[Có thể bạn chưa biết] Điều gì xảy ra nếu bạn ngừng đánh răng?
Rất hay và hữu ích!/12 người
BaroTo
3 thángBình luận: 148
[Có thể bạn chưa biết] Điều gì xảy ra nếu bạn ngừng đánh răng?
Gần một nửa số người Mỹ không đánh răng đủ. Và khi thức ăn tích tụ trong những ngóc ngách ở kẽ răng, hàng loạt các loại vi khuẩn sẽ tìm đến và trú ngụ, kích thích các mạch máu và gây viêm nướu khiến sưng đau và chảy máu. Và đó mới chỉ là khởi đầu.

Tiếp theo, quá trình nhiễm trùng sẽ kích hoạt hệ thống miễn dịch của bạn, gửi các tế bào đến chiến đấu chống lại vi khuẩn. Cuộc chiến sẽ diễn ra khốc liệt và hệ miễn dịch bước đầu dành chiến thắng nhưng cái giá phải trả là một loạt các tế bào trong mô và xương gần đó cũng chịu tác động của trận chiến và bị hủy hoại.

Sáu tháng đến vài năm sau đó tế bào mô xương cuối cùng sẽ chết. Tại thời điểm này, bạn không bị viêm nướu nữa mà còn tồi tệ hơn, đó là bệnh nha chu. Không còn mô xương có nghĩa là răng mất đi sự hỗ trợ cấu trúc. Vì vậy, nướu của bạn tách ra khỏi răng tạo thành các lỗ hổng to hơn, tạo nơi ngôi nhà rộng lớn hơn cho vi khuẩn trú ngụ. Đợt tấn công này hùng hậu hơn lần trước gây nhiễm trùng nướu nặng hơn làm răng rụng.

Có thể bạn sẽ nghĩ, chắc nó chừa mình ra nhưng theo thống kê khoảng 10% người Mỹ trong độ tuổi 50-64 đã mất không chỉ một hay hai mà là cả hàm răng của họ. Đến đây sự phá hoại vẫn chưa dừng lại, sau khi hạ hết răng của bạn, các vi khuẩn có thể dễ dàng xâm nhập vào dòng máu, tạo tiền đề để xâm chiếm các cơ quan khác.

Theo nghiên cứu, những người mắc bệnh nha chu có nguy cơ mắc bệnh thận mãn tính cao gấp 4,5 lần so với những người có nướu khỏe mạnh. Và một nghiên cứu khác cho thấy những người trong cộng đồng không đánh răng hàng ngày có nguy cơ mắc chứng mất trí nhớ cao hơn tới 65%. Thậm chí còn là nguyên nhân làm tăng nguy cơ phát triển một số bệnh ung thư.

Đừng khinh thường việc vệ sinh răng miệng, điều tưởng chừng đơn giản nhưng nếu không thực hiện đúng bạn sẽ phải trả giá đấy!

Nguồn: Science Insider
Rất hay và hữu ích!/12 người
- Nói chung nên vệ sinh răng miệng tốt cho sức khỏe bản thân và góp phần giảm sự khó chịu người đối diện khi ở cự li gần nói chuyện.
- Ở công ty nhiều bạn, nam cũng như nữ không biết họ biết không mình rất sợ cái mùi hôi từ miệng họ khi đứng gần, cứ né sang 1 bên hay giữ khoảng cách xa khi nói chuyện
Khiem Lee
ĐẠI BÀNG
3 tháng
@mannavod E đi làm suốt, k đi khám thường xuyên đc, thuốc thì em k biết
Trở trời thì xác định, nằm phải cao lên mới thở đc
mannavod
TÍCH CỰC
3 tháng
@Khiem Lee Ngày trước em chưa ở đh Y Hải Phòng được 4 5 năm sau lại bị 😢 mới đây thấy mệt và khó thở lắm 😢 viêm hết cả lợi nữa
Khiem Lee
ĐẠI BÀNG
3 tháng
@mannavod bác đi chữa đi, về cho em lời khuyên vs 😃
mannavod
TÍCH CỰC
3 tháng
@Khiem Lee Trước mắt chữa hết mùi khó chịu thì em mua thuốc viêm lợi cả bôi với uống, súc miệng thì thấy hết
WXYZ
CAO CẤP
3 tháng
Miệng chúng ta sẽ trở thành một công viên sinh học.
@WXYZ Với nhiều loại vi khuẩn trước giờ bạn chưa từng nhìn thấy!!!
Freenday
ĐẠI BÀNG
3 tháng
@WXYZ vậy mà hôn nhau tới tấp chả sợ gì, híc hèn gì covid 19 dễ lây 😃
Cách tôt nhất để giữ 1 hàm răng đẹp là đánh răng 1 ngày 2 lần, kiểm tra định kỳ 3 tháng 1 lần và nhất là...đừng chọc giận người khác
@SuperBowl Mấy con thú ngoài tự nhiên nó nhai cỏ hay mài răng bằng mấy cục đá nhỏ.
Còn thú nuôi thì tuỳ tâm của chủ.
@rafaeltran88 Có khi nhờ chọc giận người khác mà hàm răng lại đẹp hơn, có điều khá tốn 😁😁😁
QuangTKHD
ĐẠI BÀNG
3 tháng
@SuperBowl Do tinh bột nữa đó bạn có đường trong tinh bột
Khiem Lee
ĐẠI BÀNG
3 tháng
@rafaeltran88 thích câu cuối
Em vẫn đánh răng đều đặn ngày 2 lần và sâu thì vẫn cứ sâu!!!
@KeniVinh Cũng cầu kỳ quá nhỉ!!!!
@hemilo Đấy là do men răng của bạn kém thôi. K ngại nói ra chứ lúc bé do chưa ý thức đc nên t ít đánh răng mà cũng k hề bị sâu hay ố vàng. Cốt yếu là do men
@nghiêm trần trung Chắc do di truyền rồi, ông nội với ba em răng cũng khá tệ!!!!
Khiem Lee
ĐẠI BÀNG
3 tháng
@hemilo néo em mấy năm nay bị xưng chân răng, em chữa mãi k hết
Cứ đều đặn ngày 2 lần: sáng phát, tối trước khi đi ngủ làm phát nữa! Xưa nay, mình & chắc nhiều AE khác cũng đều được dạy là mỗi sáng phải đánh răng mới được ăn sáng nhưng theo phương Tây có vẻ điều này ngược với những gì họ làm: đó là ăn sáng xong mới đánh răng 😗
| Sent from CRAZYSEXYCOOL1981 using BlackBerry Athena |
@vuhungcute Tui đi học gv có bảo thời điểm đánh răng tốt nhất là sau khi ăn 30p và trước khi đi ngủ
@HainnyVo Mình thi thoảng có ăn sáng ở nhà nhưng vẫn đánh răng trước khi ăn, ăn xong thì xỉa răng & uống nước thôi, cần thiết thì nhai viên kẹo cao su là xong 😎
| Sent from CRAZYSEXYCOOL1981 using BlackBerry Athena |
@crazysexycool1981 nào súc nước muối trước ông, sau đó ăn, rùi đánh thêm nước súc miệng. tối thì đánh nước súc miệng, tăm rùi đi ngủ or nghe sách nói là ngon
@vuhungcute rùi sáng miệng ke, vikhuẩn không ông nóc thức ăn ba đó vô ruột có tốt sức khỏe.
Đánh răng đủ nhưng cũng cần đúng cách thì mới mang lại hiệu quả được
cũng không vấn đề gì quá nghiêm trọng vì suốt chiều dài lịch sử hàng triệu năm của loài người đều không có khái niệm ''đánh răng''
@toolkit Ngày xưa ko ăn tạp và ăn nhiều thứ đủ loại như giờ . Với lại ngày xưa vẫn có cách vệ sinh răng miệng riêng . Ai sao chứ e trước khi gặp 1 người xem hàm răng và bàn tay, chân có sạch sẽ ko . Sạch những cái này chứng tỏ họ sống sạch sẽ. Ngược lại thì bái bai .
Andydo611
ĐẠI BÀNG
3 tháng
@toolkit Con người biết đánh răng mấy nghìn năm nay rồi. Không phải mới đây đâu

https://www.loc.gov/everyday-mysteries/item/who-invented-the-toothbrush-and-when-was-it-invented/
@toolkit Chỉ cần tránh xa chất ngọt hóa học thôi. Các con vật có bị sâu răng đâu.
welcomyou
ĐẠI BÀNG
3 tháng
@toolkit Hồi xưa có đánh răng, hoặc dùng tăm.nhe
anhmk95
TÍCH CỰC
3 tháng
@toolkit thời tiền sử cũng đánh răng rồi mõm ạ
Cứ combo bàn chải điện + tăm nước, lâu lâu căng quá thì chỉ nha khoa thì mồm cứ kin cít
QuangTKHD
ĐẠI BÀNG
3 tháng
@GIOCUONBUIBAY Tôi đã dùng qua hai loại bàn chải của Phillips và Oral B thấy ko sạch lại quay lại bàn chải thường
@QuangTKHD chắc bạn đánh sai cách, chứ mình đánh bàn chải điện thấy sạch cả mảng bám và cao răng cũng dần mất đi, điều mà gần như không thể với bàn chải thường.
@deadknight_1412 loại nào ok bác giới thiệu em với
@darklight_vtp Cứ philips dùng sóng âm mà chơi th bác. OralB nó chỉ xoay vật lý nên vẫn hại nướu và chân trăng, còn foreo thì lại kg sạch bằng. Philips sonicare nhiều dòng lắm, tầm 1trxx là chơi dc rồi.
@deadknight_1412 cám ơn bác, để mình quất 1 cây dùng thử 😁
Hình như có nhiều người ngày đánh 2 lần nhỉ. Sau bửa ăn là phải đánh răng để ko bị sâu. Ít nhất phải 3 lần
@Mr.Chuong 10 lần cho chắc bạn.
@SuperBowl Nhiều quá hư men răng nha bác!!!! Vừa đủ thôi!!!!
kemkem87
TÍCH CỰC
3 tháng
Mình đánh răng ngày 2 lần. Sáng đánh với kem, tối thì đánh không xong xúc miệng nước muối.
Tuần sau lại ghé nha sĩ tiếp đây. Lấy tủy xong rồi. Chuẩn bị bọc sứ. Thốn nhất cái lấy tủy. Ham uống nước ngọt có gas và cái kết viên mãn.
@shrelax84 Lấy tủy cũng đâu đau mấy đâu, mà còn tùy tay nghề nha sĩ nữa!!!
@hemilo Mình làm qua vài bác sĩ rồi, vẫn sợ như thường.
@KeniVinh Có lẽ em may mắn hơn bác!!! Mấy lần em lấy cũng không đau mấy!!!!
@KeniVinh Thực sự mới làm răng 1 lần. Thấy đau cũng bình thường
kedote
TÍCH CỰC
3 tháng
Ngừng quánh răng thì miệng thúi quắc luôn
@kedote Haha
Một lưu ý nữa là đừng chọc giận người khác. Nó đấm cho ko còn cái răng nào thì khổ 😁
Vệ sinh luôn tốt mà
Dream82
ĐẠI BÀNG
3 tháng
Tại sao CẨU không bao giờ đánh răng mà răng nó trắng thế 😃
Andydo611
ĐẠI BÀNG
3 tháng
@Dream82 Nó gặm xương là đánh răng của nó đó thím. Bởi vậy sen giờ phải mua bịch xương gặm sạch răng cho nó đó. Mắc hơn cả đồ ăn của người
@Dream82 Nó nhai xương suốt ấy. Bề mặt của xương có công dụng như đá mài, làm răng của chúng khá sạch.
thì gia đình xa lánh, xã hội cười chê. haha
@vinhphucng25 Và không còn răng để ăn cháo!!!
Sợ cảm giác vào phòng răng dù bác sĩ luôn thân thiện, bởi vậy đừng để sau răng nhé ae
@caffeinezzZ Nha sĩ “tận tâm” thế này thì đi hàng tuần cũng đáng. 🤔
@caffeinezzZ Điệu này chắc đi quài luôn á!!!
Nể nhất mấy người đi làm mà k đánh răng, thật đáng sợ
@thaonhu1503 Có luôn hả bạn, trường hợp này mình chưa gặp.
Trước khi phát minh ra kem đánh răng và bàn chải tổ tiên của chúng ta có bị những bệnh kể trên không nhỉ? Và lại em thấy người tâm thần đi lang thang răng cũng bị tình trạng như này hả? 😂😂😂😂
@huybinhlntd Người xưa làm sạch răng bằng ngón tay và súc miệng bằng nước trà.
Cá nhân
Bạn
Hi bạn!
Điểm Reward Store: 
Tuổi Tinh tế: 
Cấp độ thành viên Tinh Tế

Tải app Tinh tế

Tải app Tinhte - Theo dõi thông tin mà bạn yêu thích

Tải app TinhteTải app Tinhte
Tải app Tinh tế cho Android trên Google PlayTải app Tinh tế cho iPhone, iPad trên App Store

Cộng đồng nổi bật

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2020 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: 209 Đường Nam Kỳ Khởi Nghĩa, Phường 7, Quận 3, TP.HCM
  • Số điện thoại: 02862713156
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019