[Infographic] 8 bước chuẩn bị đơn giản để phỏng vấn thật tốt

Nam Air
18/6/2020 2:15Phản hồi: 109
[Infographic] 8 bước chuẩn bị đơn giản để phỏng vấn thật tốt
Gây ấn tượng tốt với nhà tuyển dụng trong buổi phỏng vấn là bước khởi đầu tốt đẹp trong sự nghiệp của anh em. Với vài bước chuẩn bị đơn giản để có thêm tự tin trong buổi phỏng vấn, mời anh em:

109 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

전성득
ĐẠI BÀNG
4 năm
đôi khi đời không như là mơ và khi tập thử thì trả lời ok còn khi vào phỏng vấn thì cứ như đang ngậm viên kẹo =]], chuyển sang chế độ Chém gió Mode!
@adagioleonard Đến mức độ đó thì hẳn là gặp người phỏng vấn "cứng" quá rồi 😆
@전성득 Đôi khi có thể không trúng tủ nhưng có sự chuẩn bị trước vẫn tốt hơn, chuẩn bị được càng nhiều tủ thì càng chủ động hơn 😆
@adagioleonard Chuẩn vụ mùi, có ứng viên sáng ăn phở lỡ có tay cho dấm tỏi, đến lúc nói chuyện ôi thôi cái mùi không mê được, hoặc có bạn dính rau, hành trên răng cũng gây lỗi thiếu thiện cảm cho nà tuyển dụng
@Hassler Ờ các nước công nghiệp cao thì học sinh trung hoc đều được hoc vệ cách đi xin việc, phương cách, phong thái khi phỏng vấn , trong lớp chia từng nhóm thay đổi nhau vi trí để tạo phỏng vấn, lúc thì làm nguòi chủ , lúc thì làm người đi xin việc...
Người phỏng vấn thường không phải là chủ mà do Trưởng, phó phòng nhân sự , đôi khi là giám thị ( supervisor)
Phong cách tự tin , nhìn thẳng vào mắt người phỏng vấn, trả lợif vắn tắt đúng câu hỏi,
Chém gió không thích hợp với cuộc phỏng vấn vì người phỏng vấn họ sẽ cần những điều họ muốn biết, và cũng không phải là chỉ có mình là người phỏng vấn duy nhất,
Cần có 1 hay 2 câu hỏi về cty với người phỏng vấn ..họ sẽ để ys câu hỏi đôi khi quyết định nhận việc.
Thỉnh thoảng có cty cho làm bài trắc nghiệm để đánh giá trình độ hiểu biết công việc và Kiến thức phổ thông thương về môn lý , điều này rất quan trọng tại môi trường làm việc... khi một công nhân cần xử lý sự cố ...
Tóm lại cần có hương dẫn hay thực tập trc khi phỏng vấn ,
Đến sớm hơn Hẹn 15 phút, Trang phục chỉnh chu, phong cách tự tin, không khúm núm, Không cúi đầu , thở dài khi phỏng vấn ... ngoại hình cũng là một điểm cộng khi phỏng vấn...
Thường cái này chỉ có mới đi làm mới căng chứ già đời vào chém gió như đúng rồi
minhtienbk
TÍCH CỰC
4 năm
@traisaigon Chuẩn

Mình thêm vài chi tiết bản thân kinh nghiệm vài lần đi chém gió và lấy x2
- định rõ trong đầu là ko có chuyện “đi xin việc” , chả ai xin ai, thuận mua vừa bán thôi, ko nhỏ bé trc các bé HR. Thể hiện tự tin.
- Ăn mặc ko cần lồng lộn nhưng cũng xịn và chuẩn, cắt tóc tai , râu ria , móng tay ,... ai cũng muốn mình “mua” đc người vừa đẹp vừa tốt. Ko mang theo cái balo to , hãy xách cái cặp nhỏ , chứa cái CV in sẵn , job description, vài tờ giấy trắng và bút.
- đi taxi đến chỗ pv (về đi bus cũng đc ), để khi đến nơi còn tươm tất , đầu óc thoải mái , tránh bị dội vài cơn mưa hoặc nắng nóng kẹt xe làm bản thân căng thẳng khi vào pv. Khi mở cửa bước vào cty tràn đầy sinh khí, không phải đi vòng vòng tìm chỗ đậu xe máy / ô tô.
PS : mình là dân kỹ thuật nhưng đi pv như vậy á
@traisaigon Với những người đi xin việc, khi phỏng vấn, chỉ cần 2 yếu tố: relax & be yourself.
@minhtienbk Đúng, tư tưởng là đi phỏng vấn chứ k phải đi xin việc
@trantuananh1996 Chính xác, dùng từ “đi tìm việc” nghe thiện cảm hơn “đi xin viêc” nghe như bố thí vậy
Một số bang ở Mỹ đã cấm cty tuyển dụng hỏi câu "lương trước đây của bạn ở chỗ cũ là bao nhiêu"
Hy vọng anh em đi phỏng vấn đừng bị đụng câu hỏi này.
Câu hỏi này thường sẽ là một thước đo không chuẩn xác và có thể gây khó khăn / thiệt hại cho anh em về sau này.
traind
CAO CẤP
4 năm
@Nam Air Một năm mình đem về cho công ty 25 tỷ. Làm 2 năm rồi chưa thấy nửa con lambo đâu 😔.
@Nam Air Ở VN thường hỏi mức lương mong muốn của bạn là bao nhiêu
zenkiboy
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Nam Air Ghê quá bác ! Mình mới bị dính cái vụ lương .
RoKai
TÍCH CỰC
4 năm
@Nam Air t đi pv t bị hỏi câu này, nên nếu có kn thì không nên thật thà phần này, nếu tự tin có thể tự nâng giá lên để NTD fix lên hoặc fix xuống ít là đẹp.
mabu9669
ĐẠI BÀNG
4 năm
Thực tế bản thân:
Trả lời đúng gần hết các câu hỏi về chuyên môn (có người quen trong cty hỏi lại HR) nhưng sếp to sợ k gắn bó với cty vì khác biệt trong suy nghĩ
Nghe hãm thật sự
@TwentyFifthBaam mình đã nói rồi quan trọng là lần đầu tiên . ông được cho xem quy trình , ông bảo ông ok hết , xong làm việc lại bảo em xin góp ý thì sao nghe lọt được . Trong khi cái người ta cần là lúc đưa qtlv xuống mong muốn mọi người ngay lúc đó góp ý thì lại im lặng
Nico8101
TÍCH CỰC
4 năm
@traisaigon Bác không hiểu vấn đề là khi mới vào thường sẽ hỏi có hiểu quy trình không, chả mấy ai hỏi có ý kiến gì không. Và khi mới cũng chả mấy nhân viên nào đề xuất thay đổi cả thường đều phải một thời gian nhất định. Không phải sếp nào cũng cởi mở và tích cực như bác đâu ạ. Ý kiến của bác e xin ghi nhận.
@TwentyFifthBaam chẳng lẽ thằng sếp nó phải nói rõ ràng ra cho ông hiểu là " tôi cần ông cho ý kiến " , còn ý kiến bạn đưa ra ngay lúc đó có thể là vô thưởng vô phạt nhưng đó là cách nhìn mới thậm chí nếu hên có khi bạn nói đúng cái cần nói thì lại quá hay đi , còn được hay ko có mất mát gì đâu vì lúc đó bạn được nói
@traisaigon Ông hiểu sai rồi.
adsene
TÍCH CỰC
4 năm
Bài hc cho a e , ai phỏng vấn Cty Nhật thì thật nghiêm chỉnh ngay từ vòng đầu
@adsene Tác phong của người Nhật là nghiêm chỉnh, chính xác, dứt khoát,...
@adsene Người Nhật thì có tiếng về việc nghiêm túc và kỷ luật
Nhớ trước có lần đi phỏng vấn xin việc, người ta hỏi mình “Tại sao bạn nghỉ việc ở công ty cũ?”
Mình nói “Công ty cũ chuyển địa điểm chỗ khác mà không báo cho mình”
Thế là nhận mình luôn
@rafaeltran88 Nghỉ thế là đúng rồi, vì bác có biết chỗ mới đâu để mà đến làm =))
Ko muốn nghỉ cũng ko đc 😆
@rafaeltran88 Cũng may là họ nhận, nếu là mình thì mình sẽ nghĩ làm việc kiểu gì mà không cả nắm rõ tình hình của cty 🤣
😁 quan trọng nhất là tự tin các bạn nhé. Mình đã ngồi phỏng vấn rất nhiều ứng viên, nếu có tự tin, nói năng rõ ràng là đã có một lợi thế nhất định rồi. Khiêm tốn là tốt nhưng tự tin còn quan trọng hơn, đó là ấn tượng đầu tiên.

Bài này của mod khá là basic 😃 dành cho sinh viên mới ra trường thì có ích.
@c0mmand0 Tuỳ công việc bác ạ. Nhưng mình nói đó, tự tin ko phải yếu tố quyết định nhưng nó đem lại thiện cảm và hứng thú cho người phỏng vấn. Ứng viên sẽ có thêm điểm cộng. Những công việc liên quan đến sales, communication thì gần như những ứng viên không tự tin trong giao tiếp rất khó để đi tiếp. Tự tin không hẳn là chém gió, mà nó thể hiện ở phong thái, sự điềm tĩnh, suy nghĩ logic, biết điểm dừng...
@Hassler Vâng. Nhà tuyển dụng đủ kinh nghiệm để biết sự khăc nhau giữa tự tin và chém gió. Người tự tin họ biết nhấn mạnh vào những gì nhà tuyển dụng quan tâm để thể hiện và biết tiết chế như thế nào là đủ bác ạ. Còn các bạn chém gió thì tụi tớ chỉ cần hỏi xoáy vài câu vào chuyên môn của bạn ấy là biết thôi.
@c0mmand0 Tự tin chứng tỏ bạn rất am hiểu vấn đề đó, hoặc bạn đã từng trải và có câch giải quyết vấn đề đó một cách chính xác. Tự tin và quyết đoán là yếu tố rất cần thiết trong kd. Nếu vị trí ứng tuyển là bộ phận kd. Tự tin và ko thành thật là 2 phạm trù khác nhau. Kể cả cách nói và giải quyết cùng 1 vấn đề cũng khác nhau. Nên rất dễ nhận ra.
@nguyenpr089 Tự tin thì tốt rồi, mình chỉ nhắc nhẹ lỗi mà mình thường thấy khi pv những người tỏ ra tự tin thôi. 1 lưu ý khác thế nào là tự tin cũng tuỳ vào định nghĩa của từng người nữa.
anh em vào đầu tiên chào hỏi xong rồi nói em là cháu chú Tám bên Sở công thương là auto được nhận nhé
@Nam Air Haha quan trọng là đọc đúng password
RoKai
TÍCH CỰC
4 năm
@Nam Air tưởng thật vào đọc thần chú xong không ai biết 😆
Cứ chuẩn bị "một tâm hồn đẹp" thì khả năng đậu sẽ cao 😆
@Wolfrain Ý bác là ngực to chứ gì, câu này quen lắm.
@Wolfrain một tâm hồn tròn, trắng mà phải to nữa =))))))
trước tiên bạn nên tìm kiếm người wen or làm wen với ai đó trong công ty bạn sắp fỏng vấn :v
Dành cho AE trên 16 tuổi:
varentive
ĐẠI BÀNG
4 năm
Đơn giản nên tự tin và thực tế với con người mình một chút. Mình sợ các bác học làu làu mấy cách trả lời phỏng vấn, y như đọc văn mẫu, khựng cái quên bài, hỏi đúng bài bản mới trả lời được. Cái người ta tuyển là con người cách giao tiếp, cách nghĩ có phù hợp tập thể hiện có hay không, có trách nhiệm với công việc hay không.
Chia sẽ hay, thks
yldbk
TÍCH CỰC
4 năm
Qua buổi phỏng vấn chúng tôi đánh giá năng lực của bạn vượt quá tầm tuyển dụng của chúng tôi.

😁
@yldbk Năm 2010, đi pv 2 cty đầu đều hỏi kế hoạch 3-5 năm tới của em là gì, mình chém ác quá họ đều phản hồi là cty ko đáp ứng được, đến cty thứ 3 rút kinh nghiệm hạ thấp mục tiêu xuống thì anh pv bảo “khi nào chú già như anh thì hãy làm mấy thứ vớ vẩn đó, giờ phải làm to hơn”, xong họ nhận mình :D
@yldbk Mình thấy đây là cách từ chối khéo tránh mất lòng khi mà ứng viên có quan hệ nào đó với người trong công ty
nguyentrinam
ĐẠI BÀNG
4 năm
lần đầu đi pv là pv vị trí thực tập sinh HR vài năm trước, bên đó hỏi mình nếu anh chị cty mà nhờ mua trà sửa này nọ cho thì mua không (??? 😁 ???) mình nói không thì rớt sau 30p về nhận mail feedback 😆 đi pv cty thứ 2 thì dc nhận vì cô pv bằng tuổi và kết mình 😃)
@nguyentrinam Kinh nghiệm là hãy gây ấn tượng với người đối diện, kiểu gì cũng có tỷ lệ được nhận cao hơn 😅
@nguyentrinam nhờ đi mua trà sữa tí mà cũng không mua thì fail đúng rồi, chứng tỏ bạn không hòa đồng với anh em đồng nghiệp =)) thực tế thì có thể mua hoặc không tùy hoàn cảnh, nhưng trả lời vậy thì phủ quá,
Mr Dulo
CAO CẤP
4 năm
Đời không như mơ
Nhà tuyển dụng: "Em có thể nêu ra yếu điểm lớn nhất của bản thân được không?"
Người tìm việc: "Dạ, đôi khi em thẳng thắn và trung thực quá mức ạ."
Tuyển dụng: "Ủa đó đâu phải yếu điểm đâu, anh không nghĩ thế."
Tìm việc: "Anh nghĩ thế nào mặc xác anh chứ ô hay?"
ductech0
TÍCH CỰC
4 năm
Phỏng vấn mấy lần đầu đều bị ấp úng, chắc cần thời gian mới chuyên nghiệp được
Jinnie KTL
TÍCH CỰC
4 năm
nhớ đi đúng giờ
@Jinnie KTL Chuẩn luôn, cái cơ bản nhất là đúng giờ, đúng hẹn mà còn không làm được thì đừng nói đến những chuyện cao xa khác

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019