Trong tầm giá 800 triệu, có nên mua SUV 7 chỗ KIA Sorento?
Ngọc Quang 0028
3 thángBình luận: 182
Em trai tôi đã từng sở hữu xe 4 chỗ dòng B-Sedan, vợ chồng nhà nó sau nhiều năm tích góp thì có ý định mua xe SUV 7 chỗ trong tầm giá 800 triệu. Gia đình gồm 5 thành viên trong đó đứa con cả đang học năm 3, nên tiêu chí mua xe chỉ phục vụ cho gia đình và cũng là phương tiện để cậu con trai chạy sau này khi có bằng lái xe. Em trai tôi đang muốn tìm mua dòng xe nào sử dụng bền, có thêm tiện ích, tích năng hiện đại. Sau 1 thời gian 2 anh em cùng tìm hiểu, chúng tôi thấy Kia Sorento khá phù hợp, hiện xe cũng có ưu đãi 100 triệu đồng. Nó tính chốt mua nhưng vẫn mong nhận thêm góp ý của anh em đã từng sử dụng dòng này trên diễn đàn trước khi xuống tiền.

Xin cả nhà cho xin chút ít kinh nghiệm về xe này!

3 phiên bản hiện tại em đều mê, mà cá nhân em thấy bác nên chọn 2.4 Gat premium do đang có ưu đãi cả trăm triệu, dư tiền đó lo được khối việc
@buidinhhai Thêm 4 cái túi khí nữa
ThanhBeo11
ĐẠI BÀNG
3 tháng
@hoangtuna ông này phán gê thế, k biết đã sở hữu chưa. thật sự thì chủ thớt muốn tham khảo là vì ưu đãi tốt quá mà
hoangtuna
ĐẠI BÀNG
3 tháng
@ThanhBeo11 vâng bác, em chỉ trả lời cho bác chủ thớt tham khảo thêm thôi...
Cần gì phải sở hữu mới biết được nhược điểm của xe bác ơi...
Em chạy vios cùi ghẻ thôi...:go:
@ThanhBeo11 Cứ phải sở hữu mới phán dc hả chú! Tư duy của xứ nào chứ ko phải xứ thiên đường 😂. Mình là tài xế lái thuê có phán dc ko?
Mẫu hiện tại mà giảm cả trăm triệu thì giá cũng hời rồi. Dòng này SUV 7 chỗ mà ngồi rộng rãi chứ k như dòng 5+2
@Nguyenvuquang123 Em cũng đã tham khảo rất kĩ con seronto này r, dòng tài chính vừa phải thì mua con này là hợp lý. ưu đãi cả trăm triệu thì còn chờ gì 50% phí trước bạ
@trang thu do Theo mình cứ chờ dc giảm thêm 50% phí trc bạ.. dù gì ko nhỏ đâu
dx82
TÍCH CỰC
3 tháng
@Nguyenvuquang123 Sorento là 5+2 nhé bạn
@Nguyenvuquang123 Sorento cũng là 5+2 thôi
Mua xe cũ được không các bác ?
@dongbachanoi Ko xiền thì quá oke cụ👌
@dongbachanoi Đc chứ sao k 😆)
Hóng chia sẻ thật của các bác, nhà em cũng phân vân mẫu này, nghe nói hàng ghế thứ 2 rộng thoải mái, còn hàng 3 khá hạn chế cho người tầm m7 nên đang cần các ae lên tiếng cho em thêm thông tin
@Vũ Mược thường thì hàng ghế này dành cho trẻ em là chính, nên nó cũng ko phải vấn đề to tát. Nhà em đi cả năm nay vẫn tốt chán, con này được cái là full option, hệ thống giải trí - loa đài đều ngon, trải nghiêm tốt
@Vũ Mược mình nghĩ nếu muốn kiếm 1 con xe chở cả 7 người ngồi vô tư thoải mái thì dưới 1 tỉ rưỡi là bất khả thi rùi , trừ con Van Ford Tourneo và con Sendona ! còn lại thì từ Fortuner hay Santafe cũng đều bí bách lắm !
hoangtuna
ĐẠI BÀNG
3 tháng
@libieu Mua Innova đi bạn...=))
Thoải mái tầm giá 1.5t thì chắc chỉ có dòng MPV là đủ đáp ứng.
Còn mấy dòng SUV thì toàn là midsize là tối đa.

Nếu muốn SUV ngồi thoải mái hàng 3 thì phải lên fullsize SUV...

Không thể có chiếc xe vừa form đẹp (SUV), vừa ngồi hàng 3 thoải mái, lại vừa rẻ tiền...
À, mà có thể mấy chiếc của TQ đáp ứng được đó bác...
vuyenphi
ĐẠI BÀNG
3 tháng
Sorento bản 2021 đẹp hút hồn bác ơi mà không rõ khi nào về VN, bản đời này thì nhà mình đang chạy. Xe máy lớn, nhích ga là vọt ào ào đi bao năm nhưng máy ổn. cứ bảo hành đúng số km trong hãng thì k ngại gì cả
Giờ thấy nta chuộng xe 7 chỗ nhiều, kể cả chạy làm việc cho công ty hay là dùng cho gia đình đều được
Nếu tài chính tầm đó thì chạy sorento bản máy xăng Deluxe được đó bác, nhà em chạy bản 2014 đến nay hầu như máy chạy ổn định, ko phải thay thế, sửa chữa gì nhiều ngoài 4 quả lốp, bình ác-quy
vugiahuy45
ĐẠI BÀNG
3 tháng
@Bảo Lâm7895 Ở VN chạy Sorento là ổn, gầm cao, nếu di chuyển trong mùa mưa cũng đỡ ngại, chứ đường phố VN các cụ biết rồi, mưa ngập nửa bánh là chuyện thường. "Vợ 2" nhà e chạy hơn 6 vạn r, cứ bảo dưỡng đúng hẹn là đi ngon tới bây giờ
@vugiahuy45 ưu đã này này tính ra bản xăng Deluxe trên 800 xí thôi, được con SUV 7 chỗ đi vẫn ngon hơn 5+2
con này ăn xăng gê k các bác? Định mua chạy dịch vụ mà chưa biết nên chọn bản nào
Đạt_be
ĐẠI BÀNG
3 tháng
@vndtdd thấy mấy bác tài lâu năm nói xpander trật, chi phí linh kiện đắt đỏ mà máy lại yếu hơn. mới lại hai xe này nó là hai phân khúc giá khác nhau mà bác.
vndtdd
TÍCH CỰC
3 tháng
@Đạt_be Nhưng khách ngồi thì họ ko quan tâm mấy cái bạn nói, họ thấy xe đẹp là dc, máy yếu hơn nhưng tiết kiệm xăng hơn thì ko phải là siêu dịch vụ à, nhà tui đang dùng nó chở khách du lịch sau 1 năm lãi thêm 1 con xpander khác
@đong quang vu Chạy dịch vụ mua KIA là sai lầm. KIA đi gia đình thôi
Đạt_be
ĐẠI BÀNG
3 tháng
@vndtdd chúc bác vạn dặm bình an nhé
Thế H
ĐẠI BÀNG
3 tháng
Bác nên ra showroom đăng ký lái thử rồi quyết, ở mức giá này thì Sorento quá hợp về cả thiết kế lẫn giá cả, tiện nghi lẫn tính năng an toàn. Bản Deluxe thôi cũng có đủ cân bằng điện tử, ga tự động cruise control rồi cảm biến quanh xe
@Thế H vợ chồng mình đi xem nhiều lần nhưng vẫn hóng bản 2021, mà giá giảm như này thì phân vân quá! chưa quyết được nữa.
Thế H
ĐẠI BÀNG
3 tháng
@Kim Hoàng01 Nếu đang cần mua xe để phục vụ nhu cầu đi lại thì tùy tình hình tài chính mà mua, miễn sao xe thoải mái, trang bị đầy đủ an toàn, hiện chưa có thông tin về mẫu mới của sorento đâu bác ạ,thích là nhích thôi
Tiến000
ĐẠI BÀNG
3 tháng
các mẫu xe Hàn gần đây đang phá đảo về thiết kế ngoại thất, gần như là thay đổi khá nhiều. Nếu bác cứ chờ mẫu mới thì hơi lâu, thực dụng thì mua luôn bản này luôn, ưu đãi như v cũng tốt lắm r
Thaothaoh
ĐẠI BÀNG
3 tháng
Bố vợ mình chạy 1 chiếc đời 2012 tới giờ vẫn ngon lành cành đào. Của bền tại người thôi. Giờ xe rẻ, thêm khuyến mãi nữa thì bác cứ hốt thôi ngại gì
Thaothaoh
ĐẠI BÀNG
3 tháng
@MR Hoang1 Xe bố vợ nên thỉnh thoảng em có chạy, chắc nằm trong tầm 9 hơn 9 lít/100km vì xe mua cũng khá lâu rồi. Với còn tùy đường bác di chuyển, cách lái nữa nhưng cơ bản là tiết kiệm, xe đằm, chạy đường trường ngon lành lắm.
@MR Hoang1 9-10l đường trường chứ đường nội thành chạy loanh quanh nó phải tầm 14-16l nếu là máy 2.0 của Kia nhé, bác nào bảo ít hơn thì chịu, chắc đi ko đạp ga
dobaoo
ĐẠI BÀNG
3 tháng
@trieuniemvui vấn đề ở đây là bác đã chạy chưa hay là cứ nge nói! thật sự thì xe cắn xăng nhiều hay k còn tuỳ thuộc vào bác chủ đi thế nào
@dobaoo Xin thưa là đang đi đây, chân nhỏ cỡ nào thì 2.0 đường phố cũng không có chuyện dưới 10 lít nhé. Mấy con Sorento này đời mới thì không rõ chứ đời cũ dùng chung động cơ với mấy con i30, Santafe, Tusson, Carens nên nó đớp xăng cũng tựa tựa nhau cả
mymy21
ĐẠI BÀNG
3 tháng
Mua dòng này được đó bác, ngoại hình thể thao, nhiều option tiện nghi, an toàn. Với thêm 1 điểm cộng nữa là cửa sổ trời toàn cảnh xịn xò 😁
fusionvie
ĐẠI BÀNG
3 tháng
Chạy ổn bác ạ, em chạy từ 2015, máy dầu 2.2 cực phê, cách âm tốt nhất trong các loại máy dầu thời điểm đos) trước khi chọn mua em cũng đã đi test thử Santafe, Fortuner, Pajero sport) không gian rộng rãi, chỉ kém Fortuner chút đỉnh, nhưng bù lại hàng ghế sau gấp gọn 50/50, bọ trẻ nhà em trải cho nó một cái đệm là ngủ trên mọi nẻo đường phượt. Máy dầu tiết kiệm hơn máy xăng khá nhiều, hầu hết mỗi cung phượt, xe xăng phải dừng đổ xăng 2 lần, em chỉ 1. Về bảo dưỡng, từ lúc em chạy 2015 đến khi bán 2020, chỉ thay dầu, lọc, và 1 lần thay cụm cảm biến ABS.

Tuy nhiên, Sorento bán ở VN là đời 2014, khung gầm, máy móc đã lỗi thời so với thế giới, em thấy máy dầu mới giờ em lắm, máy santafe2020, Ford everes bi turbo... Bác thử ngó qua dòng đấy xem sao.
httanphat
ĐẠI BÀNG
3 tháng
@fusionvie Máy dầu hay xăng gì cũng như nhau cả Sorento cả Santa Fe đến đời 2020 như giờ thôi bác ơi. Chủ yếu là thay đổi ngoại hình, tính năng là chính thôi.
@fusionvie thực chất thì cứ tham khảo thêm bác ạ! xe thì ưu đãi nhiều mà, nói chung còn tuỳ vào tài chính nữa chứ bác chủ chơi lớn thì mua con hơn 1 tỷ thì tiền nào của ấy rồi
dx82
TÍCH CỰC
3 tháng
@fusionvie Cách âm tốt hơn cả santafe 🤣
fusionvie
ĐẠI BÀNG
3 tháng
@dx82 San mới thì em chưa đo, nhưng thời điểm em test trước khi mua. Xe cùng chạy ở 40km/h, mặt đường ap phan tương đương, máy đo độ ồn đặt ở vị trí cần số. San có kết quả 74dB, Sorento là 72dB.
Cá nhân
Bạn
Hi bạn!
Điểm Reward Store: 
Tuổi Tinh tế: 
Cấp độ thành viên Tinh Tế

Tải app Tinh tế

Tải app Tinhte - Theo dõi thông tin mà bạn yêu thích

Tải app TinhteTải app Tinhte
Tải app Tinh tế cho Android trên Google PlayTải app Tinh tế cho iPhone, iPad trên App Store

Cộng đồng nổi bật

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2020 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: 209 Đường Nam Kỳ Khởi Nghĩa, Phường 7, Quận 3, TP.HCM
  • Số điện thoại: 02862713156
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019