Trên tay led dán màn hình Ambino Black: đổi màu theo môi trường, giá hợp lý, gắn nhanh, đèn đẹp mắt

Nam Air
26/6/2020 13:13Phản hồi: 158
Trên tay led dán màn hình Ambino Black: đổi màu theo môi trường, giá hợp lý, gắn nhanh, đèn đẹp mắt
Cho phép mình giải thích nhanh cho những anh em chưa biết LED đổi màu theo môi trường (ambiance LED) là thế nào: không phải nó đổi màu theo môi trường bạn sống đâu, mà nó đổi màu theo những gì hiển thị trên màn hình của bạn, ví dụ bạn đang xem phim có bảy sắc cầu vồng thì ánh đèn LED bạn dán lên màn hình nó đổi màu theo cái cầu vồng bạn xem, mục đích chủ yếu là tạo hiệu ứng đẹp mắt thôi chứ cũng không có tác dụng gì khác cao siêu.

Mời anh em xem hiệu ứng đèn nha, đẹp lắm:

Lý do vì sao mình chọn ambiance của Ambino?

Lúc ráp máy pc gaming chắp vá thì mình dự định sẽ gắn bộ Hue 2 của NZXT, tuy nhiên sau đó không chọn NZXT vì 2 lý do:

1. Khi tham khảo thì mình thấy các shop ở VN đang bán bộ gắn trong thùng máy, dùng chân cắm USB lên main, cái main của mình hết lỗ cắm USB rồi, độ thành dây cắm ngoài cũng được và đơn giản thôi, nhưng chưa thích lắm.

2. Bộ của NZXT giá hơi đắt, nếu gắn cho cả 2 màn hình của mình thì sẽ bỏ ra khoảng 3 triệu 2 cho dàn Led

Vậy nên mình chọn bộ của Ambino, hàng Việt Nam, chi phí bỏ ra là 1tr2 mà dán được cho 2 màn hình luôn.

Lắp ráp bộ LED Ambino Black như thế nào?

Cách lắp ráp rất đơn giản, mình tin là anh em chỉ mất vài phút là làm xong, gồm có các bước sau:

1. Các bạn lau màn mặt sau màn hình, trong hộp của Ambino không kèm theo khăn lau cồn, đây là điểm trừ

2. Dán các đế nam châm lên màn hình. Bộ LED Ambino được cái là có nam châm nên việc dán lên màn hình sẽ ngon hơn các bộ khác, lỡ có dán lỗi hay gì đó chỉ việc gỡ ra gắn lại thôi, không như các dây led dán keo 2 mặt sẽ rất khó khăn. Đây là ưu điểm lớn.
3. Gắn dây LED lên các đế nam châm, chú ý tạo thành vòng tròn với các mũi tên xoay theo kim đồng hồ.

Quảng cáo

4. Gắn các dây nối đoạn LED với nhau, các dây này gắn chiều nào cũng được, cũng là ưu điểm

5. Gắn bộ controller / hub sau đó gắn dây LED vào, cắm nguồn

6. Cài phần mềm, tinh chỉnh theo ý thích và chạy thôi.

Nói sơ về phần mềm, sau khi cài đặt thì phần mềm không tự nhận dạng Hub, bạn phải chọn cổng kết nối (COM mấy xem trong Device Manager), bộ cho 2 màn hình thì phải có 2 Hub, phải thêm thủ công 2 cái và cài đặt cho 2 màn riêng biệt. Theo mình đây là điểm chưa ngon lắm. Nhưng nói chung cũng không mất quá nhiều thời gian, vọc tí là được.

Quảng cáo

Một điểm trừ khác của phần mềm là nó hiện hết cài đặt của các module mình chưa mua, ví dụ mình đâu có gắn led cạnh bàn đâu, hiện cài đặt làm gì nhỉ. Hy vọng các phiên bản phần mềm mới hơn sẽ khắc phục những điểm này.

Cảm nhận bộ Ambiance LED Ambino Black

Mình thấy sau khi lắp ráp thì bộ LED hoạt động như ý, hiệu ứng ánh sáng chuyển mượt và đẹp, nhanh, không lác (lag).

Ngoài tùy chọn ambiance - đổi màu theo môi trường trên màn hình, bạn có thể tùy chọn ánh sáng tĩnh hay hiệu ứng như vũ trường cũng được.

Hiệu quả giảm mỏi mắt hay gì thì mình chưa thấy thế nào, chỉ biết là đẹp hơn thôi, chơi game đã hơn, xem phim đã hơn nhiều lắm luôn

Khi chơi game thì một số game nhanh, chuyển cảnh nhanh, ánh sáng bên ngoài thay đổi nhanh quá làm mình thấy hơi mệt mắt một tí, tuy nhiên từ từ cũng quen thôi, nhất là khi đi vào các vùng tối thì led cũng tự tối theo chứ không sáng nên không chói mắt.

Chơi các game chậm, đi cảnh nhẹ nhàng như Residence Evil thì hiệu ứng ánh sáng có vẻ làm game hay hơn, mà nói chung chơi game là hay rồi

Xem phim, nhất là các phim có màu sắc nhiều và đẹp thì trải nghiệm thú vị hơn hẳn luôn

Đánh giá bộ Ambiance LED Ambino Black
Nhược điểm:

- Phần mềm hơi rối, mở phần mềm lên những module không sử dụng cũng hiện ra, theo mình phần mềm này cần nâng cấp nhiều, ví dụ bạn gắn hub cho led màn hình thì bật phần mềm chỉ nên hiện led màn hình, gắn thêm module led bàn thì hiện phần điều khiển cho led bàn, giờ bật app lên nó hiện đủ thứ rất rối.
- Dùng nguồn ngoài nên khi bạn tắt máy tính, cái cục nguồn vẫn hoạt động và cấp điện cho HUB. Nếu có giải pháp đi nguồn trong lấy từ PSU thì sẽ không bị tình trạng này.

Ưu điểm:
- Lắp ráp rất dễ, mình rất thích việc dây LED có thể dính bằng nam châm, rất tiện luôn
- Giá mềm hơn rất nhiều so với các bộ LED của nước ngoài
- Ánh sáng đẹp, chuyển mượt mà
- Có nhiều tùy chọn ánh sáng khác nhau
- Gắn PC hay Mac đều được (khác bộ controller nên khi mua nhớ yêu cầu hệ điều hành)

tinhte_ambino_led_11.jpg tinhte_ambino_led_12.jpg tinhte_ambino_led_13.jpg

Có nên mua Ambiance Led không?

- Tùy bạn thôi, nếu thích màu mè thì mua cho vui cũng được
- Anh em đang gắn màn hình gần tường thì mới dùng được cái này, còn màn hình xoay lưng ra khoảng trống thì gắn vào không có tác dụng gì nhé.

Anh em có gắn ambiance led không, chia sẻ nhé!
158 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Bật đèn cho chắc, đỡ hại mắt 🤔
@Nguyen N°5 Thì đã làm sao 😃
@Nguyen N°5 gọi là độ đèn cho máy nha bác 😁

| Sent from ĐIÊN-DÂM-NHẠT-1981 using TheBubsBerry HétLa |
@Nguyen N°5 Độ đèn cho máy nha, cái này đẹp mà, bác không thích thì đừng gắn, đơn giản mà, mình kiếm tiền rước 1 em đây
Vthanhlv
ĐẠI BÀNG
4 năm
@hieu282828 Để làm màu thôi. Ăn chắc vẫn là bật đèn
Giống cái động mát xa đèn mờ thổi kèn những năm 90s
@airwalker Năm đó chỉ có 1 2 màu thôi chứ làm gì đc đổi màu như này 😆))
@airwalker Năm đó em mới được đẻ ra nên không rõ
Dán quanh màn hình loé mắt sao mà nhìn ta?
@thaonhu1503 Không loé mà rất đẹp nhé
@thaonhu1503 Dán sau màn chứ ko phải quanh màn, còn bạn muốn dán quanh màn xong loé mắt thì tuỳ bạn
@thaonhu1503 Bật đèn sáng lên ngồi chơi game phải đỡ hại mắt không!
@Nguyen N°5 Gắn cái này có ai bắt bạn tắt đèn?
Jaywalk
TÍCH CỰC
4 năm
thập kỉ RGB
@Nguyen N°5 Với bạn, mình nói thế này: thời thế và cuộc sống con người luôn thay đổi theo từng giai đoạn, bạn áp đặt cái quy tắc cũ lên quy chuẩn mới là sự thụt lùi của nhân loại rồi.
Ví dụ như hồi thậo niên 2000 nổi lên mốt quần ống loe, rồi thập niên 2010 nổi lên mốt quần bó sát, giờ lại mốt quần ống suông. Giờ bạn mặc quần ống loe ra đường người ta gọi là ngố tàu chứ không phải là thời trang.
Hồi trước còn chưa đủ ăn thì lấy đâu ra đủ tiền sắm dàn led lủng, có nhà còn chẳng đủ tiền lắp mạng nữa. Sau này có điều kiện hơn, nhà nhà đều có đủ tiền mua PC rồi, nhìn lại dàn máy bao năm qua thấy chán bỏ xừ chả có gì mới, thế là theo thị hiếu người ta lắp led lên, đầu tiên mới là led quạt, sau này phát triển lên led CPU, rồi ram, tản nước, mainboard, dây kết nối đều có led.
Mức độ chịu chơi về led chứng tỏ 1 phần có thể họ là những người có gia đình khá giả mới đủ điều kiện, sau này khi đa số đều có led thì người ta lại theo thị hiếu khác, bắt buộc các nhà sản xuất phải thích nghe theo số đông.
Bây giờ bạn không thích led thì kệ bạn, bạn thích thùng kín mít cũng có ai nói bạn đâu, có ai chê máy bạn chưa, có ai bắt buộc bạn thêm led mà bạn nói ra những lời này?
Bạn không thích đâu có nghĩa là người khác không thích, bây giờ bạn thấy số đông gọi bạn ngố tàu chưa?
@Nguyen N°5 Bác có vấn đề gì với led hả? Gắn đẹp thì ngta chia sẻ, mình thích thì gắn, không thì thôi. Tự dưng nhảy cẩn cẩn lên vậy... Nói cho bác biết 1 chân lý: KHÔNG CÓ THỨ GÌ TRÊN ĐỜI NÀY SINH RA MÀ KO CÓ TÁC DỤNG GÌ CẢ !!!
raindal
TÍCH CỰC
4 năm
@Nguyen N°5 Những thứ liên quan tới sở thích cá nhân thì nó chẳng có tác dụng gì, cho một số người. Vì sở thích mỗi người mỗi khác. Nó sinh ra để phục vụ cho những người thích nó. Bạn không thích thì không cần sử dụng.
Marco Tuấn
ĐẠI BÀNG
4 năm
@hieu282828 chuẩn r đôi khi bật lên chỉ để ngắm chứ ko chơi 😆) nhìn đẹp thấy đã
Đẹp. Nhưng chống chỉ định với phòng ko có điều hoà
Minh Blue
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Trần Tuấn Hoàng Còn dùng hay chưa dùng thì để đây cái ảnh 😆
@Minh Blue Mùa hè chỉ bật 1 dây led tầm 1 mét là đã thấy nóng rồi...
Minh Blue
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Trần Tuấn Hoàng đấy dẫn chứng đủ cả, chứ để mà nói là led nóng đến nỗi phải ngồi trong phòng điều hòa cho mát thì đúng ngược đời. Ng` ta bật điều hòa cũng chỉ giảm nhiệt cho case, cho hệ thống cần airflow chứ chưa thấy ai phải đi tính tản nhiệt cho đèn led bao giờ, thật sự là lo hão ấy...
Marco Tuấn
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Trần Tuấn Hoàng mấy cái bóng bé tí đòi nóng gì
KyleGuy
TÍCH CỰC
4 năm
Giá ngon nhỉ. Chắc mình phải quất 1 bộ
@baokhanhpro957 nhiu 1 bộ vây bác, ko thấy giá ở đâu cả.
KyleGuy
TÍCH CỰC
4 năm
@Trần Trung Hiển 1tr2 đủ cho 2 màn hình kìa bác
😁 Ông Lê Hoàng Anh có đọc dc bài này thì vào chém nha 😆
@narutoxboy thằng cha đấy bị đuổi việc rồi bạn >D<
Kiểu như nâng cao chất lượng hiện thị ấy nhỉ ?
@Mr. Đăng Giáp Nâng rất cao luôn hehe
@Nam Air Phù hợp với anh em nào muốn màn hình hiển thị đẹp hơn mà chưa muốn thay 😁
@Mr. Đăng Giáp Nói chứ cảm giác thôi chứ sao hiển thị đẹp hơn dc hehe
@Nam Air Kiểu đánh lừa thị giác đây mà 😆
xịn, xem film và ca nhạc sẽ cho bạn cảm giác mới lạ và độc đáo thực sự 😁
@taudayma Đã lắm bạn hehe
Loại này có hao phần cứng như asus aura không mod ơi, xài bo mạch asus chạy aura là auto ăn mất 15-20% CPU, ai cũng phàn nàn vụ này mà mãi không khắc phục nên thôi thà để tối thui hoặc 1 màu cho lành.
@Trần Tuấn Hoàng Tắt chương trình là đèn tắt theo luôn bác, còn gỡ app thì khi bật lên nó ra 1 màu ko còn chuyển cầu vồng nữa. Không biết chạy đèn màu thôi làm gì ăn cpu dữ vậy.
@boyngo1988 chuẩn cơm cái pm méo hiểu mấy bố asus làm ăn như hạch
@boyngo1988 Main mình mặc định là chạy cầu vồng mà ta, ROG B365-F
@Nam Air tắt nút máy ảnh trong phần hiệu ứng LED màn hình sẽ k ăn CPU và GPU nữa, còn bình thường app sẽ không ăn quá 4% CPU khi ở chế độ minimize.
Một điểm nữa là cần phải xem ăn X% CPU ở bao nhiêu GHz, và bao nhiêu core nữa
Vừa hại mắt mà lại mất tập trung
@Evolution X Ok
Minh Blue
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Evolution X Chưa dùng thì miễn phán, tôi dùng 4-5 năm nay rồi thấy lại rất tập trung là đằng khác 😏
.Neo
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Minh Blue Lúc chưa dùng mình cũng nói thế mua tốn tiền, cho đến lúc mua về thì hồi đó lỡ mồm :3. Vừa tập trung vừa dịu mắt
Cái này là đổi màu theo nội dung chứ gọi là đổi màu theo môi trường nghe nó sai sai
@AZwarrior Chuẩn, đổi màu theo nối dung hiển thị của màn hình, cái này thật ra thì có lâu rồi, mình cũng đã từng nghiên cứu vụ này... Và đã ko sử dụng.
@AZwarrior Ủa câu đầu tiên đã nói vậy rồi mà bạn
@Nam Air Vậy là bác cố tình ghi sai title hả -.-
Ngon quá nhỉ
trungtranq7
ĐẠI BÀNG
4 năm
Có gắn tv được k bạn?
vpkh2007
ĐẠI BÀNG
4 năm
@trungtranq7 Cùng ý kiến, mà chắc khó
E sẽ làm mấy sợi led cho 3 màn ở nhà, đợi đó 😁
@bk9sw Chờ mod hehe
MisaKaNa
ĐẠI BÀNG
4 năm
Rối mắt, mất tập trung quá bác ơi.
Kiểu như đoàn lô tô quê e 😁
Lâu lâu bật lên mở nhạc phiêu chết đi được 😁
Giống công nghệ Ambilight trên tivi Philips....
@thiết linh Đúng rồi bác heehe
Tommy297
TÍCH CỰC
4 năm
Đã từng xài Ambino vài năm trước, gắn dàn PC phải cài Driver cho nó ... nói chung cũng ổn

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019