[Chia sẻ] Phương án setup mạng wifi cho nhà ống 5 tầng
Rất hay và hữu ích!/12 người
NNQ2304
14 ngày trướcBình luận: 115Lượt xem: 18.855
Nhân dịp Tinh Tế đang có game chia sẻ về mạng wifi, em cũng xin chia sẻ về 2 mô hình mạng wifi mà em đang thiết lập ở nhà cùng với phương án đã nâng cấp để sử dụng mượt mà.

1. Yêu cầu
Hiện tại em đang setup một server Plex và lưu trữ dữ liệu, source ảnh/video tại nhà nên sẽ có một vài yêu cầu khá đặc biệt.
Danh sách thiết bị truy cập mạng sẽ gồm có:
  • NAS Synology DS918+
  • Server Dell T1700
  • Macbook pro
  • Macbook 12"
  • 5 chiếc điện thoại
  • iPad
  • Loa Google Home Mini
  • Camera an ninh
  • Camera phòng trẻ em
Các dịch vụ chạy nội bộ:
  • Plex
  • Torrent
  • Server ảnh, video
  • Smarthome
  • VPN Server
Với hệ thống trên thì cơ bản sẽ có vấn đề phát sinh giữa macbook và NAS, server T1700 do workflow của em là lưu trữ toàn bộ ảnh trên NAS, và server Plex chạy trên T1700 sẽ cần giao tiếp với NAS cùng với thiết bị xem phim. Các kết nối này đều cần max được tốc độ của mạng LAN phổ biến hiện tại là 1Gbps.
Đặc biệt em không thích dây nhợ lằng nhằng, nên sẽ cần mạng wifi đạt được tốc độ đó thay vì là cắm dây.

Ok, đã xong phần yêu cầu, sang phương án triển khai.

2. Phương án triển khai
Để triển khai được yêu cầu ở trên, em đã triển khai mạng với thiết bị mạng như sau:
  • Modem VNPT chuyển bridge mode.
  • Router Mikrotik quay pppoe, cấp phát IP nội bộ, mở port cho server T1700.
  • 1 node Tenda MW6 + 3 node Tenda MW3
  • 1 router Netgear R7800 2 băng tần (chỉ sử dụng băng tần 5Ghz)
Các thiết bị được triển khai như mô hình bên dưới:
Screen Shot 2020-06-29 at 14.18.59.png
Với mô hình trên và nhu cầu của em, toàn bộ các line màu đỏ là dây LAN âm tường CAT7, các node wifi mesh giao tiếp với nhau bằng tín hiệu không dây.
Nguyên nhân phải sử dụng 1 node Tenda MW6 và giao tiếp không dây giữa các node do con Tenda MW3 khá dở hơi là LAN của nó chỉ có 100Mbps, nhưng giao tiếp với nhau không dây lại đạt 1Gbps => bắt buộc triển khai không dây để mạng đạt tốc độ cao nhất.

3. Ưu, nhược điểm
Với phương án triển khai như trên, em xin phép nêu một số ưu điểm mà cá nhân em đánh giá sau khoảng nửa năm sử dụng:
  • Rẻ - Miễn bàn với combo mesh Tenda MW3.
  • Wifi mesh nên không đứt mạng dù đi từ tầng 1 đến tầng 5 (em chỉ triển khai ở tầng 2-3-4; tầng 1-5 không có node nào do là gara và sân thượng/vườn nên không ở đó thường xuyên)
  • Truy cập được full tốc độ 1Gbps thông qua router R7800

Nhược điểm:
  • Bộ mesh tuy đạt được full tốc độ nhà mạng (180Mbps) nhưng không full được tốc độ LAN em cần.
  • Truy cập NAS/Plex qua wifi muốn full speed phải qua sóng của R7800 - Phải có 2 SSID
  • Tốn công setup
4. Nâng cấp
Sau một thời gian sử dụng và bị khá phiền với việc phải sử dụng 2 SSID, em đã quyết định nâng cấp bộ mesh lên Google Wifi AC1200 do có deal quá hời.
Cụ thể của việc triển khai mạng mới, em muốn đảm bảo:
  • Full speed LAN 1Gbps
  • Vẫn sử dụng được mesh
  • Chỉ sử dụng 1 SSID
  • Kết nối không dây
Sau khi vác bộ Google Wifi về và thanh lý đống Tenda + Netgear, mô hình mạng nhà em được thay đổi như bên dưới:
Screen Shot 2020-06-29 at 14.49.59.png
Về cơ bản, hiện tại sau khi triển khai hệ thống Google Wifi các nhu cầu của em đã phần nào được đáp ứng:
Về nhà cắm sạc macbook vứt đó tự động backup timemachine vào NAS
  • Truy cập file trong NAS full tốc độ
  • Plex xem không lag, giật
  • Toàn bộ các thiết bị không bị đứt sóng từ ngoài cửa cho đến sân thượng
  • Wifi luôn full tốc độ nhà mạng
Cảm thấy khá hài lòng với phương án triển khai này và đang test thêm.

Nhờ các bác nhận xét/chia sẻ thêm ạ.
Rất hay và hữu ích!/12 người
Của m khác sơ đồ b là cả 5 cam )))wifi((( các node, và các node cũng )))wifi((( với nhau.
@cosmos47 Bác đang dùng bộ nào ạ 😁
Hiệu xuất không cao! Trunk giữa các phòng nên dùng Cat6A UTP cho mục đích lâu dài. Nên dùng router thấp nhất cũng là Vigor để đảm bảo hiệu xuất có luôn Firewall càng tốt!
Hãy tính kỹ băng thông sử dụng và DHCP server pool.
@httvn Vâng bác, cơ bản vì em cũng setup hệ thống chạy ổn định rồi, giờ chỉ có đống router wifi để giao tiếp là cần nâng cấp nếu có nhu cầu thôi nên cũng lười đổi hệ thống/setup lại :D
@httvn mình ko rõ sao bác chê mikrotik bảo mật kém nhỉ? với cấu hình firewall mặc định nó cũng khá tốt rồi, thích thì chơi thêm vài rules để block triệt để scan port này nọ. Còn phần lỗi mình cũng ko rõ nốt, ví dụ trên mikrotik sẽ có vài tính năng sẽ ko dùng chung được với tính năng khác. buộc phải chọn 1. Nếu dùng cả 2 sẽ gây ra lỗi hoặc đơn giản là tính năng ko hoạt động như mong muốn.

Nhưng mà thấy bác chơi in-house mà 10Gbps với NAS Synology thì biết bác đẹp chai cỡ nào rồi 😁
@tw2ts Rồi sẽ đến lúc bác thấy cái LAN 10Gbps nó là cần thiết thôi =))
Như em giờ chỉ đợi có đủ tiền là lên hết thôi, mỗi tội tính toán thử thì thấy hơi mặn nên chưa lên được, chứ lên được rồi thì mấy con macbook các kiểu em chỉ dùng SSD cơ bản 128-256GB là đủ, còn đâu ném hết về in-house data center 😆
@NNQ2304 Nói thật là dù mình mới chỉ cố lên 1Gbps đã thấy chi phí mệt mỏi rồi, lên 10Gbps biết chỉ còn là vấn đề thời gian nhưng lại cảm thấy đắng nghét =)) Cách đây vài năm nhà mạng cấp line tầm 30Mbps thì 1Gbps là dư, nhưng giờ đang trend x2 x3 x4 gì đấy lên tầm 100-200Mbps thì 1Gbps là sắp ngắt ngoải tới nơi rồi.
Có dây LAN thì ngon rồi, khỏi phải nói 😁
@Trần Tuấn Hoàng Thực ra nếu ngay từ khi xây nhà mà thiết kế dây LAN thì ko dùng Mesh cũng chẳng sao, vì dù sao trừ điện thoại thường xuyên chạy lên chạy xuống các tầng thì các thiết bị còn lại ko thay đổi vị trí (kể cả laptop - về nhà vào phòng làm việc mới mở máy).

P/s: đọc xong nhưng chưa thấy test ping trực tiếp với main router và ping gián tiếp qua các node AP nhỉ.
mạng 1Gbps liền
sao thiết bị lèo tèo vậy bác
@anhquanoi Mạng nhà em chỉ 180Mbps thôi, nhưng con NAS và server cần truy cập LAN 1G ạ 😁
Cái này là sơ đồ cho nhà 3 tầng chứ? ống 5 tầng ở chỗ nào bạn ơi? Tầng 1 + 5 ko triển khai thì tính gì?

Theo sơ đồ của bạn thì nhà mạng đu dây lên tầng 4 cho bạn thì mình nghĩ mô hình này để trung tâm mạng ở tầng 3 thì hợp lý hơn.

Với cả trong sơ đồ thì gần như phòng nào cũng có dây âm tường thì mesh làm gì, đu mỗi phòng 1 con AP cho xong + làm mô hình radius server cho con server dell nó quản lý thì cũng đi từ 1 -> 5 chẳng phải thay mạng. Thế là còn rẻ + đỡ lằng nhằng hơn cái này.
@vitquay02 Phát tầng 2 thì tầng 1 vẫn truy cập bình thường mà bác. Tùy chỗ nó yếu đi đôi chút thôi.
@vitquay02 Vâng đúng là mô hình này trung tâm mạng ở tầng 3 là hợp lý nhất, và như bác có thể thấy ở mô hình là gần như các line đều phải được kéo thông qua tầng 3, do tầng 3 từ lúc xây là tập trung hub về đó nhưng lại là phòng ba mẹ nên buộc em phải triển khai là đi dây từ nhà mạng về tầng 4, tầng 4 xuống hub trung tâm ở tầng 3 qua dây âm tường và từ tầng 3 đi các chỗ còn lại ạ.
Nhìn bộ cũ hơi rườm rà, bộ mới thì ổn hơn. Đầu tư bộ mới hết nhiều không bạn ?
@Mr. Đăng Giáp Bộ Google Wifi em có deal khá ngon, 4tr5 về tay 3 node ạ
Nhà mình xây lâu nên h chả chạy được âm tường,muốn đi dây lại phải đục,hơi cực
@skyline87 Đi dây nổi cũng ổn bác 😁
Mình cũng đang tính setup 1 mạng như vậy cho nhà nhưng ít hơn 1 node và ít camera ( dự kiến 2 camera thôi cáp camera cũng gom mấy line Cate6 về nơi đặt router rồi). Nhưng xin hỏi thêm với TV thì bạn kết nối qua wifi hay kéo LAN từ switch tới và TV. Và cũng muốn tách 1 line riêng wifi cho khách mà wifi này chỉ để cho internet ko cho tiếp cận Nas/smarthome/TV và tránh bị chia sẻ password bởi nhiều người đùng phần mềm wifi chùa/master key: Cái này có thể cài đặt thêm hay cần mua cục wifi có chúc năng guest
@xlive Bác có thể đặt tài khoản truy cập của NAS được mà ạ, thậm chỉ cho guest truy cập một phần của NAS cũng được ạ.
Còn thích thì vẫn có thể triển khai mạng guest riêng cũng được nếu router có hỗ trợ, nếu router hiện tại không hỗ trợ thì bác cân nhắc chi phí thôi ạ 😁
@NNQ2304 Ko chỉ NAS mà còn các đồ smart home như công tắc đèn, khóa cửa, khóa cổng, rèm, camera, tv linh tinh kết nối vào nên mình lo an toàn khá cao. Nên chắc phải nghiên cứu đầu tư kênh guest riêng. Thanks
Đã đi dây âm tường tại s lại dùng mesh.
1.modem nhà mạng set bride mode
2. Router virgo
3. Switch cisco
4. Chơi hẳn mấy con của AP của unifi.
Mình thấy thế nào ok hơn dùng mesh nhiều.
@xauvavoduyen Chính xác! Tenda MW3 vs Google Mesh thì đúng là tiền nào của đó. Nhà mình đang xài Tenda, mình phải mua con tplink làm repeater và set schedule để restart. choi con (tplink 841) làm repeater lun 😁. Xài mấy con đúng repeater lâu hay bị chết đứng giua chừng, 841 mình làm repeater hơn 2 tuần + tenda mw3 đó h cung ổn cho nhà 3 lầu.
Thấy mấy bài o trên mới biết ông Google cho phép cắm dây vô đe push băng thông lun. Đúng tiền nào của đó bạn ah.
@N.V Hải Bác giới thiệu bộ đồ kiểu như trên áo 3 lỗ, dưới quần âu, đi dép tổ ong ấy nhể 🤣🤣🤣🤣
@N.V Hải Thực ra unifi em cũng có thử qua, nhưng vấn đề của unifi hay cả aruba mấy dòng em có thể tiếp cận được thì nó chuyên về tải lượng user lớn hơn là xuyên tường.
Nhà em tường khá dày, các phòng lại cách nhau bởi WC ở giữa nên sợ là triển khai mấy con unifi, aruba vừa bị đội chi phí, vừa bị khả năng xuyên tường không ổn.

Với môi trường doanh nghiệp ngồi trên 1 sàn thì unifi, aruba sẽ ổn hơn.
@kevinpham720 Thử lên mấy con router mikrotik đi bác, cỡ tầm 1tr là có rồi mà chạy ổn định hơn hẳn mấy con TPLink luôn ạ.
VNPT chuyển qua bridge mode thế nào vậy bác ơi. E đang muốn chuyển để cắm qua con drytek cân bằng tải nhưng k biết cách setup
@NATGE Bảo tổng đài xử cho, con của minh nó setup từ tổng đài dc nên gọi điện là xong luôn
kệ b 😆
Nhà mình cũng đang cần wifi tốc độ cao do có 1 con pi4 chạy snapcast, transmission, pyload, emby, openvpn server, đồng thời cắm hdmi chạy kodi để coi trực tiếp được trên tivi phòng khách còn 1 con Chainedbox L1 pro chạy OMV làm NAS chính và hassio để điều khiển nhà (nhà mình rất nhiều thiết bị thông minh). Nhưng khác ở chỗ chung cư hơn 70m^2 nên wifi n phủ khắp rồi, wifi ac phủ được 70% nhà trừ 1 phòng ngủ thôi, cũng vì chung cư nên không có dây âm tường từ đầu, vị trí làm việc cách cục wifi chính 6m và đương nhiên phải dùng wifi, tốc độ nas khi cắm dây > 80MB/s nhưng tốc độ khi copy qua wifi thường trực ở 30-40MB/s (ac 877Mbps) với cục wifi chính hiện tại là newifi d2 (chạy padavan), laptop mình hỗ trợ tới 1.7Gbps wifi, nên nếu nâng cấp lên cục wifi nào chi phí <1tr để được max 1.73Gbps wifi ac nhỉ, R7800 thì khá đắt và hơi thừa nhu cầu, nhưng mấy cục mesh thì đương nhiên không cần, và trong bài cục google wifi đắt mà cũng chỉ 1200, đang muốn cục nào ac 2100 trở lên kìa (wifi ac phải là 4x4 HT160Mhz), nhưng vẫn phải đủ tốt để cân cực nhiều thiết bị IOT trong nhà (thường trực ~25 thiết bị kết nối: nồi cơm xiaomi, quạt xiaomi, đèn xiaomi, robot xiaomi, sonoff tasmota, pzem đo điện, các node pi chạy audio multiroom,....)
@slbadguy Dạ, em thấy nhu cầu mà như của bác với cỡ <1tr sẽ khá khoai để triển khai đấy ạ.
Rẻ nhất em thấy có con R7800 trước em dùng, 1850k hàng taobao ship về tay, giá cao hơn hình như bên voz đợt này cũng review con nào của Asus cỡ tầm 2m-2m2 ạ.
@NNQ2304 Tại thấy giờ ac2100 rẻ mà nhỉ, redmi ac2100 có 599k tcs thôi (ac 1733Mbps và có MU MIMO), nhu cầu chỉ cần mỗi lap là cần mạng mạnh chứ các thiết bị IOT kia toàn bộ wifi n cùi cả, chắc ko tới nỗi nào
@slbadguy Dạ, con đó thì em lại chưa dùng nên cũng không dám phán bừa :p
Một phần em cũng thích chơi mấy loại hầm hố tại nghĩ nó trâu hơn 😁
Mỗi tầng kéo 1 cổng cáp quang, nối mỗi tầng 1 đường truyền 😁
@toluutuananh Rồi tầng một lên tầng 2 như đi từ nhà này qua nhà khác, lên tầng 3 là đi qua thêm nhà nữa đó hả 🤣🤣🤣🤣🤣. Gọi là 3 nhà liền kề nhưng sắp thẳng đứng 🤣🤣🤣🤣
@toluutuananh Nếu nối đủ đường truyền như thế thì sao không dùng router cân bằng tải để gộp băng thông các đường truyền lại, như thế em sure là trải nghiệm ngon hơn 😁
Home use thì càng đơn giản càng tốt, mô hình của bạn lỉnh kỉnh quá, có sự cố troubleshoot mệt. Dù sao thì đạt đc mục tiêu của bạn là tốt rồi.
@c0mmand0 Dạ, sự cố thì em chỉ troubleshoot ở tầng 4 - chỗ em đang đặt hub tổng thôi ạ.
Ngoài ra mấy con Google Wifi chỉ xử lý trên app nên cũng tiện.
sử dụng CAT7 là không cần thiết, mô hình thì dễ lắm mà mô hình giảm thiểu chi phí nhất có thể mới khó. mình có thể thực hiện yêu cầu của bạn chỉ với 1/2 ngân sách mà bạn bỏ ra
@huynh tri 1996 Bỏ qua đoạn CAT7 và router RB3011 của em, bác có thể cho em xin thông tin triển khai với 2m2 full tốc độ wifi 1Gbps, không điểm chết cho mô hình nhà như trên không ạ?
Em cũng chưa dừng lại ở cuộc chơi này đâu nên nếu có phương án em sẽ thanh lý chỗ Google Wifi ;)
---> Yêu cầu và phương án trớt quớt với nhau, chưa kể ở đâu ra đám dây LAN này. Đó là chưa nói đến wifi là half-duplex nên yêu cầu 1Gbps thì AC1200 ko ổn 1 chút nào
@jedi9 ac1200 thì ac chắc cỡ 800, throughput được tầm 300Mbps là cao. Mình dùng ac1900 max throughput mới có 450 à
@jedi9 cái lan 1g yêu cầu bác ấy rồi
còn cái wifi thì cái ac 1200 của google coi là ổn định với cái mạng 180mb kia là dư dùng

Đây là mạng có dây tốc độ ổn định nha. Mạng này chưa tối ưu.
@jedi9 Đúng rồi bác! chủ thớt nói gắn mesh google cũng full tốc độ nhà mạng à (180Mbps). Mà nhìn số lượng thiết bị có thể sử dụng wifi thì mình ko nghĩ Tenda ko kham nổi. Nhưng đúng nhu bác @newelite nói con google mesh cắm dây thì sẽ ổn định hơn con Tenda. Nhà mình đang xài Tenda, xa xíu là sóng sánh ko bắt dc. Còn về phần tối ưu hoá hơn thì mình ngồi đợi hóng dép vậy. 😁
@unknowns cần ổn định thì cắm dây lan có ngay 1g lại còn ổn định
chứ chơi wifi muốn đến 1g thì hơi bị căng đấy. chưa nói đến độ ổn định thì thôi bỏ
Con google wifi sau khi setup mesh rồi cắm lan cho từng node được không bạn
@trungtranq7 Được bác. Con này bác sẽ không phải chỉnh gì, cắm dây hoặc không cắm thì nó tự setup luôn ạ.
@NNQ2304 Cắm dây trước khi cho tụi nó nhận nhau hay cho nhận trc rồi mới cắm bác
@trungtranq7 Cho nhận trước rồi mới cắm bác ạ 😁
Bài viết chi tiết như đồ án năm cuối của sinh viên ngành Quản trị mạng. Ủng hộ bác hai tay!
Dư 1 cái switch rồi 😆)))
@darkmaster1 Switch ở tầng 3 là hub tổng do nhà lúc xây thiết kế như vậy
Switch ở tầng 2 là do phát sinh đống camera cần LAN, nhưng ở tầng 2 chỉ có 1 đầu ethernet âm tường ra.

Thừa chỗ nào bác?
@NNQ2304 Thì đó là do lúc xây nó thiết kế sẵn chứ với cái router 10port enternet mak thêm 2 switch nữa k dư là j
  • Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2020 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: 209 Đường Nam Kỳ Khởi Nghĩa, Phường 7, Quận 3, TP.HCM
  • Số điện thoại: 02862713156
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019