Anh em có thích lái xe số sàn không?
Enzo Le
3 thángBình luận: 279
Anh em có thích lái xe số sàn không?

Riêng mình thì rất thích lái xe số sàn, vì nhiều lý do sau:

- Lái xe số sàn đem lại cảm giác phấn khích hơn, đở buồn ngủ hơn, vì tay chân phải hoạt động nhiều hơn
- Lái xe số sàn sẽ giúp mình không bị "quên bài", lỡ có thuê xe tự lái số sàn, hoặc gặp tình huống cần lái xe số sàn VD như giúp bạn bè, anh em, người thân, người gặp nạn trên đường, hay thậm chí là xe jeep, xe tải, xe khách, v.v... mình đều chơi được hết, hihi... 😁
- Khi có cơ hội trải nghiệm, việc lái xe số sàn thường xuyên giúp mình tự tin khi cầm lái mấy em xe thể thao công suất lớn và sử dụng hộp số sàn. VD như Subaru WRX STi, Porsche 911 Speedster, Audi R8, Ford Mustang...
- Lái xe số sàn sẽ giúp mình "cảm nhận" về chiếc xe tốt hơn, cụ thể là lực kéo của động cơ (mô-men xoắn) mỗi khi nhả chân côn, khi nó có gì hắt hơi sổ mũi là nhận biết ra liền! 😆
- Lái xe số sàn sẽ giúp mình xử lý linh hoạt hơn ở những tình huống khó, VD như khi đi vào những vũng lầy sâu, những con suối nhỏ, hay đơn giản là những chỗ đang làm/sửa đường, cầu cống này nọ...

Tuy nhiên, lái xe số sàn cũng có những hạn chế sau:

- Cần kỹ năng nhuần nhuyễn và thành thạo, nếu không sẽ dễ bị tắt máy, đặc biệt là những ca khó như kẹt xe ở đường dốc cao, vào/ra những chỗ hẹp & dốc, v.v...
- Những lúc kẹt xe hay đi cà nhích, nếu không nhanh nhạy thì sẽ dễ bị mấy xe khác chen vào, xe số tự động thì ít bị cái này hơn. 😅
- Tất nhiên rồi, lái xe số sàn sẽ cực hơn lái xe AT rất nhiều, đi trong phố mà kẹt xe thì xác định là tập tạ cho chân côn. 😂

Còn anh em thì sao? Anh em thích lái xe AT hay MT? 🙂
Bài hay!/8 người
taisuke241
ĐẠI BÀNG
3 tháng
Nửa thích số sàn nửa thích tự động 😆
@Tiêu Dao Tổ Sư hế hế
Quynh (7).jpg
@Johnny Đạt Phú Haha... thích cái avatar lắm đó nhoa! Mục tiêu mai mốt đi Thái về giống vậy hả em? 😂
@Tiêu Dao Tổ Sư tìn dụt của anh có vẻ lệch lạc hẩy, sao ko thích ghệ tươi mà thèm gì mấy con ghệ chuyển trăng vậy anh ^_^
taisuke241
ĐẠI BÀNG
3 tháng
@taisuke241 Em vẫn thích cái cảm giác âm côn gạt cần vào số, trả ra nhẹ nhàng. Đi xe 2 cầu thì gài cầu nghe tiếng máy hơi gằn lên chút. Trước em đi Ranger 2 cầu đi đường đất trơn trượt mà cảm giác như kiểu đi patin vậy 😃)
Nhưng số tự động thì cũng có lợi khi đi nội thành, đường đông, nắng nóng mệt mỏi mà cứ phải âm côn, rà phanh rồi chồm xe lên thì hơi mệt các bác ạ.
Đi xe máy cũng vậy thôi, nhà em có exci và Sirius, nếu để em chọn đi thì em vẫn dắt Exci ra, nhưng có hôm đi với nhóc ở nhà mà có nhiều đồ thì thôi lại ngậm ngùi đi Sirius vậy 😁
Rất thích số sàn mà R thế kia dễ lẫn nguy hiểm quá và đặc biệt học viên cấp tốc bài 9 tăng tốc là sịt
@Vũ Vịt Nhựa R thế kia lúc nào cũng có lẫy thì mới sang được. Chiếc đầu tiên mình tập lái là loại này sau này mới biết có loại khác 😆)
@phucnguyen4596 hầu như chiếc nào cũng có lẫy ,đâu tự nhiên chuyển về r như các số khác , có mà toi
teeoz
TÍCH CỰC
3 tháng
@Vũ Vịt Nhựa Đó là bài cơ bản khi đi học bằng lái mà. Số lùi nằm những vị trí khác với ngoài cùng bên phải phía dưới đều có móc/lẫy/vòng.
@basen_nguyen Chỉ có những xe đời cũ lắm thì mới không có chức năng ngăn chặn việc vào nhầm R khi đang chạy tiến. Hầu hết các xe giờ đều có mà.
số sàn thì đi trong thành thị vất vả , chân tay hoạt động liên tục , còn số tự động thì khỏe người ,người mới lái thì lái tự động sẽ tốt hơn
@hongkong nguyen lúc trước cty mình có 1 chiếc Fortuner số sàn, bác tài lần đó than quá, ổng kể nhìu khi chở sếp đi ăn nhậu ở Q3 về, tối đi ngủ bàn chân giật giật lun 😁
@c0mmand0 phải mà. chỉ chạy đường dài thì đỡ cực thôi
@c0mmand0 chính xác, e tập thể dục mỗi ngày đi bộ 5-7Km, mà chạy số sàn tầm 400Km/ngày, tối ngủ đi cà nhắc luôn đó. Innova 2019 số sàn, xe nhà tự lái nhưng mỏi quá, mai mốt mua AT mới được.
@c0mmand0 Vâng ,với đường xá ở vn mình hẹp , cở sở hạ tầng k phát triển kịp với xe cộ ngày càng động ,dân số đông thì đi trong thành thị hơi vất vả , em sống ở nước ngoài ,dân số ít , đường rộng thênh thang nhưng vẫn thích đi số tự động , trong thành phố cũng có lúc cao điểm nên tắc đường , đường xá lại dốc nên mội khi dừng xe trên đốc và trước sau ô tô san sát nhau mà xe k hỗ trợ đổ dốc nên vẫn ghét .nên tự động vẫn đỡ cẳng thẳng hơn
no more pain in the ass .still stick to AT : )))
@kixx Đất SG này côn tay tới số sàn là sự tra tấn. Khỗng những kẹt xe mà tốc độ tối đa không cho phép.
Riêng mình thì khi có ĐK sẽ mần luôn 2 em, 1 AT & 1 MT cho đã. 😆
@Rich Leon Vậy bác hỏi xếp mình có nên ủi mấy xe qua lại ko? Nếu không muốn thì mua xe AT cho e chạy, cả nhà cùng vui.
@Rich Leon Mình từng chạy xe số sàn 3 năm trc khi mua std, đi ăn uống ở SG nhiều nhưng may chưa bao giờ phải dùng phanh tay khi đang chạy xe cả 😁
@Enzo Le mình cũng thấy vậy 😁
trước ăn nhậu ca nào cũng dễ, sau ăn nhậu đụng đâu cũng khó :D
@c0mmand0 Sau ăn nhậu chạy xe máy cũng té 😆
Xe nào cũng được, mình là thằng ngồi ghế sau mà
@fuaka93 Bác hay bắt xe bus tuyến nào thế? 😁
@Thành BMT liên tuyến mà. 😁
@Thành BMT Mình quất vé tháng liên tuyến. Khỏi nghĩ nhé 😆
Số sàn chạy đường trường là sướng nhất , số sàn đi trong phố cũng không đến nỗi vất vả như một số anh em nhận xét, tuy rằng lúc kẹt xe phải thao tác nhiều hơn, nhưng như thế dễ tập trung hơn cho việc điều khiển xe.
MyLove0509
ĐẠI BÀNG
3 tháng
@Enzo Le Mua xe AT lúc nào cũng có chế độ số sàn giả lập lo gì haha
@dino_su bác giống e quá đang đi đường lĩnh nam buồn ị toát hết mồ hôi tạt vào quán bán hàng bảo cho cháu bao thuốc xong hỏi có nhà vệ sinh ko hú vía thật
@dino_su Không gì bằng ỉa đái kịp thời bác nhỉ!Lúc ngồi trong nhà vệ sinh rồi mới thấy cuộc đời chắc chỉ sướng đến thế là cùng!
@DavidTran9983 Công nhận vs cụ, cái lúc ý mới thấy đc sự sung sướng tột cùng của cuộc đời 😆)))
ptp49
CAO CẤP
3 tháng
Số nào cũng thích nhưng thích là một chuyện mà có xe là chuyện của thuế và phí.
Giống xe tay ga, xe số bên xe máy
@Đu Máy Bay chấm com phải là giống xe ga và xe côn bên xe máy chứ , xe số lại ko phải cắt côn thủ công chư ô tô MT 😆
lordzedo
TÍCH CỰC
3 tháng
@Đu Máy Bay chấm com xe số nó giống với xe số tuần tự trên ô tô,..còn số sàn của ô tô giống với côn tay trên xe máy,..
mrtqt
TÍCH CỰC
3 tháng
kẹt xe 1 bữa về run chân luôn
bữa thử lái at, chỉ được cái khỏe chứ không có cảm giác sướng
@mrtqt bữa có cái clip 2 nhóc Mỹ đi luộc xe, luộc trúng xe số sàn mãi ko chạy đc, 1 lúc tự bỏ cuộc lun. Xem = cam an ninh mà hài vcl 😁
Mình ko nhớ link gốc nhưng báo DT có viết về vụ đó.
adsene
ĐẠI BÀNG
3 tháng
Số sàn đi đô thị kẹt xe đúng thảm họa.
Trong phố chạy AT đỡ mệt, đường trường thì MT linh hoạt hơn. 😁
Khù_Khờ
ĐẠI BÀNG
3 tháng
Lần cuối cùng đc chạy con xe số sàn là hôm thi bằng lái )))
@Khù_Khờ Me too
@Khù_Khờ giống rất nhiều anh em 😁
Mình vẫn thích số sàn. Mà giờ về SG đi số sàn rã rời chân quá nên đã chuyển sang số tự động. Chạy số tự động buồn ngủ cha chả là buồn ngủ.....
thằng nào chạy AT rồi sẽ ko muốn đi số sàn nữa 😁
vqk
TÍCH CỰC
3 tháng
@Ha quang thi Chạy AT đi xa rồi và k muốn chạy AT nữa. Buồn ngủ kinh khủg.
Có rồi mới biết.
meoden007
ĐẠI BÀNG
3 tháng
Số nào mình cũng thích vì mình ko có tiền mua xe, giờ mà có con xe bất kể nó cũ đến mức nào,miễn là còn chạy dc là đều thích hết
Baby-kool
ĐẠI BÀNG
3 tháng
@meoden007 Vã lắm rồi 😆)
minhchief
ĐẠI BÀNG
3 tháng
Thích AT nhưng đang phải đi MT. 😁
vinhokss
TÍCH CỰC
3 tháng
số nào cũng được, lái được hết, muốn cảm nhận xe tốt thì đi số sàn
Cá nhân
Bạn
Hi bạn!
Điểm Reward Store: 
Tuổi Tinh tế: 
Cấp độ thành viên Tinh Tế

Tải app Tinh tế

Tải app Tinhte - Theo dõi thông tin mà bạn yêu thích

Tải app TinhteTải app Tinhte
Tải app Tinh tế cho Android trên Google PlayTải app Tinh tế cho iPhone, iPad trên App Store

Cộng đồng nổi bật

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2020 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: 209 Đường Nam Kỳ Khởi Nghĩa, Phường 7, Quận 3, TP.HCM
  • Số điện thoại: 02862713156
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019