Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

[iOS] Shortcut đặt hàng loạt báo thức một lúc trên iPhone

Trưởng Anh
28/6/2020 18:35Phản hồi: 89
[iOS] Shortcut đặt hàng loạt báo thức một lúc trên iPhone
Nếu 1 báo thức không đủ để giúp các bạn thức dậy đúng giờ, thì hôm nay mình giới thiệu cho các bạn một Shortcut trên iOS - giúp chúng ta có thể tạo một loạt báo thức. Từ đó giúp các bạn đỡ tốn công thao tác trên điện thoại đồng thời chúng ta có thể an tâm đi ngủ hơn vì đã có rất nhiều báo thức nhắc nhở chúng ta rồi!

Tải và cài đặt Shortcut

Shortcut ngày hôm nay của chúng ta có một cái tên khá là dài: Set Alarms with 5 Minute Intervals
Các bạn có thể tải và thêm vào iPhone tại đây: https://shortcutsgallery.com/shortcuts/set-alarms-with-5-minute-intervals/

Nếu các bạn chưa biết cách cài đặt Shotcut thì có thể tham khảo bài viết trước của mình: [iOS] Shortcut giúp che mặt và xoá Metadata của ảnh

Sử dụng

Việc sử dụng Shortcut này cũng khá đơn giản, các bạn chỉ cần ấn vào và thiết lập giờ cho báo thức đầu tiên. Sau đó chọn số báo thức mà các bạn muốn cài đặt là xong.

cách cài đặt.jpg

Khoảng thời gian giữa các báo thức là 5 phút. Các bạn có thể thiết lập lại ở trong phần chỉnh sửa Shortcut.

chinh sua shotcut.jpg

Chúng ta có thể thiết lập những quảng thời gian 45p để nhắc nhở việc phải đứng dậy đi bộ thay vì ngồi làm việc liên tục chẳng hạn.

Cách xóa nhanh toàn bộ báo thức

Tạo ra nhiều báo thức như vậy xóa chắc cũng hơi mất công. Chia sẻ thêm với các bạn cách mình hay sử dụng để có thể xóa toàn bộ báo thức ở trong máy: Mình thường gọi Siri lên và bảo em ấy “delete all my alarms” + ấn Confirm thế là xong.

clear_all my alarms.jpg

Quảng cáo

Chúc các bạn luôn có những giấc mơ đẹp và dậy thật đúng giờ!
89 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Ủa, mặc định trong máy cũng tạo được nhiều báo thức cùng lúc mà Trưởng 😗
| Sent from CRAZYSEXYCOOL1981 using BlackBerry Athena |
@crazysexycool1981 Ah do lúc làm việc j tập trung mình hay quên tgian lắm, 1 lời nhắc để mình dễ điều chỉnh lại cv cho hợp lý ấy mà.
@c0mmand0 Nhiều khi đặt báo thức, mình còn dậy trước khi điện thoại đổ chuông ấy, máy đặt ngay gần người nên tiếng chuông báo thức quá đủ để đánh thức mình dù ngủ say đến mấy 😅
| Sent from CRAZYSEXYCOOL1981 using BlackBerry Athena |
@hadryan Ko hiểu bạn đùa hay thật, nhưng cha này rảnh rỗi thật
App Shortcuts này mình thấy chả hữu ích gì nên xoá luôn ~,~
vuatocdoDN
TÍCH CỰC
4 năm
@huouvangngongac Bác giống mình thế. Tối về mình bấm 1 nút ở shortcut này là Off cả bluetooth với wifi. Nhưng mà em còn muốn thêm 1 action là khoá màn hình sau khi thực hiện tác vụ trên. Có bác nào biết cách thêm vào ko nhỉ ?
@Edward Đỗ Mình cũng ko xài thấy ko cần thiết lắm
@vuatocdoDN Bác cài cảm ứng lực cho nút trợ năng ảo là khoá màn hình. Chỉ cần nhấn lực vào nút trợ năng là khoá luôn
Cần gì Shortcuts báo thức hả thớt, mặc định dùng còn chả hết cài Shortcuts làm gì cho lằng nhằng
faq21106
TÍCH CỰC
4 năm
@Yan20142297 Ông nói "ios ngu vì mình dậy sớm thì mà nó vẫn kêu", cứ như thể ông muốn nó tự động ấy, cái VD bên android thì vẫn phải bấm tắt thì nó mới tắt mà.
@faq21106 Vấn đề là bên android hiện ngay trên thông báo nên quẹt cái là xong, rất tiện lợi và không ảnh hưởng tới việc báo thức của ngày hôm sau. Còn iOS thì cứ âm thầm đổ chuông thôi. Nếu đấy không gọi là ngu thì em không biết mô tả bằng cụm từ nào khác 🙄
P/s: Bác chắc ít khi dậy sớm hơn báo thức nên không khó chịu :v
Em thì 10 ngày thì 9 ngày dậy sớm hơn báo thức, tuy không cần lắm nhưng cũng không dám tắt hẳn.
faq21106
TÍCH CỰC
4 năm
@Yan20142297 Tại mình ít dùng android, với cũng đúng là ít khi dậy sớm hơn báo thức, nên thấy chuyện đó bên iOS khá bình thường. Những lúc nào dậy sớm hơn tới lúc nó báo thì tắt thôi.
Cần dặt chuông báo mình chỉ cần gọi siri kêu nó set alarm lúc mấy giờ là xong. Chưa đầy 3s.
@Jamesbond quá chuẩn, nhưng làm sao tuân thủ báo thưc là dậy mới khó
VNPT001
TÍCH CỰC
4 năm
@Jamesbond đây đang nói trường hợp đặt nhiều báo thức liên tiếp
Cái này khá tiện trên ios14
7lov3
ĐẠI BÀNG
4 năm
Cái short cút này ko biết làm gì với nó. Ai có tips hay chỉ với
@ppthanh Trước xài để tải video với hình trên instagram sao nó chặn nên cũng xoá luôn 😬
plusvn
TÍCH CỰC
4 năm
@sharinran141 chặn rồi phải ko bác? chán ghê cái đó em cần nhất
@plusvn Chặn từ ios 12.4 rồi bác giờ như toàn xài shortcut trong máy có sẵn chứ ko đc xài nguồn ngoài
tienthanh_tn
ĐẠI BÀNG
4 năm
Báo thức có tính năng nhắc lại sau xx phút mà. Hay là iOS không có 😔
Freenday
TÍCH CỰC
4 năm
@tienthanh_tn cóa chứ, nhưng đôi lúc tỉnh trong cơn mơ ấn nhầm nút ko nhắc lại thì lại ngủ quên tiếp =))
@khanhduy.39n 😆 haha, nghiên cứu thường khác với thực tiễn mà
Vthanhlv
ĐẠI BÀNG
4 năm
Thấy cái này rườm ra vãi ra
có cách nào tắt trước báo thức khi mình dậy sớm hơn mà không phải vào app Đồng hồ không các bác, vì vào đấy tắt rồi lại phải bật lại để nó tiếp tục báo cho những hôm sau. Trước trên android thì trước giờ báo nó sẽ có thông báo để mình bỏ qua báo thức nếu cần
@nguyenhoangtu1991 hey siri: cancel alarm là ok
@nicolasdoan Đang bật báo thức hàng ngày, tắt xong hôm sau muốn báo thức tiếp thì lại bật lên hả bác?
Cái người ta muốn là huỷ báo thức riêng ngày hôm đó thôi, chứ tắt luôn thì nói làm gì 🙄
@nicolasdoan Cái này nó tắt thì những hôm sau nó sẽ tắt luôn, ý mình là chỉ tắt của riêng hôm mình dậy sớm hơn giờ báo thức thôi
@Yan20142297 vậy thì chỉ có tắt rồi bật lại sau chứ ko có cách nào khác
boyugly01
ĐẠI BÀNG
4 năm
kết quả toàn dậy trước báo thức 😁
@boyugly01 Đặt cho có chứ toàn dậy trước khi nó báo 😂
Nên có chức năng giải đc bài toán lớp 5 mới tắt đc báo thức.
Gagarose
TÍCH CỰC
4 năm
có lần mình đặt báo thức, đã cố ý để rất xa giường rồi, nhằm mục đích ko cho tắt, sáng đó báo thức dậy bò ra chỗ để điện thoại tắt xong ngủ tiếp 😁
@Gagarose ấy cũng là mục đích 1 touch - multi alarm của shorcut này ấy bác, nhiều lúc ngoan cố ngủ thêm ngủ quên luôn thì khốn, nên phải hẹn cách quãng phút :D
dạo này IOS nổi khá dày nhưng mình ko có máy mà test, nỗi buồn X n
@fuaka93 Dễ thôi bạn. Bán android đi là xong 😆
phongoan
ĐẠI BÀNG
4 năm
bác nào biết cách set shortcut để click vào 1 mục trong menu setting không nhỉ? Kiểu như vào setting, chọn ngôn ngữ, rồi đổi sang tiếng việt chẳng hạn. Thanks ạ
vuatocdoDN
TÍCH CỰC
4 năm
@phongoan Mình đang cần shortcut như vậy để cài chuyển tiếp cuộc gọi cho 1 số. Có bác nào biết ko nhỉ ?
@phongoan tạo shortcut mới. đầu tiên add action Url là giá trị khoá dẫn tới 1 mục cụ thể trong setting, các url này có list mặc định iOS thiết đặt sẵn (xem tại đây https://tinyurl.com/yauefedw) sau đó cộng thêm action thứ 2 là Open URLs, Next đặt tên shortcut là xong
phongoan
ĐẠI BÀNG
4 năm
@nicolasdoan thanks bác nhé. để em thử xem
Mr Gil
TÍCH CỰC
4 năm
báo thức thôi mà tìm hiểu chi mất công, cái này chắc dành con lợn chứ ko phải người; ai ngủ nướng cần 2-3 cái là đủ rồi 😁
beeP970
TÍCH CỰC
4 năm
Chỉ sài mấy cái này thấy tiện nhất
Vào báo thức thực hiện cũng được vậy

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119