêu muối rồi . Miền Nam và Tây Nam bộ ăn hơi còn còn miền Trung và Miền Bắc thì ăn Mặn . Cái nào ăn nhiều thì cũng nhanh về đất sớm thôi chứ đừng nói về thức ăn miền Nam
@nguyennhut0507 Bột ngọt nữa.
@nguyennhut0507 Muối cũng chỉ cao huyết áp khi về già thôi, còn đường đáng sợ hơn nhiều, béo phì, tiểu đường, tim mạch, ung thư, lão hóa. Chưa kể muối ông ăn cao lắm gấp đôi liều lượng cho phép (4gr khuyến cáo) còn đường trắng 20gr khuyến cáo mình để ý đa số phải gấp 4-5 lần. Ngoài bắc đáng sợ là ăn nhiều mì chính, nhiều thịt và nhiều đồ rán&nướng mà thôi. Tóm lại là ung thư đang chờ mọi người
@Hunglong96 Muối sẽ cao huyết áp khi trung niên nữa nhé chứ ko riêng gì ở già đâu , và cao huyết thì thì chết bất cứ lúc nào ko hay luôn , dễ đột tử còn ghê gớm nữa .
ToNgoc
TÍCH CỰC
4 năm
May mình ko thích đồ ngọt. Chỉ thích đắng và cay
Hạn chế đường tinh luyện thôi chứ vẫn nên nạp đường tự nhiên trong hoa quả. Ko có đường sao có năng lượng.
@hakuruno Đường trong Hoa quả đa phần tốt hơn đường tinh luyện gia vị , tùy độ ngọt của quả và mình ăn vừa phải thôi !
Hạn chế đường, bảo vệ mình không bị tiểu đường và người yêu không sâu răng.

dzui thôi nha 😁
Ko có sugar thì lại tụt huyết ớp
BenGlo
CAO CẤP
4 năm
@cosmos47 Không có sugar tương tự như xe hết xăng
Đường tinh luyện thôi, ngũ cốc, trái cây ăn vừa đủ ok mà. Mấy ông bụng béo có 2 kiểu bụng bia và bụng nước ngọt =)))

Mình thấy cái đáng sợ là giờ người lớn cho trẻ em ăn ngọt ngày càng nhiều, trẻ ăn ngọt sẽ cáu gắt, khó chịu 😔 thương con lại thành hại con.
Ken Bùi 93
ĐẠI BÀNG
4 năm
Đường không tốt cho sức khỏe nhưng tốt cho tinh thần. Nhiều khi làm về mệt mệt hay cảm giác buồn buồn làm cốc nước ngọt lạnh là lại lên tinh thần ngay, mặc dù biết nó không tốt.
@Ken Bùi 93 Là do quen thôi, sau đó vài tiếng bạn sẽ xuống tinh thần theo nó, xong lại cần thêm đường bổ sung => như ma túy vậy
LePhone
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Hunglong96 Còn hơn lúc nào tinh thần cũng dưới đáy
@LePhone Sai nếu ông cai đường => cơ thể bớt phụ thuộc dopamine ông sẽ không xuống đáy mà cần chất kích thích đâu 😁
@Ken Bùi 93 Đừng rồi bác , sống mà khắc khe quá thì quá uổng cho cuộc đời , nhưng mình uống vừa phải thôi cũng chả ảnh hưởng gì trừ khi nạp đường quá nhiều !
@nguyennhut0507 Vâng đúng ạ mình chỉ cần điều chỉnh cách sử dụng đường sao cho điều độ hoặc chọn loại đường tự nhiên sẽ đỡ hơn là đã qua chế biến
Mỗi lần ăn bánh kẹo gì ngọt là nổi mụn tè le, nên hết dám ăn đồ ngọt 😔
Có vài nghiên cứu về đường và đặc biệt là đường mía, đường si rô, cho rằng ăn ngọt nhiều đầu óc sẽ bị mụ mị. Cái này chưa chứng minh được cụ thể vì ngành mía đường lobby cũng khủng chả kém gì ngành thuốc lá, luôn cố gắng ỉm tác hại của đường với cơ thể người. Nhưng cá nhân mình thì thấy hình như đúng thế thật. Hôm nào ăn ngọt nhiều viết bài y rằng ngu hẳn đi, từ ngữ nó cứ ríu hết cả lại.
@nguyennhut0507 Vì ngành thuốc lá đóng thuế. Nhiều là khác. Với lại bạn biết tâm lý con người rồi còn gì, cái gì càng cấm người ta càng xài. Chỉ sợ ít nữa VN mình cũng cấm vape như Thái và Sing vì ko quản lý được và ko đóng thuế thôi.
@_vphlinh_ Nói chung là nếu e ăn ngọt nhìu e phải vận động nhìu, vậy chỉ có khoẻ, nếu để đường tích tụ thành fat là trăm thứ bệnh lun. Hic hic nói đến đây líu lưỡi, vì bác sĩ nói a cũng dư xíu xiu đường 😃
@c0mmand0 Nếu thật sự đơn giản như kiểu ăn ngọt nhiều rồi vận động nhiều là ổn thì mọi chuyện lại dễ hơn nhiều rồi ạ, haiz
@_vphlinh_ Đúng rồi ăn đường nhiều phải vận động nhiều , nói như vậy cho những ai sợ đường . Mà sơ đường thì cũng làm ơn sợ muối luôn đi , lạm dụng muối còn chết nhanh hơn lạm dụng đường đấy !
cứ ăn uống bình thường và sẽ ít nạp nước ngọt lại 😔
Nhiều khi ăn gì nhiều đường vào là người như get high vậy, cứ đơ đơ. Ngày xưa thì không bị nhưng từ khi thể dục thể thao nhiều là mình bị.
Sau tuổi 35-40 thì nên kiểm soát chặt chẽ lượng đường nạp vào cơ thể. Đó là cách giữ sức khoẻ tốt nhất, hơn cả tập thể dục
Giáo Vũ
TÍCH CỰC
4 năm
Ăn ngọt xong cảm giác người nó nóng sao đó
BenGlo
CAO CẤP
4 năm
@Giáo Vũ Thì giống như bác vừa đổ xăng cho xe hoặc sạc điện thoại vậy đó 😗

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế