[Chia sẻ] So sách tốc độ Wi-Fi truyền thống và Mesh của Deco X60

1234
22/6/2020 16:26Phản hồi: 54
[Chia sẻ] So sách tốc độ Wi-Fi truyền thống và Mesh của Deco X60
Xin chào mọi người,
Cách đây 1 tháng mình có nâng cấp hệ thống wifi nhà mình do 1 số nơi trong nhà bị sóng yếu nên chậm (đặc biệt là wc nơi mình cần giải quyết chậm nhất nhưng wifi phải nhanh nhất)
Sau khi cân nhắc các thể loại thì m quyết định chon Deco x60 vì nó mới nhất (theo mình mới nhất là hiện đại nhiều công nghệ nhất), mình muốn mua x90 nhưng chưa thấy ở đâu bán.

Deco x60, nhìn ko đẹp cũng ko xấu

Đây là hệ thống wifi cũ: modem và wifi chung luôn (https://www.amazon.com/ARRIS-SURFboard-SBG7400AC2-Internet-Protection/dp/B0764N2QLF) Airpod timecapsule thi thoảng cần backup thì cắm vào, hiện tại thì đang làm trâu ngựa cho e deco mới.

Đây là e deco thứ 2

Đây là e thứ 3, có dây lan cắm trực tiếp vào pc để chơi game

Trước và sau:
Nhà mình có :
  • 3 tầng mỗi tầng 120m2, tầng trệt có sân vườn trước và sau (600m2). Nhược điểm trước kia là khi mình ra vườn nằm thì sóng chập chờn(5g) và chậm(2.4g). Vị trí yếu điểm thứ 2 là wc ở tầng trên cùng phòng ngủ của m cũng vậy vì đây là chỗ xa modem wifi nhất.
  • 2 người tổng cộng 30 thiết bị có thể kết nối internet.
Sau khi nâng cấp hệ thống mesh thì sóng sánh tràn ngập khắp nơi, ko còn góc chết. Chỗ chậm nhất là 200mb nhanh nhất là 300mb (đo trên cùng 1 iphone, cùng 1 thời điểm vì có thời điểm mạng buổi trưa có thể lên đến 500mb như trong hình, nhà mình đang dùng gói mạng 500mb, sau khi có em này có thể cân nhắc lên 1G 😃 )

Buổi sáng và tối thì chậm hơn (do nhà mạng)

So sánh tốc độ ở nơi xa nhất mình hay lui tới (wc) giữa wifi cũ và mesh​

Quảng cáo

Bố trí: Hiện mình đang để 2 em ở tầng giữa vì mình cảm giác sóng xuyên tầng tốt hơn xuyên tường. Có nghĩa là mình có 3 tầng và rộng thì mình sẽ để cả 3 em ở cùng 1 tầng giữa theo hình tam giác. Còn nếu như mình để 3 em 3 tầng thì sẽ có phòng wifi sẽ phải đi xuyên qua 4,5 lớp tường. Đây là kết luận sau khi mình đã thử các kiểu bố trí khác nhau.

Về phần mềm thì giống như các deco khác dùng chung 1 app, giao diện đơn giản quản lý thiết bị dễ dàng, có thể set ưu tiên cho 1 số device m hay dùng nói chung ko có gì phàn nàn cả

54 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Upgrade WiFi cho WC luôn. Chắc có camera trong đó hay sao ấy ha ha.

Bác mà up lên Gigabit thì bác cũng phải up luôn mấy con PC. Nhà mình xài Gigabit mà download trên Steam max có 750Mbps vì con i7-6700K lặc lè ra rồi, chạy như chạy Handbrake ấy, vừa down vừa decompression.
sontinh222
ĐẠI BÀNG
4 năm
Deco X60 này bác mua ở đâu thế, mình lên web tplinkvietnam thấy vẫn chưa được bán mà
@sontinh222 Chủ thớt bên Mỹ nên mua trên Amazon. Giá khá cao cho AX3000, chưa đáng lắm. Giá đó nên kiếm mấy con có Triband mới phục vụ tốt Gigabit, Dual-band Backhaul nó ăn vào bandwidth, hoặc phải loại nào Bandwidth mạnh cho Dual-band ví dụ ASUS RT-AX88U mình xài 5Ghz 1 band nhưng tới 3466Mbps cho chuẩn AC (4333Mbps nếu có 1024 QAM), 4804Mbps cho chuẩn AX. Dư cho WiFi backhaul.
https://dongknows.com/tp-link-deco-x60-review/

Làm bộ ZenWiFi XT8 giá cũng ngang ngang, 2 con nhưng mạnh hơn.
Sewny
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Walleye_Pixel2 thật ra em đọc mà vẫn chưa hiểu bác nói gì 😃
@Sewny Chưa hiểu về vấn đề gì?

Thứ nhất, bộ Deco X60 này tốc độ khá chậm cho WiFi 6 vì không có 160Mhz channel, nên chỉ đạt AX3000 thôi. Ví dụ mình đã link review, tốc độ tối đa của bộ này chỉ 718Mbps thôi, không cân nổi Gigabit đâu.

Thứ nhì, nó là Dual Band chỉ có 1 band 2.4Ghz 1 band 5Ghz. Nếu xài Wireless backhaul tốc độ sẽ giảm một nửa chưa tính tới sóng mạnh yếu. Nếu xài Wireless backhaul thì Triband tốt hơn, sẽ có band 5Ghz thứ hai phục vụ hoàn toàn cho backhaul. Trong link mình để trên, khi xài Wireless backhaul tốc độ giảm từ 710Mbps xuống còn tầm 350Mbps. Chủ thớt phải chạy dây Ethernet mới giữ được tốc độ.

Giá bộ này không rẻ đâu, được cái bộ có 3 router nên cũng được.
Sewny
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Walleye_Pixel2 kiến thức của em về mảng này chưa nhiều nên e k hiểu ý ạ 😁
newelite
ĐẠI BÀNG
4 năm
Khu vực này toàn mạng giga thật sự ko biết dùng để làm gì cho hết vậy các bác
Gon8
Trứng
4 năm
@newelite Kéo 4k xxx
chenyoung
TÍCH CỰC
4 năm
@Gon8 8K thẳng tiến :v
Có con ốp trần xài cũng ổn, mà ráp tránh tường ra là dc
Quá ổn cho 1 thiết bị mesh. Chắc sang tháng cũng mua 1 bộ này về, chứ nhà mình 1 cái router không đủ đến mọi ngóc ngách.
Nhà mình cũng 3 lầu , mua con ax11000 của TP-Link . 3 sóng ngon lành mạnh kinh khủng. Phòng nào ít nhất cũng chỉ bị cắt 1/2 tốc độ. Đa số là full speed. Mình không có bị tụt sóng như bạn, nhưng không hiểu sao cứ buổi chiều là cái wifi thứ 3 bị chập chờn không biết là ro modem hay tại tụi xfinity cố tình nữa. Cũng đang phân vân không biết chọn $50/200mb hay $85/1000mb nữa 😔
pvdlcp
ĐẠI BÀNG
4 năm
bác dùng cáp FTTB à, mình thấy nước ngoài ít dùng FTTH như ở VN, kể ra mạng VN cũng ngon phết.
Không liên quan nhưng mà username đỉnh thật sự =))
Hieu123z
TÍCH CỰC
4 năm
@P.W bác này là 1 trong những mem đời đầu nên ms có tên ntn đó mod 😆
@Hieu123z Mình biết mà, nên nể lắm
blinkinkin
ĐẠI BÀNG
4 năm
Bạn đi dây đến các node hay cho kết nối wireless nhỉ?
Vthanhlv
ĐẠI BÀNG
4 năm
Không hiểu sao nhìn mấy cục này cứ thấy hài hai sao ấy
Van Thu
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Vthanhlv Bạn thấy mạng của chủ topic bị drop 50% ở vị trí kia thì chắc chắn là wireless chứ có dây nó sẽ backhaul và full 100% rồi 😃. Nếu bạn ấy dùng set triband chắc sẽ ngon hơn set này. Và nếu đi dây thì dùng mấy con Aruba/Ruckus/extremy sẽ ngon hơn nhiều tplink khi bật mesh và roaming.
Van Thu
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Vthanhlv Sorry bạn mình trả lời bạn trên mà bấm nhầm vào comment của bạn
decon
ĐẠI BÀNG
4 năm
Đang sử dụng bộ deco M5 không có gì phàn nàn về tầm phủ sóng, nhưng thấy X60 chuẩn wifi 6 lòng tham nổi lên.
open0
CAO CẤP
4 năm
@decon AC vẫn ngon choét 😃
ntav79
ĐẠI BÀNG
4 năm
@decon Mình cũng thế haha 😃
Gắn hoặc dán tường được không ?
1234
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Siêu nhân gầy ko đc cục này to lắm
tranvinh4u
TÍCH CỰC
4 năm
Mạng bên US mạnh nhỉ, e ở Việt Nam! Xài gói có 60mb, của bác này tới 500mb 😆)
@tranvinh4u https://www.speedtest.net/global-index
Mạng Úc (hạng 63) chậm hơn VN (59) luôn
@Walleye_Pixel2 Thử hong kong stc thím
@tranvinh4u Mạng VN cũng bá chứ đâu phải dạng vừa, viettel vn test server thái nà
@tranvinh4u Fpt mình có gói 1Gbps mà bác :v
Cũng đang nhắm tới mấy cục của tp link.
thanhhungvn
ĐẠI BÀNG
4 năm
Mẹ cha ơi tốc độ kinh vậy, nhìn ra là không phải VN.
Mình dùng gói 450k của Viettel, bridge qua Vigor 2926 cắm dây vô laptop test hoài cũng chỉ được 90Mb.
Các bác có nhanh hơn không?
PaulusQuang
ĐẠI BÀNG
4 năm
@thanhhungvn cái này do cổng lan chỉ hỗ trợ 100mb roài :v
thanhhungvn
ĐẠI BÀNG
4 năm
@PaulusQuang Ko, xài cate8 mua 300k/sợi, máy thinkpad cũng support 1gb mà sao lạ.
chenyoung
TÍCH CỰC
4 năm
@thanhhungvn mạng ở mình dùng 100mb là ổn áp rồi mấy khi dùng cao hơn đâu :v
X60 chỉ bán ở costco nhỉ.
Chờ Deco X90, giờ còn chưa có datasheet.
pnhung128
ĐẠI BÀNG
4 năm
Mình thấy bộ Deco M4 thon gọn hơn, sóng mạnh tốt
Đc quá
lordgon
TÍCH CỰC
4 năm
Con này ở vn chưa có bán mới buồn

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp