Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Có nên tăng mức xử phạt người đi xe máy không đội nón/mũ bảo hiểm cho trẻ nhỏ?

Enzo Le
23/6/2020 8:50Phản hồi: 137
Có nên tăng mức xử phạt người đi xe máy không đội nón/mũ bảo hiểm cho trẻ nhỏ?
Mình đã chứng kiến cảnh này rất nhiều lần, nhất là khi buổi chiều tan sở chạy xe về nhà. Lúc đi ngang qua các trường học, có không ít những người cha người mẹ chở con đi học về, nhưng lại không đội nón/mũ bảo hiểm cho chính những đứa con của họ - người mà họ vô cùng thương yêu.

Đây là một điều mình thấy vô cùng đáng tiếc, bởi vì chuyện này quá dễ để thực hiện, nhưng không phải ai cũng làm theo... Đáng tiếc là vì có những đứa trẻ - chủ nhân tương lai của đất nước - lại phải chịu một cái "risk" quá lớn như vậy mỗi ngày. Anh em cũng đều biết rằng, nhiều khi xui rủi, va chạm rất nhẹ thôi, cái xe có khi không bị trầy nữa, nhưng nếu không may phần đầu của các em nhỏ này va vào một vật cứng gì đó, thì khả năng các em bị chấn thương nặng, hay thậm chí tử vong là rất cao...

Với điều kiện đường xá & giao thông phức tạp ở các thành phố lớn, thì khả năng xe máy bị va quẹt là rất cao. Mình cũng không hiểu những người làm cha làm mẹ này nhận thức thế nào, chứ một cái nón bảo hiểm loại tốt cho trẻ em cũng chỉ có mấy trăm nghìn đồng, đâu phải là ngoài khả năng tài chính của họ? Nhưng nếu chẳng may có sự cố xảy ra thì có hối hận cũng đã muộn rồi!

Theo Nghị định 100, mức xử phạt cho người đi xe máy không đội nón bảo hiểm chỉ là 200.000 - 300.000 đồng. Theo mình, mức phạt này cũng quá nhẹ nhàng, chưa bằng một bữa ăn ngoài quán! 😅

Ngoài ra, Nghị định 100 cũng loại trừ trường hợp xử phạt là: trẻ em dưới 6 tuổi không cần phải đội nón bảo hiểm. Mình thấy điều này hơi bị vô lý, trẻ em càng nhỏ tuổi thì càng phải nên bảo vệ an toàn cho nó chứ!

Anh em nghĩ sao về việc này? Và nên cho trẻ đội nón bảo hiểm từ mấy tuổi? Anh em hãy cùng thảo luận & chia sẻ quan điểm nhé! Xin cảm ơn! 😃
137 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Trên 6t phạt thì được nè
@WXYZ Ngta gọi là nhắm mắt làm lơ, lương lãnh bao nhiu, làm bấy nhiu thôi
SilverA
TÍCH CỰC
4 năm
@WXYZ Giờ tụi sản xuất nó cũng tỉnh lắm. Mắc mấy cái mũ rởm nó ghi là "mũ thể thao" hoặc đại loại thế nên không phạt được. Chỉ có người nào không biết, mua vào để "né" nhưng ai ngờ vẫn bị phạt như thường. Trước có ông đăng ảnh mũ kiểu vậy lên Facebook kêu CA phạt sai nhưng bị chửi sml vì tội ngu mà còn kêu vì cái mũ mỏng tang nó ghi là "mũ thể thao... " chứ ko phải mũ bảo hiểm nên CA phạt được.
Nói chung vấn đề phân biệt mũ xịn ai cũng biết chả qua ko chịu mua, đến lúc sơ cua lại mua mũ đểu cho rẻ thôi.
Giờ mấy mũ nửa đầu 200k cũng rất chắc chắn, 300k-600k là có mũ 3/4, fullsize ngon rồi nên tự bảo vệ mình thôi.
mycb919
ĐẠI BÀNG
4 năm
@lucifervnn Bắt chúng nó chúng nó lại bài ca dân nghèo bán cái mũ 20k mà cũng bắt. Các bạn cũng lắm trò lắm, nói thế m nào chả dc.
Bình Thais
ĐẠI BÀNG
4 năm
@jaredbennett Ở quê tôi các anh thân với CAn chạy xe gắn máy toàn đầu trần!Tôi nghĩ cũng không cần phạt làm gì,nếu tai nạn xảy ra thì họ chịu thôi!Tự giữ cho mình thôi cần chi phạt!
tancantn
TÍCH CỰC
4 năm
Cháu m 2t, đã cho đội rồi
tancantn
TÍCH CỰC
4 năm
@see022 Giờ vẫn còn suy nghĩ cổ hủ lạc hậu vậy sao? Trên 6 hay 16 tuổi vậy bác?
tancantn
TÍCH CỰC
4 năm
@s6_hoalua Mũ bh trẻ con k nên mua online nha. Bác cứ ra chỗ bán mũ bh lớn thử, nên mua loại đắt 1 chút. Mũ bh xe đạp mỏng nhưng cứng phết đó b, mua mũ 3/4 chụp cả tai nha
see022
CAO CẤP
4 năm
@tancantn Vãi tụt. Vn cũng chỉ bắt chước nước ngoài. Mà ở nước ta tốc độ cao với đi xe hơi. Nên họ không quan trọng trẻ nhỏ đội. Nội trẻ nhỏ đeo balo đi học đã ảnh hưởng cột sống. Còn quất cái nón trên đầu. Suy nghĩ chút đi. Mặc dù con tôi toàn đi xe hơi. Nhưng có đi xe máy tôi thà chịu phạt
Ngdthtrung
ĐẠI BÀNG
4 năm
@see022 Lên decathlon mà mua mũ bh cho trẻ đi xe đạp á. Vừa nhẹ mà cũng khá chất lượng.
nên
lukyluke
TÍCH CỰC
4 năm
@Tinh Tế duyệt bài post hình người khác, không biết xin phép chưa.
quá cần thiết luôn
Xe càng đắt phạt càng nặng vô. Đi SH mà cứ toàn đầu trần ngứa cả mắt.
boybala
CAO CẤP
4 năm
@huutai_pasion Phạt lỗi hay phạt xe. Có chơi có chịu. Không lẽ gặp bọn chở ga đi xe cà tàng bỏ qua à
Kissbomxi
ĐẠI BÀNG
4 năm
@boybala Ý là phạt hết tất cả
Nhưng ví dụ xe SH phạt 2tr/1 lần thử
Xe tay ga phạt 1tr
Xe mô tô pkl 3tr
Xe số 500k
Xe tay côn 1tr
boybala
CAO CẤP
4 năm
@Kissbomxi Ô mà làm luật có ngày dân nó đốt nhà.
Sh phạt 2t thế ông phạt sh nào: 125, 150 hay 300 Trong khi con 300 bằng A2 pkl
Mấy con vespa thì sao
Xe pkl cũng Cũng côn tay. Phạt theo diện nào .
Xe số thì côn tay cũng số mà phạt theo diện nào
Mình thấy là nên, lớn bé đội hết, con nít phản xạ nhạy bén còn kém hơn cả ng lớn, đập đầu thì lớn bé cũng chấn thương sọ não như nhau hết. Như hình thì cứ 1 đầu là 800k, 2 đầu giảm giá còn 1tr5, hết.
@caffeinezzZ 2 đầu phải tăng thêm 20% thành 1tr9 cho chừa
@sskkb hihi
lxhxxnxxx
TÍCH CỰC
4 năm
Nhỏ đội mũ ảnh hưởng đến xương mà. Một phần dưới 6t không bắt buộc là vậy.
@lxhxxnxxx Bác quan tâm đến tính mạng con mình hơn, hay là quan tâm đến cái khác hơn? Bác muốn con không bị ảnh hưởng xương khớp thì đầu tư cho con loại nón tốt nhất, nhẹ và an toàn nhất, chẳng lẽ nó gây ảnh hưởng xấu nhưng vẫn được cấp phép bán ra thị trường hả bác?
lxhxxnxxx
TÍCH CỰC
4 năm
@Enzo Le Chẹp cái gì biết thì mình nói.

Dấu hỏi chấm đầu tiên nếu thế thì vì tính mạng thì cho con vào lồng kính mất, vì có cái gì quan trọng hơn là tính mạng chứ.
Dấu hỏi chấm thứ hai thì nói luôn là mình không có tin cái cấp phép thị trường đó. Tất nhiên bố mẹ có mong muốn thì sẽ tìm được loại phù hợp thôi.

Với thật ra bạn mod vì quá muốn giữ và truyền tư tưởng/ nâng cao ý thức mọi người nên nhạy cảm quá rồi. Mình chỉ nói lí do tại sao việc đó không bị bắt buộc thôi, chứ không có gì là against chuyện phải bảo vệ này hết.

Chuyện 'bắt buộc' và 'phạt' đội mũ nói luôn là mình không ủng hộ (từ hồi bắt buộc cho người lớn - mình luôn đội nhé), dù gì thì giáo dục được bảo vệ bản thân tốt hơn rất nhiều. Chứ cái mũ với việc phạt nó giờ chỉ là cái giấy thông hành được ra đường, với cả để ghi lỗi 'chiếu cố' là nhiều thôi. Nên mình thấy nó tiêu cực hơn là tích cực. Cái mũ đó còn là giấy thông hành thì sẽ không bao giờ được hiểu đúng với giá trị của nó cả.
boybala
CAO CẤP
4 năm
@Enzo Le Nói thế rồi vẫn còn ngáo dc. Đến quỳ.
kentkent95
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Enzo Le Không nên lạm dụng cái câu: khi sản xuất ngta đã tính hết rồi. Nghe chán vãi ra máy móc được lập trình sẵn 1 việc cụ thể còn có lỗi huống gì tới con người, khi sản xuất ngta đã tính toán hết cả rồi thì sẽ không có hàng trăm hàng ngàn chiếc xe bị thu hồi và các phần mềm hay các hệ điều hành như ios sẽ không phải thường xuyên cập nhật để vá các lỗ hỏng bảo mật, không có bất kì ai hay công ty nào có thể đảm bảo chất lượng 100% đâu, nên bác bớt xem quảng cáo lại đi.
Ở đâu ko biết chứ SG tuân thủ tương đối. Tôi thì chỉ mong tăng thêm mức phạt cho đám oto chuyên lấn qua làn xe máy khi kẹt đường, kiểm tra thường xuyên và phải phạt thật nặng
pyramid0501
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Wheelsman Hay lắm bro, đúng là phần lớn người đi xe máy ý thức kém hơn đi ô tô. Nhưng hầu hết không nhận ra vấn đề 😁
Nico8101
TÍCH CỰC
4 năm
Quan trọng là phải tăng mức tàu nhanh/ nộp hộ 🤣
CSGT vẫn chưa bắt lỗi này nhiều, trừ khi có chiến dịch thôi.
Phạt 10 lần. Cha mẹ sợ chết còn con thì không hả? Ông bố bà mẹ không có lương tâm khi ra đường chỉ biết an toàn cho .....2 tụi ní thôi. Tới khi xảy ra chuyện thì....tội cho tụi nhỏ thôi. Hahahah
mackiller
TÍCH CỰC
4 năm
Tuỳ độ tuổi trẻ! Độ tuổi trẻ chưa 6 tuổi đội nón bảo hiểm sẽ gây bệnh về xương cổ!

Trẻ em dưới 6 tuổi xương còn mềm nên một số tác động nếu chấn thương sẽ không ảnh hưởng nhiều đến xương!
@mackiller Khó nói lắm bác, té ở nhà u đầu thì không sao, nhưng cái này là ngoài đường bác ơi, mà ngoài đường thì chuyện gì cũng có thể xảy ra, nhưng mạng người thì chỉ có 1 bác ah!
@Enzo Le Bác cho xin tên vài mẫu nón cho trẻ 0-6 tuổi có chứng chỉ đàng hoàng với?
Ở nhà con bác thì bác cho đội nón gì?
@mackiller Qua Amuadi quẹo lựa, nón nhẹ, trẻ nhỏ đội vô tư luôn ;)
huyenblade
ĐẠI BÀNG
4 năm
@If you dont mind Đã chắc gì bác đó đội cho con, cháu bác ý?
x_chien
TÍCH CỰC
4 năm
- Tui không đồng ý, mạng ai người nấy giữ thôi, dù sao chết cũng không phải con của tui nên tui ko xót !!
- Con của tui ra đường mà đi bố láo, nón bảo hiểm ko kỹ càng thì xác cmn định nát đít.!!
Đèo trẻ em vượt đèn đỏ, bảo con vứt rác ra đường... Ý thức người lớn đã rất tệ rồi hàng ngày làm gương xấu cho con cháu thì giáo dục cỡ nào cũng ko cứu vãn được
Những bài biết kêu gọi cộng đồng kiểu này nên hạn chế bởi vì:
Có nếu ý kiến cũng chẳng ai ngó ngàng, nên viết thư góp ý chính phủ ý.
Diễn đàn công nghệ, ko phải ai cũng hiểu biết, lên đây phán bừa kiểu anh hùng bàn phím còn nguy hiểm hơn
dslkhodau
TÍCH CỰC
4 năm
Không liên quan nhưng hình ngoài trang chủ chưa che mặt kìa. 😁
phạt hay không cũng không bằng ý thức. Phạt hoài mà ý thức như con ruồi cũng vậy.
@su béo béo Túi tiền bị lủng nó cũng ảnh hưởng nhiều tới ý thức đó mod ơi.
@cupeastupid Cứ kiểu chủ quan là ít bị bắt sẽ không rút dc kinh nghiệm đâu bác. Ở quê mình phạt hoài cũng vậy 😔 sg thì ko biết sao
Freenday
TÍCH CỰC
4 năm
@su béo béo ý thức từ đâu sinh ra, ko phải là từ giáo dục sao :v bố mẹ làm gương, xã hội làm tiêu chuẩn
chấp nhận thôi đừng có đòi hỏi =)) à ông bộ trưởng GD mỗi lần phát biểu là muốn đấm vào mồm =)) chán thế thì kêu ai nữa :v
Mình có đọc thông tin trẻ dưới 6t không nên đội mũ BH vì sẽ làm ảnh thưởng đến xương hoặc sọ não. Mà thực tế thì chả nó MBH nào vừa trẻ dưới 6t cả (ko tính mấy cái nón mềm hình giống bọ cam - đeo cũng như không thôi).
@huyenblade Nghèo cũng nên cho thằng tèo đi học. Té xuống, đập đầu vào nền đường là tốn tiền triệu chụp, khám, theo dõi à
huyenblade
ĐẠI BÀNG
4 năm
@hoangtu2306 Đi học là việc khác bạn ơi! Chứ người mà bạn bảo nghèo cũng khó để tự nhiên mấy trăm hay cả tiền triệu để mua cái mũ đâu. Người ta còn phải lo ăn, uống, sinh hoạt hàng ngày đã rất cực rồi.
Ngdthtrung
ĐẠI BÀNG
4 năm
@guardianknight Đã bao h đi tìm thử chưa mà bảo không có : )))))
@Ngdthtrung Mình có con và mình biết cách tốt nhất bảo vệ cho nó. Thanks vì cái hình.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019