Cần cẩn thận với FaceApp - ứng dụng "chuyển giới" đang rất hot hiện nay

Mikeknowsme
19/6/2020 11:35Phản hồi: 214
Cần cẩn thận với FaceApp - ứng dụng "chuyển giới" đang rất hot hiện nay
Khoảng mấy ngày gần đây cộng đồng mạng lại sử dụng FaceApp - ứng dụng chỉnh sửa khuôn mặt của Nga, nhằm để đăng ảnh "chuyển giới" vui vẻ để đăng lên mạng xã hội. Tuy nhiên chúng ta ít ngờ rằng rủi ro từ FaceApp liên quan đến vấn đề bảo mật thông tin người dùng. Hay vào năm ngoái FaceApp cũng đã từng rất hot và cũng đã bị lên án về mặt tiêu cực khi thu thập thông tin người dùng.

Một vấn đề mà người dùng hầu như bỏ qua là đọc một quy định về riêng tư trong quá trình thiết lập FaceApp ban đầu, đó là FaceApp được phép lấy thông tin người dùng từ khuôn mặt và cả thông tin cá nhân, quốc gia,... và sẽ sử dụng thông tin đó từ quốc gia này sang quốc gia khác. Chưa kể hành động người dùng khi biến hoá khuôn mặt của mình qua FaceApp và up lên Facebook hay Instagram thì có thể (có thể thôi nhé) dữ liệu đó sẽ được đẩy cho các bên thứ ba. Các quy định khi đọc dường như người dùng sẽ đều chấp nhận và ít có thắc mắc hay nghĩ ngợi gì nhiều, nhưng nếu như chúng ta bỏ qua hay chỉ cần nhấn "I accept" thì đồng nghĩa với việc bạn đã đồng ý để bên ứng dụng đó lấy thông tin cá nhân của bạn, và trên lý thuyết hay thậm chí trên mặt luật pháp bên ứng dụng không sai vì đã có sự chấp thuận từ người dùng.

CEO của FaceApp - Yaroslav Goncharov từng cho rằng FaceApp không chuyển nhiều dữ liệu hình ảnh người dùng từ ứng dụng lên đám mây, chỉ giữ lại một phần các hình ảnh được người dùng đăng lên ứng dụng nhằm giúp FaceApp cải thiện hơn về mặt xử lý hình ảnh. Ngoài ra sau 48 tiếng thì hầu hết các dữ liệu ảnh sẽ được FaceApp xoá đi, FaceApp cũng không bán hình ảnh của bạn cho các bên thứ ba.

Tuy nhiên đó là lời chia sẻ từ bên FaceApp, người dùng chúng ta rất khó để hiểu rằng thật sự chuyện gì đang xảy ra và thật sự hình ảnh của chúng ta sẽ trôi dạt về đâu. Trước mắt chúng ta phải thật cẩn thận với ứng dụng đang xài. Nên nhớ FaceApp chưa là gì với Facebook về mặt thu thập thông tin người dùng hay hàng trăm ứng dụng phổ biến khác hiện nay.

Tham khảo: technology.mb.com
214 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

cư dân mạng vn ko ngu đâu nhé, họ chỉ ko wan tâm mấy vụ bảo mật này thôi =))
@SieuBanana Tên, tuổi, địa chỉ, sdt còn đăng ầm ầm lên mấy cái page lừa đảo trúng thưởng được thì mấy cái này ăn thua gì 😗
Khiem Lee
ĐẠI BÀNG
4 năm
@ThuanNguyen94 khi bị telesale gọi thì chửi inh trời =))
boything
TÍCH CỰC
4 năm
Công nhận nó sử dụng AI nên cực kỳ tự nhiên và nếu không có chữ Faceapp thì mấy ai biết không phải người thật.
P/s : nói thật, nếu em chuyển giới mà xinh như thế là em chuyển ngay và luôn!
<3
@boything Bác thử đi. Biết đâu lại y như ảnh.
@boything cởi trần ra thử nha b, vui đó 😅
@boything Nhìn ảo lòi ra mà.
Sợ quá, vào faceApp nghịch chút cho đỡ sợ
Chaichinsoo
ĐẠI BÀNG
4 năm
@manhquanart mình cũng sợ quá sợ quá cơ, lấy hình ảnh về bỏ bịch me bán thì chết mất.
Mình ko thích đu những trend linh tinh này.
@Double D Kiểu tâm lý ấy, ghét Tàu thì cái gì liên quan cũng ghét 😆
| Sent from CRAZYSEXYCOOL1981 using BlackBerry Athena |
@crazysexycool1981 Ghét được cái naod thì ghét thôi 😆 mà app này nghe đồn của Nga mà a😃)
@Double D Đúng òi, của Nga! Ở trên, mình lấy thí dụ 😃
@crazysexycool1981 thằng F A này là của Nga anh ạ 😆 như bọn Ulike u liếc với 360 bla ,tik tok mới của tàu 😃)
Sau 48h hình ảnh sẽ được Faceapp xoá đi, nói thì dễ còn xoá hay không thì có trời mới biết.
Hôm nay em lên FB em thật sự rất hoang mang các mẹ ạ.
Lướt chút xíu mà em thấy hơn mấy chục “anh đàn ông” chuyển giới thành con gái hết
Trời ơi em thấy xong tự dưng em tỉnh lại liền
Tự dưng em hết hồn 😆
@Lucy Heart Filia Mình cũng rứa, hôm qua tới giờ hàng loạt ảnh đổi giới xuất hiện tràn lan trên Newfeeds, ko hiểu hay ho gì mấy thứ này 😄
Cả fb chuyển giới😆😆😆
@Hồ vi từ 86 Lấy đâu ra toàn bộ mọi người trên FB đều chuyển, chỉ những người đú trend, phởn chí mới cài & làm trò mèo vô bổ này 😏
@crazysexycool1981 Thế dán cái máy nhìn như đống rác xong post nào trên tinh tế cũng phải khoe lấy được thì không vô bổ à?
@crazysexycool1981 Người ta đang nói tượng trưng thui thằng xàm lông ạ
app này đỉnh quá. Thật vc ra luôn
Đúng là FaceApp chưa là gì so với các app khác, nhưng anh em đừng vui quá nhé, không biết nó lấy dữ liệu của mình đem đi đâu đâu 😁
@BlackBerryz Tốt nhất là ko nên cài, trước đây mấy tháng cũng có vụ FaceApp kiểu này, hình như cùng tên hay sao ấy nhỉ, app gì mà cho con người ta già đi ấy 🙄
U.Keitaro
ĐẠI BÀNG
4 năm
@BlackBerryz vậy thôi bỏ Google và FB luôn đi cho lành
Nghĩ theo góc nhìn từ dev thì cũng phải thôi, ko có data thì ko train được AI
@rungxanh2901thanhlam :v lắp con camera tại mấy điểm du lịch đầy data. Tha hồ, về tự gán nhãn và info
@rungxanh2901thanhlam Đặc trưng của AI/ML với BigData là phải vậy rồi. Quan trọng cái công ty nó cam kết bảo mật cỡ nào thôi.
Mà thường tui thấy mấy công ty lấy tiền như Microsoft, Apple thì còn tin được, chứ free như Google, Facebook thì không bán dữ liệu thì nó ăn cám mà sống à.
Quietman85
ĐẠI BÀNG
4 năm
Về thu thập dữ liệu thì thằng này tuổi tôm so với Facebook mà sửng sốt .
vsphere
TÍCH CỰC
4 năm
@Quietman85 Về phốt lộ dữ liệu cho bên thứ 3 thì cũng tuổi tôm so với Facebook luôn 😆
Từ ngày Lynk Lee công khai sống sai với CMND thấy trên Facebook tràn ngập cái FaceApp này luôn. Đang yên đang lành tự nhiên đi khoe ảnh chuyển giới. Quá mệt mỏi.
Còn chuyện cẩn thận thì nói cũng như không, đã tick accept thì phải chấp nhận. Làm gì có chuyện dùng free mà không mất gì.
@quangthach599 Như thế nào gọi là sống sai
A này làm giấy tờ vẫn phải cầm hs pháp lý giới tính nam. Pháp luật chưa công nhận
Nhưng người ta sống đúng vs bản thân, không làm hại ai.
Sai là sai cái gì
@Lucy Heart Filia Sai là sai về cái CMND, trước như thế kia giờ như thế này, chứ ai nói sai bản thân hay làm hại người, làm gì nhảy dựng thế?
@quangthach599 Mai mốt làm lại CMND là nữ lo gì . Mà con này con nào e chả bik .
raindal
TÍCH CỰC
4 năm
@quangthach599 Pháp luật đã cho phép làm lại CMND thay đổi giới tính nếu bạn đã chuyển giới ở nước ngoài.
tinhnd
TÍCH CỰC
4 năm
@Lucy Heart Filia Thứ 1, đọc kỹ comment của người ta rồi hãy nhảy dựng lên.
Thứ 2, tìm hiểu pháp luật bạn nhé.
yokykaka
ĐẠI BÀNG
4 năm
Sợ thật. Để mình hi sinh cài thử xem có bị sao không. Có gì mình sẽ rì viu sau
@yokykaka Thế nào rồi? Bạn cài thử chưa, chia sẻ vài dòng cho AE thôi 🤓
cuquynh
TÍCH CỰC
4 năm
Mấy cái hỏi tuổi hợp các thứ trên facebook đã thấy vỡ vẩn , nhưng bọn teen nó vẫn cứ thích mấy cái đó
@cuquynh Nó thích thì biết làm sao, mình ko thích thì ko chơi thôi, đú theo trend của tụi nhỏ chắc chắn là ko hợp dơ rồi 😆
Mấy cái trò này mình ko bao giờ tham gia cả. Ngay cả FB cá nhân mình cũng gần như ko bao giờ up ảnh có mặt mình, trừ cái ảnh profile.
@dac Nhưng bạn của bạn hojnup là được rồi 😆
VuongKhanq
TÍCH CỰC
4 năm
Không bao giờ đú theo mấy cái tred giống như vầy.
Chẳng có gì là miễn phí, kể cả nụ cười.
@vqk Tuỳ từng trend, nhưng trend kiểu này với cái tự biến mình già đi là thấy ko ổn, lố bịch & vô bổ quá 😂
Mình nhìn cứ như mấy bạn lai Phi vậy 😔
@su béo béo Su Su ơi ,cho dàn vedette của tinhte lên sàn nào .cuhiep mở hàng nha : )))
@kixx Cuhiep đã đi chơi ròi anh ơi 😔 có hình của anh leader của team media thôi (anh ấy gốc Dubai)
@su béo béo thôi anh đi ngủ đây ,xem như chưa có gì xả ra : )))
có gì to tát đâu ,chỉ là nguồn dinh dưỡng cho mấy bé học thôi mà
hi sinh đời bố củng cố đời sau 😁

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019