Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Windows 10 version 2004 đã hỗ trợ đầy đủ Wifi 6 + bảo mật WPA3

Nam Air
6/7/2020 10:19Phản hồi: 80
Windows 10 version 2004 đã hỗ trợ đầy đủ Wifi 6 + bảo mật WPA3
Sau khi nâng cấp WLAN cho bộ máy tính của mình từ USB Wifi lên card Intel AX200, khi kết nối với router Wifi 6 thì Windows có hiện thông báo cho biết Windows 10 version 2004 đã hỗ trợ đầy đủ chuẩn Wifi 6 mới nhất này.

Sau khi kết nối với router Wifi 6, Windows 10 sẽ hiện pop up thông báo hđh này đã hỗ trợ chuẩn Wifi 6 mới nhất (802.11ax) + chuẩn bảo mật WPA 3, cho băng thông kết nối cao hơn, tầm phủ sóng rộng hơn. Nếu bấm vô Learn more, máy sẽ mở một trang web thông tin chi tiết ở đây cho anh em tham khảo Wifi 6 và chuẩn bảo mật WPA3 là gì.

Nói một chút về card WLAN Intel AX200, đây là card Wifi ax + bluetooth 5.0 gắn trong của Intel (chuẩn PCIe, M.2 kích thước 2230), hỗ trợ Wifi 6 với băng thông tối đa 3000Mbps, gồm 2400Mbps cho băng tần 5GHz và 576Mbps cho băng tần 2.4GHz.

Hiện tại card WLAN của Intel có 2 phiên bản là AX200 và AX201, thông số tương tự nhau 99%, chỉ khác ở chỗ AX201 dùng chuẩn CNVio2 nên chỉ sử dụng được cho CPU Intel và phải có hỗ trợ CNVi (Core i gen 8 trở lên, tuỳ model). Bộ máy PC của mình dùng CPU Ryzen 3 của AMD nên mình dùng card Intel AX200.

Băng thông tối đa của AX200 khi kết nối được là 2.4Gbps còn khi idle thì 1.2Gbps - 1.9Gbps, dĩ nhiên là nó còn tùy thuộc vào băng thông của router Wifi 6 nữa. Băng thông lớn hơn cho phép anh em stream mạng nội bộ nhanh hơn, chép file lên NAS, backup máy nhanh hơn vv và vv

Nếu anh em có ý định nâng cấp wifi ở nhà lên Wifi 6 thì cứ yên tâm nhé, mọi thứ đã được hỗ trợ hết rồi. Chúc anh em vui vẻ!
80 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

- Thích ssd id "Skynet", terminator.
- card wifi nếu board hỗ trợ cnvi cũng có thể dùng intel 9560

Thêm hình ax200 vs 9560, để ý ax200 có chấu khác con kia
n3.9592
TÍCH CỰC
4 năm
@Kilo Victor Hiện tại laptop của mình đang xài 3168ngw. Wifi4 Bluetooth 4. H đổi sang ax200 đc k nhỉ
@n3.9592 tham khảo trên mạng từ intel specs cho 3168ngw:
Package Specifications
Board Form Factor
M.2 2230

Package Size
22 mm x 30 mm x 2.4 mm

System Interface Type
Wi-Fi(PCIe), BT(USB)
https://ark.intel.com/content/www/us/en/ark/products/94854/intel-dual-band-wireless-ac-3168.html

Intel® Dual Band Wireless-AC 3168 Product Specifications

Intel® Dual Band Wireless-AC 3168 quick reference guide including specifications, features, pricing, compatibility, design documentation, ordering codes, spec codes and more.
ark.intel.com
codonjl2
ĐẠI BÀNG
3 năm
@Kilo Victor Cho xin địa chỉ mua AX200 ở VN với bác
@codonjl2 tôi mua online trên ali express; ở VN có thể mua trên lazada gì đấy.
nói chung bạn phải kiểm tra xem ax200 có thể gắn và chạy trên mainboard của bạn không nhé, tin tức trên mạng; tôi có mua vài mẫu khác quên hay mình hông hiểu nên mua về gắn được nhưng windows không nhận (không chạy), drivers không tự load.
Cảm ơn bác, mới hôm qua nghía nó quá chừng
link win10 2004 mới nè file iso http://megaurl.in/5nk9QV
@vnv88 vẫn không hiểu nhấn vô đó xác nhận capcha, đợi mấy giây rồi mới chuyển hướng qua link gốc, thì họ được lợi ntn nhỉ, vì k bấm vô bất kỳ quảng cáo nào.
YoBak
TÍCH CỰC
4 năm
@manchirua Cái capcha cũng như một đường link QC rồi bác, Cái đó là dành cho máy học nhận diện, ngày xưa thì capcha chữ, bh là capcha hình là chính
@manchirua Ăn tiền ở chỗ thời gian bạn nhập capcha đó nó show từa lưa lên thì nó cũng có tiền rồi :3
vnv88
TÍCH CỰC
4 năm
@trungking Giống như bọn đăng ref link của mấy sàn TMĐT thì bị xử lí ấy bác, không phải là để hệ thống tự lọc link.
greatmen88
TÍCH CỰC
4 năm
Quá ngon, nhanh hơn cắm dây cổng LAN 1G
jedi9
TÍCH CỰC
4 năm
@greatmen88 LAN có LAN này LAN kia, chẳng hạn như 10G nhá =))
greatmen88
TÍCH CỰC
4 năm
@jedi9 Nhanh hơn cắm dây cổng LAN 1G, có ghi rõ ràng nhé, chứ giờ có 100G rồi nha
Trời đất bài viết đã từ 1 tuần trước, đăng đi đăng lại không chán sao
may quá mấy chủ đề này rayzee set shee kull không hứng thú nên ko thấy mặt 😁
thangnr91
ĐẠI BÀNG
4 năm
@loveyoumuch_39 bác chăc sphair thành viên kỳ cựu mới còn nhớ tới cái tên này :D
@loveyoumuch_39 Mình chặn cha nội đó từ lâu rồi, lướt tinhte thoải mái hơn hẳn
Nhiều khi lướt Tinhte mà không đăng nhập, bị thấy spam khó chịu thực sự
Ken Biker
ĐẠI BÀNG
4 năm
Nói thật ae phan hãy lên. Lỗi lặt vặt bất tiện lắm.
Nhất là lỗi về kết nối.
-Bluetooth không kết nối được(hoặc lúc có lúc không).
-Wifi ko tự động kết nối, kết nối kém, mất kết nối.
-Lỗi đánh font chữ tiếng Việt, dù đã tắt Unikey nhưng đôi khi nhấn vẫn ra tiếng Việt
@Ken Biker chả gặp lỗi gì trong 3 lỗi trên =))
sirmars
TÍCH CỰC
4 năm
@chocchocucmanh Mình cũng không bị gì cả. Chạy ngon lành trên con Dell 9750
Ken Biker
ĐẠI BÀNG
4 năm
@chocchocucmanh Bác nhìn biểu tượng wifi ngay góc màn hình nhớ 😆
@Ken Biker mình vẫn dùng wifi ở công ty bt k vấn đề gì chỉ có wifi nhà là bị mất biểu tượng
Ken Biker
ĐẠI BÀNG
4 năm
@chocchocucmanh giống mình :like:
Công nghệ giờ đi nhanh quá. Đua k kịp nữa rồi. Vẫn đang dùng router 450mbps và repeater 300mbps.
sgok
ĐẠI BÀNG
4 năm
@from team b with love Bạn chỉ cần chuyển sang dùng Mesh là thấy đua kịp rồi.
Ngon thế nhỉ!
ComAbu
ĐẠI BÀNG
4 năm
Đợi mãi ko hỗ trợ HEIC officially! toàn dùng các phần mềm bên thứ 3 với trải nghiệm cực kì tệ hại.
Bao giờ hả MS?
bữa mua con usb wifi về dùng mới biết máy mình có hỗ trợ cắm card mạng rời, hazz giờ tự dưng cái máy lòi ra một cục. nói thế thôi chứ wifi 5 còn chưa được thử nói chi 6, nhà toàn dùng đồ cùi ko à 🤣
port2life
ĐẠI BÀNG
4 năm
Mới kiểm tra có thấy gì đâu ? Vẫn báo wifi5 ac chứ ko phải wifi6 ax
Kiểm tra thêm lại thì vẫn "The Windows 10 May 2020 Update is on its way", thôi lại chờ tiếp 😁
Ngon quá rồi
crazycoder
ĐẠI BÀNG
4 năm
OK Skynet
quá ngon
leoqthai
ĐẠI BÀNG
4 năm
Cái lap của mình tới giờ MS còn chưa cho up. Chán..
QuyetND_Jr
TÍCH CỰC
4 năm
bản 2004 của mình đang bị lỗi wifi, kết nối được mạng và vẫn có quả địa cầu =)))
@QuyetND_Jr Của m cũng vậy, nhưng ko tải app trên store với update đc
@hoangdacviet Bản 2004 này wifi và bluetooh cực tệ, chập chờn
lap009
ĐẠI BÀNG
4 năm
@QuyetND_Jr Mình cũng bị nhưng câp nhật mới hết lỗi rồi
mới backup lại bản này
@lap009 Mình cũng cập nhật mới nhất nhưng sao k hết nhỉ hix
lap009
ĐẠI BÀNG
4 năm
@huychelsea233 pó tay chắc tùy phần cứng nữa