[Help] Tenda mesh wifi và vấn đề khi smartphone khoá màn hình

vinhphuc543
30/6/2020 5:48Phản hồi: 89
Mình đang sử dụng hệ thống Mesh Wifi của Tenda MW5. Bởi vì nhà mình ít thiết bị sử dụng nên cũng không cần thiết sử dụng các hãng xịn mà chỉ cần của Tenda là đủ.
Mọi hoạt động rất tốt, chuyển mạng mượt mà khi di chuyển trong nhà, nhưng mình đang gặp một vấn đề là khi smartphone khoá màn hình, hoạt động sử dụng mạng của smartphone đó bị ngưng lại, mặc dù WIFI VẪN ĐANG KẾT NỐI.

Mình đã kiểm tra kết nối của thiết bị đó bằng cách:

- Thông qua ứng dụng của Tenda: thiết bị đó vẫn đang kết nổi.
- Thử bấm mở màn hình điện thoại: Cột sóng wifi vẫn hiển thị.

Sau đó mình thử gửi tin nhắn/facetime đến thiết bị đó thì thiết bị đó không nhận được.
Để khắc phục được điều này, mình phải bật màn hình thiết bị hoặc mở khoá thì mới hoạt động trở lại với mạng internet.

.....À, không chỉ một mà tất cả smartphone sử dụng hệ thống mạng nhà mình đều gặp vấn đề như vậy. Nếu mở màn hình sử dụng xuyên suốt hoặc sử dụng ở địa điểm khác thì không có gì xảy ra.

Không biết mọi người có đang sử dụng hệ thống Mesh của Tenda có gặp tình trạng như thế này? hoặc ai biết cách khắc phục không ạ? Mình cảm ơn.

UPDATE: Nó giống như việc tiết kiệm điện năng/dung lương bằng việc giảm/làm chậm kết nối khi điện thoại tắt màn hình mà không cần phải ngắt kết nối. Điện thoại này đem đi mạng khác vẫn hoạt động bình thường.
Ví dụ: Mình muốn gọi Facetime cho bạn gái mình. Thì có 2 cách:

1. Đợi bạn mình sử dụng điện thoại, mình sẽ gọi.
2. Mình gọi điện đến cho bạn đó, điện thoại của bạn ý sẽ sáng lên, sau đó mình sẽ facetime.
89 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

theo cái draytek wifi ap của mình có 1 setting để cấu hình khi 1 thiết idle khoảng thời gian bao nhiêu lâu thì tự động disconnect... bác tìm trong setting của AP xem
vinhphuc543
ĐẠI BÀNG
4 năm
@ALO_BOY2005 Cảm ơn bạn ạ, vì setting của router Tenda trên app mobile nó rất simple nên mình không tìm thấy chỗ này. Để mình thử tìm cách khác xem sao.
pvming
TÍCH CỰC
4 năm
Vào trong cài đặt điện thoại có 1 mục [vẩn sử dụng wf khi màn hình khóa] mở lên
vinhphuc543
ĐẠI BÀNG
4 năm
@pvming Mình không biết là cài đặt này của Android hay iOS vậy ạ.
quangotvn
ĐẠI BÀNG
4 năm
@pvming Qua mạng khác thì sử dụng được nên chắc không liên quan đến điện thoại rồi
Bạn kiểm tra chế độ tiết kiệm điện năng, xem có tùy chọn nào không, còn trên iphone cũng nhiều người bị lỗi này. Android mình dùng chưa thấy bị
vinhphuc543
ĐẠI BÀNG
4 năm
@thienvk Cảm ơn bạn, mình có 1 thiết bị Android nhưng hình như cũng bị, để mình kiểm tra kĩ lại.
Còn với iOS thì mình đã sử dụng nhiều máy để test và máy nào cũng bị.
kiểm tra mục idle thử có setting j vui vẻ ko?
vinhphuc543
ĐẠI BÀNG
4 năm
@tetepro Ý bạn là setting của điện thoại hay router ạ?
@vinhphuc543 router
Facetime thì chắc là iOS, nó có vụ tắt màn hình chặn Wi-Fi luôn ta. Kể cũng lạ thật 😁
vinhphuc543
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Trung Dt Mình cũng thấy lạ vụ này, cột sống wifi vẫn hiển thị nhưng mạng thì lại bị ngắt/chậm dần.
Mở màn hình lên 1 chút thì sẽ có kết nối lại với internet và sử dụng như bình thường.
Thấy mesh tp link ngon hơn
vinhphuc543
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Thien Nam 2016 Chỉ tại nhà mình có thiết kế các ổ cắm điện thường lơ lửng trên cao. Và để cắm được dây thì phải lắp thêm 1 cái kệ để cục mạng nữa nên hơi phiền 😁
@vinhphuc543 à, nhà mình lại giấu ổ điện sau lưng tủ, kệ tivi, tủ lạnh =))
vinhphuc543
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Thien Nam 2016 Có thể sau vụ phiền phức mất kết nối như vậy mình sẽ phải chuyển sang hệ thống khác quá ...
@vinhphuc543 Bác gọi lên kỹ thuật của tenda hỏi họ thử đi b
Đúng là có vụ này, nhưng là mấy cái ios cũ, lên ios 12-13 mình chưa gặp lại vụ này, mình cũng xài mesh tenda, nt ft bt sau 1 tiếng tắt lock screen
vinhphuc543
ĐẠI BÀNG
4 năm
@hoanglong0712 Cảm ơn bạn, các thiết bị iOS của mình đều được update mới nhất. Có vẻ như nó hoạt động như các wifi công cộng, tiết kiệm lưu lượng khi thiết bị sleep.
MaiLinh77
ĐẠI BÀNG
4 năm
Tôi xài Nova MW6 rất ngon, vấn đề bạn gặp không phải do mạng wifi mà do cài đặt trong điện thoai ở chức năng "tự động ngắt kết nối wifi khi không sử dụng".
vinhphuc543
ĐẠI BÀNG
4 năm
@MaiLinh77 Không biết cài đặt này có trên iOS không ạ, nhà mình chủ yếu sử dụng thiết bị iOS.
MaiLinh77
ĐẠI BÀNG
4 năm
@vinhphuc543 Tôi dùng android nên không rành về iOS.
nforce
TÍCH CỰC
4 năm
Cái này là do cái dt thôi. mesh hay ko mesh, tenda hay không tenda không phải là vấn đề
vinhphuc543
ĐẠI BÀNG
4 năm
@nforce Mình đã thử sử dụng nhiều điện thoại khác nhau (kể cả Android và iOS) thì vẫn gặp trường hợp này.
kemmet
ĐẠI BÀNG
4 năm
Tắt cái fireware của mesh đi. Chắc nó chặn lưu lượng khi thiết bị để ide mà tốc độ up <=1kbps rồi
vinhphuc543
ĐẠI BÀNG
4 năm
@kemmet Mình cảm ơn bạn nhé, để mình thử tìm chỗ setting này, và sẽ cập nhật cho mọi người xem.
LC_genius
ĐẠI BÀNG
4 năm
Bạn kiểm tra chỗ này nhé
vinhphuc543
ĐẠI BÀNG
4 năm
@LC_genius Mình có tìm hiểu đây là chức năng mà các Node sẽ sử dụng kênh tách biệt để tránh việc bị nhiễu kênh. Mình có thử tắt và nó vẫn bị 😔(.
wavesdo
ĐẠI BÀNG
4 năm
Mình đang xài 4 node MW3, ko gặp tình trạng này, tuy nhiên đã từng gặp qua do sử dụng 1 số dòng đt, vấn đề này nằn trong cài đặt "wifi nghĩ khi khóa màn hình"
unknownAAC
ĐẠI BÀNG
4 năm
Hay bạn thử bộ deco e4 của tplink xem sao. Không phải cái con lùn mập nha, cái con ốm cao
vinhphuc543
ĐẠI BÀNG
4 năm
@unknownAAC Trước đây mình có nghĩ sẽ sử dụng TPLink nhưng vì bộ Tenda WM5 này có ưu điểm là các node được gắm trực tiếp vào ổ điện trên tường nên mình mới quyết định sử dụng nó.
Nếu có vị trí đẹp để được router, mình sẽ thử với TPLink 😁
Cảm ơn bạn nhé.
test android thử xem nhé b
vinhphuc543
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Quang-NN Mình đã thử trên Android và nó vẫn bị, nên dường như mình nghĩ nó có liên quan đến router.
ducnsh
CAO CẤP
4 năm
Đã thử thay cái router nào khác để test chưa bác ơi?
vinhphuc543
ĐẠI BÀNG
4 năm
@hoangtungst Trước đây mình sử dụng vẫn bình thường, sau khi nâng cấp lên mesh của Tenda mới gặp trường hợp này ạ.
ducnsh
CAO CẤP
4 năm
@vinhphuc543 Vậy h thay lại router cũ thì có bị không bạn? Nếu không thì 100% cho con Tenda
Có bật fast roaming k bạn, của mình iphone 7plus , 6splus iphone 11 k bị tình trạng này,
@vinhphuc543 Tắt fast roaming đi bạn, cái đó dùng cho mấy đt đời cũ thôi, mình đang dùng 1 mw6 và 3 mw3 ngon lành
Minh Blue
ĐẠI BÀNG
4 năm
@khanhnd0709h Sai nhé, đt và hệ điều hành cũ mới ko hỗ trợ fast roaming nhé.
hoangtujk
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Minh Blue App tenda nào mà có tiếng việt hay vậy bạn ? Mình xài ios
Minh Blue
ĐẠI BÀNG
4 năm
@hoangtujk Mình dùng Android, app Tenda chính chủ thôi. Trc vẫn là tiếng anh mà sau đó có một lần update thì thấy tự động chuyển thành tv luôn. Bạn thử set tv cho máy xem app có đổi theo ko
tamtrangthu
ĐẠI BÀNG
4 năm
Reset tất cả node cài đặt lại xem thử đi bạn.
vinhphuc543
ĐẠI BÀNG
4 năm
@tamtrangthu Mình cảm ơn bạn nhé, mình sẽ thử factory reset trước khi quyết định bước tiếp theo :p
el_nin0
ĐẠI BÀNG
4 năm
Em cũng sài router tenda. Gặp vấn đề trên iphone 11. Mạng nhà không tự auto connect vào máy khi về đến nhà. Các ip11 series đều bị. Trong khi các thiết khác bình thường
vinhphuc543
ĐẠI BÀNG
4 năm
@el_nin0 @@ khó quá nhỉ

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019