Nhờ tư vấn smarthome full hệ thống của Xiaomi

Hannie Tran
28/6/2020 17:59Phản hồi: 9
Nhờ tư vấn smarthome full hệ thống của Xiaomi
Sau khi ngâm cứu 7-7-49 ngày trên Tinhte thì em cũng đã tự lượm lặt được logic làm smarthome căn bản. Vì ko muốn dùng quá nhiều app, và thích tự cài các kịch bản automation để các thiết bị tự link với nhau hoạt động, nên em chọn hệ sinh thái Xiaomi. Em đang tính làm phòng khách, bếp, hành lang và 1 phòng ngủ mà sơ sơ chắc cũng phải 20 củ. Em có vài câu hỏi chưa giải đáp mong các anh thông thái giải đáp giúp ạ

1. Tìm mua công tắc Xiaomi Zigbee ( không phải Xiaomi Aqara) ở đâu ạ? Em nghe nói loại này rẻ hơn mà tìm hoài không ra.
2. Có cần làm đường line wifi riêng cho hệ thống smarthome ko? Hay chỉ cần đầu tư 1 cục router xịn, mà xịn là phải đáp ứng đc những yếu tố nào?
3. Nếu muốn 2 người đều có quyền điều khiển smarthome, thì có thể share hết thiết bị của Xiaomi cho người kia không ạ? Hay chỉ vài thiết bị share đc? Vài thiết bị không? Hay là 2 điện thoại cùng log in 1 tài khoản ?
4. Nếu đã là đèn thông minh, thì có cần đầu tư công tắc thông minh cho cái đèn thông minh đó không?
5. Nếu là đèn ngu (tức truyền thống), em dùng công tắc thông minh cho nó. Câu hỏi là: nếu em mở = app, và tắt bằng động tác cơ trên công tắc, thì có ngắt kết nối online của nó không ạ ? ( tức sau đó, vẫn dùng app tắt mở đèn được không? )
6. Công tắc Xiaomi Aqara mới nhất có kết nối zigbee với hub Xiaomi Gateway V3 đc không?
7. Động cơ rèm Aqara mới nhất có kết nối zigbee với hub Xiaomi Gateway V3 đc không?
8. Nếu nhà là dạng rèm tách ra 2 bên, rồi đóng lại cũng từ 2 bên, thì phải dùng 1 động cơ hay 2 động cơ rèm ạ?

Em xin cám ơn nhiều.
9 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

2. Có cần làm đường line wifi riêng cho hệ thống smarthome ko? Hay chỉ cần đầu tư 1 cục router xịn, mà xịn là phải đáp ứng đc những yếu tố nào?

=> không cần, làm router xịn là được. Nhà rộng, cao tầng thì mesh, chung cư thì 1 con router ngon là ok.

3. Nếu muốn 2 người đều có quyền điều khiển smarthome, thì có thể share hết thiết bị của Xiaomi cho người kia không ạ? Hay chỉ vài thiết bị share đc? Vài thiết bị không? Hay là 2 điện thoại cùng log in 1 tài khoản ?

=> share được nha, muốn share thiết bị nào thì bạn vô app Mi Home share. Không cần login chung tài khoản đâu.

4. Nếu đã là đèn thông minh, thì có cần đầu tư công tắc thông minh cho cái đèn thông minh đó không?

=> không cần 😁

5. Nếu là đèn ngu (tức truyền thống), em dùng công tắc thông minh cho nó. Câu hỏi là: nếu em mở = app, và tắt bằng động tác cơ trên công tắc, thì có ngắt kết nối online của nó không ạ ? ( tức sau đó, vẫn dùng app tắt mở đèn được không? )

=> do bạn ngắt cmn nguồn của đèn rồi nên tất nhiên nó sẽ offline luôn, không connect gì được nữa

Mấy câu hỏi sau hem biết, chờ anh em khác trả lời nha
GigoloXXX
TÍCH CỰC
4 năm
@Duy Luân Ẹc ẹc, 1 điểm về chổ
@GigoloXXX là sao
@Duy Luân Nếu dùng công tắc thông minh thay cho công tắc cơ truyền thống để bật/tắt đèn thì khi bạn bật đèn bằng app và sau đó tắt đèn bằng cách chạm trực tiếp vào mặt công tắc thì trong app sẽ hiện thị trạng thái đèn tắt và ngược lại nha
hnt.n007
TÍCH CỰC
4 năm
@Duy Luân 4. Vẫn cần chứ, nhiều lúc muốn tắt bóng đèn mà không có điện thoại sao tắt :D, cúp nguồn thì lại không mở từ xa được :D
5. Dĩ nhiên là không chứ nhỉ
3i3eo
ĐẠI BÀNG
4 năm
6- có bạn nhé
7- ko biết vì ko dùng rèm
8- lý do ko dùng rèm cũng chính là do vấn đề loại rèm nàu rất dễ hư...
1. Xiaomi không có công tắc, vì đã có brand Aqara của Xiaomi
7. Mình xài chưa được
8. Một động cơ thôi bạn, động cơ Aqara chạy ổn, còn êm hay không phụ thuộc vào ray rèm nữa
Nếu quan tâm các sản phảm smarthome Aqara bạn tham khảo bên Smart HomeKit thử.
Xtea
ĐẠI BÀNG
4 năm
Theo mình là không ổn đâu, vì mình thấy mấy kết nối xiaomi có lúc không ổn định (cũng có thể do mạng nhà mình kém nhưng thấy cũng có những bạn khác than không ổn định)
Nếu dùng những thiếtt bị hoat động trong nội bộ thôi thì không cần internet, minh thấy những thiết bị dùng zigbee giao tiếp với nhau qua hub thì không cần internet, còn wifi thì chắc là không (cái đèn bàn của mình thì tạo automation nó vẫn đề là LAN, nhưng mình không rõ có đúng LAN không, còn camera thì là cloud)
Thêm cái nữa là muốn thiết lập automation thì các thiết bị phải kết nối cùng 1 sever
Còn đăng nhập 1 tài khoản trên nhiều máy được, mình cũng dùng vài cái xiaomi automation loại LAN hoạt động ok phản hồi tức thì.
VuongKhanq
TÍCH CỰC
4 năm
1. Tìm mua công tắc Xiaomi Zigbee ( không phải Xiaomi Aqara) ở đâu ạ? Em nghe nói loại này rẻ hơn mà tìm hoài không ra.

- Mijia k có làm công tắc. Công tắc Aqara cũng xài zigbee qua Aqara hub. Nên xài Aqara vì có thể link được với homekit (nếu bạn xài ios).

- Không cần. Bạn chỉ cần đầu tư 1 con router xịn là được. Hoặc mesh nếu là nhà cao tầng. Chỉ cần router chịu tải được nhiều thiết bị kết nối cùng lúc mà k giảm băng thông là ok. Mesh là một giải pháp tốt.

- Share thoải mái, vào miHome để share, k cần chung tk.

- Đèn thông minh thì k cần công tắc thông minh (và ngược lại). Nếu nhà bạn đã xài đèn đui E27 thì bạn có thể đổi qua đèn thông minh cho tiện. Còn nếu xài đèn ống 1m2 thì hẵn nghiên cứu công tắc thông minh. Lưu ý là cái platform của công tắc Aqara hơi khác loại phổ biến ở Việt Nam nên có thể bạn sẽ phải đục đẽo lại tường nếu muốn gắn.

- Công tắc thông minh có mạch wifi riêng bên trong. Nên bạn bấm trên công tắc và trên app đều như nhau. Nó sẽ cập nhật trạng thái công tắc liên tục. Nên đừng lo sẽ bị ngắt kết nối. Trừ khi cúp điện nhà 😆

6. Công tắc Xiaomi Aqara mới nhất có kết nối zigbee với hub Xiaomi Gateway V3 đc không?

- Được nhé. Nhưng nên xài hub Aqara cho đẹp đồng bộ. 😃

7. Động cơ rèm Aqara mới nhất có kết nối zigbee với hub Xiaomi Gateway V3 đc không?

- Mình chưa xài nên k biết. Nhưng thường là các thiết bị của các hãng do Xiaomi hợp tác thì đều kết nối với nhau được.

8. Nếu nhà là dạng rèm tách ra 2 bên, rồi đóng lại cũng từ 2 bên, thì phải dùng 1 động cơ hay 2 động cơ rèm ạ?

- Vẫn dùng 1 động cơ. Rèm tách là do loại ray rèm bạn mua. Khi mua ng bán sẽ tư vấn cho bạn.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019