Tiện ích mở rộng mới trên Chrome, Edge tạo và chia sẻ liên kết đến một phần cụ thể trên trang web

Trưởng Anh
22/6/2020 5:21Phản hồi: 23
Tiện ích mở rộng mới trên Chrome, Edge tạo và chia sẻ liên kết đến một phần cụ thể trên trang web
Google đã phát hành một tiện ích mở rộng mới trên chrome web store có tên là Link to Text Fragment. Anh em có thể tải về tại đây: Link to Text Fragment

link to text.jpg

Cách thức hoạt động: Tiện ích này sẽ giúp anh em tạo ra một đường dẫn, liên kết đến một đoạn văn bản nhất định ở trên trang web. Sau đó anh em có thể chia sẻ liên kết này cho bạn bè hoặc đồng nghiệp. Khi ai đó mở đường dẫn này ở trên một trình duyệt hỗ trợ, thì nó sẽ tự động cuộn trang và tô sáng đoạn văn bản đó. Tính năng này cũng giống như việc anh em chia sẻ một Video trên Youtube bắt đầu một thời điểm cụ thể nào đó.

copy .jpg

Link to Text Fragment sẽ thêm một đoạn mã ngắn vào sau liên kết chính của anh em:

Như link sau đây mình tạo bằng Link to Text Fragment sẽ dẫn anh em đến phần Highlight: Chelsea luôn nằm trong nhóm tranh chấp danh hiệu suốt những năm 1960

link anhd.jpg

Bài viết trên tinhte không để được link dài kiểu trên nên mình tạo link rút gọn cho anh em thử: https://bit.ly/3dq5IF0

dan link.jpg

Trình duyệt hỗ trợ: hiện tại thì Google Chrome, và Edge trên Desktop đều hỗ trợ tính năng này còn Google Chrome và Edge trên điện thoại thì theo mình kiểm tra mới có Chrome trên Android là hỗ trợ.

Tính ứng dụng: Tính năng này mình nghĩ sẽ rất hữu ích khi anh em chia sẻ thông tin tới bạn bè, chúng ta hướng người đọc tới một nội dung cụ thể thay vì phải chụp ảnh màn hình hoặc hướng dẫn người kia tìm tới nội dung đó.
Hoặc khi anh em chia sẻ những nội dung trên máy tính và người đọc sử dụng điện thoại thì việc chia sẻ chính xác như vậy cũng sẽ giảm được rất nhiều thao tác cuộn trang.

sai chinh ta.jpg
Ảnh crazysexycool1981

Quảng cáo

Hạn chế:

Một số hạn chế mình có thể thấy được là nếu người được chia sẻ không sử dụng một trình duyệt hỗ trợ thì Link to Text Fragment sẽ không có tác dụng
Link được tạo ra vẫn chưa ở dạng rút gọn, nên anh em sẽ cần phải vào một website khác để rút gọn link cho đẹp mắt hơn.
Một số Website có thể sẽ không hỗ trợ tính năng này ví dụ: tinhte.vn
23 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

mrdrg10
TÍCH CỰC
4 năm
Mấy tính năng này chỉ ko vui vụ máy hỗ trợ máy không thôi. Mà đã do dự thì thường ng ta lại quay về cách truyền thống là gửi link hoặc cap màn hình 😆
Google ko làm cái rút gọn link luôn nhỉ. Trước có cái goo.gl mà giờ ko làm nữa. Để dài lòng thòng chán thật, copy paste cũng hoa mắt.
@iminvisible Chắc nhiều link spam quá nên k chơi nữa
@Trưởng Anh Kể ra Google mà muốn anti spam chắc nó là trùm anti spam luôn 😆 Chắc nó muốn reserve cái goo.gl đấy dùng cho các app của riêng nó thôi ko mở ra public nữa nên làm thế.
ae nào xài edge trên mac cho mình hỏi có cách nào đặt công cụ search là GG k nhỉ? Search bằng cái bing cùi mía vd
@lekhanhtrung123 Vào settings rồi Privacy and Services
/ Address bar chọn tiếp nhé
AmbitiousGay
ĐẠI BÀNG
4 năm
@lekhanhtrung123 edge://settings/search
Thông tin hữu ích, thks
bigbangn91
TÍCH CỰC
4 năm
Cái này cũng hay, nhưng đúng là còn hạn chế vì link dài quá. Cái này mà highlight 1 đoạn chừng 10 câu là cái link nó kéo hết màn hình đt. Nhưng nói về độ dài thì chưa có tuổi so với mấy cái link qc trên bài viết tinhte
boyplay
TÍCH CỰC
4 năm
Giống cái Search của Google này, bấm vô phát tự nhảy vô luôn
Tại sao tinhte.vn lại ko hỗ trợ?
Chameleon.
TÍCH CỰC
4 năm
Tinhte hay viết sai chính tả vậy mà không hỗ trợ.
Microsoft chơi hay thiệt, ra mắt cái trình duyệt Egde mới mà chỉ khác Chrome ở đúng cái...icon. Mọi thứ từ cách sử dụng, giao diện, tốc độ... y chang Chrome, tui xài Egde với Chrome mà ko thể nhận ra là đang xài cái nào.
Bởi vậy nên ...gỡ Egde luôn, 2 cái giống nhau xài chi mắc công.
@Tran Le Thuan An Cũng không hẳn khác mỗi icon đâu 😃 nma bác thích Chrome thì cứ Chrome thôi 😃
Edge hỗ trợ cuộn trang mượt hơn, chạy nhẹ hơn, đỡ hao pin hơn nhất tren laptop, có Playready DRM nên chiến Netflix 4K được, .. :v
luca_suarez
ĐẠI BÀNG
4 năm
Opera trên android có nhảy tới đoạn đó nè mod, nhưng mà ko tô vàng thôi 😁. Btw mod fan chè à haha
@luca_suarez Chuẩn 😆 fan chel haha
Hay quá, thks
backhost
ĐẠI BÀNG
4 năm
Lỗi redirect nè ad

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095