Bằng chứng cho thấy máy Mac sắp có Face ID

Didu
25/7/2020 4:10Phản hồi: 106
Bằng chứng cho thấy máy Mac sắp có Face ID
Trong đoạn code trên macOS Big Sur beta 3, người ta đã khám phá ra sự xuất hiện của thông tin với nội dung TrueDepth, thuật ngữ được Apple dùng để nói về hệ thống camera, cảm biến cho tính năng Face ID. Điều đó có nghĩa trong tương lai, chúng ta có thể sẽ thấy những chiếc máy Mac được tích hợp cảm biến khuôn mặt, giống như trên iPhone và iPad.

Tin đồn về Face ID sẽ xuất hiện trên máy tính đã có từ lâu nhưng đây là lần đầu tiên chúng ta thấy có một bằng chứng như vậy. 'FaceDetect' và 'BioCapture' là hai tính năng được phát hiện, đó là những hàm liên quan tới nhận diện và bảo mật bằng khuôn mặt.

Hiện tại, máy Mac mới chỉ dừng lại ở cảm biến vân tay Touch ID. Bên cạnh mở khóa máy, khuôn mặt còn được dùng để xác thực khi nhập mật khẩu, khi thanh toán hoặc những thao tác liên quan tới bảo mật khác.

Nguồn: 9to5 Mac
106 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Bản thân mình ko khoái Face ID, dù là trên iPhone hay Mac. Từng xài iPhone 6s hỗ trợ Touch ID, hiện đang xài Macbook Pro 2020 cũng hỗ trợ Touch ID. Mỗi lần đặt tay lên chỗ cảm biến để mở khoá thấy ưng ý & chủ động hơn rất nhiều so với việc sử dụng quét khuôn mặt qua Face ID 🤓
| Sent from CRAZYSEXYCOOL1981 using BlackBerry Athena |
28-6-2020 (12).jpg
@huansmarphone Mình ko thích & ko thấy tiện 😌
@crazysexycool1981 Nếu trên máy tính thì hiện tại là công nghệ nhận diện gương mặt duy nhất thành công đến thời điểm hiện tại. Nếu mac có FaceID thì em cá là rất nhiều người sẽ lấy window hello face ra để so sánh
@quoc_anh_1603 pass vẫn là bễn vững kể cả trên thiết bị di động lẫn máy tính
@gentlemanpro102 Chả hiểu sao, A ko thể ưng nổi công nghệ nhận diện khuông mặt, thế quái nào vẫn kết & hứng thú với vân tay hơn 😁
Apple Hello =))
@ldthai window hello
@ldthai may là MS ra từ lâu rồi, không lại bị bảo bắt chước =))
nhoc3GS
ĐẠI BÀNG
4 năm
Ngon.
Windows hello nó phân biệt được anh em sinh đôi luôn, ko biết face id phân biệt được chưa 😆
@Carnage Anti mấy bạn chuyên gia lấy thiếu sót của Apple ra khịa mà ko cho người khác lấy thiếu sót của Android ra khịa, ngộ nghĩnh zạ? Khôn như mấy bạn quê tôi nó gông đầu vào cũi hết rồi
@noctunalguy https://www.thegioididong.com/tin-tuc/amp/mot-so-ngan-hang-yeu-cau-nguoi-dung-tat-giao-dich-van-tay-do-loi-cam-bien-tren-thiet-bi-samsung-1211972
Đọc đi cha, 1 số ngân hàng, chứ ko phải toàn bộ, chứng tỏ vân tay siêu âm nó có rủi ro tiềm ẩn, cẩn tắc vô áy náy, còn bạn tự tin thì cứ dùng, mất tiền r ngồi đó khóc, ngu thì chết chứ bệnh tật gì?
@quocvu089 1. Đúng là biết đọc tin mà đọc cũng không ra hồn. Nguyên nhân do KH dán miếng dán của bên thứ 3 không chất lượng chứ không phải lỗi NSX và cụ thể hơn là NSX đã vá lỗi rồi nhé.
2. Có thằng bank nào thấy lỗ hỏng mất vẫn cho KH dùng. Nó bị thiển cận giống bạn?
@isNHP Đọc như trên, phán cũng nên có suy nghĩ nhé.
3D nhưng quét thêm cái mống mắt nữa thì ngon hơn nhỉ.
@Phuongkak Mình cảm giác faceid sớm muộn cũng sẽ bị hack qua mặt. Vì lấy khuôn mặt dễ hơn lấy vân tay.
Mr Dulo
CAO CẤP
4 năm
Chà chà
Windows Hello làm không ngon vụ FaceID nhưng Mac sẽ làm nó siu hịn, siu nhạy tới độ chưa kịp nhìn nó đã nhận, chưa kịp nghĩ có nên gởi tiền cho bồ hay không nó đã confirm giùm mình luôn 😁
@Bão Sài Gòn Theo kinh nghiệm của e đó h thì e chưa từng đòi lại đc dù nói khéo tới đâu 🤣🤣🤣
@bk9sw Tốt nhất đừng đòi ... mình vẫn còn mơ thấy ác mộng vụ bạt tay năm xưa khi hỏi vợ tiền nong 😌😌😌😌
alphi
TÍCH CỰC
4 năm
@bk9sw App đó có tuỳ chọn bằng face id hoặc ko mà. Dùng face id đăng nhập. Đừng dùng face id thanh toán. Ko biết dùng thì ráng chịu
@bk9sw thì bắc tắt FaceID đi
Đà này 5 năm tới password là cái gì đó rất ít sử dụng đây, toàn bộ là sinh trắc học hết
quân ken
TÍCH CỰC
4 năm
@noctunalguy Giờ mình đặt pass toàn các con số mình dễ nhớ nhưng vẫn hay quên chứ toàn phải vào phần tài khoản và mật khẩu trên iPhone thôi giờ thành vật bất ly thân luôn rồi kkk
@noctunalguy Giờ này bảo nhớ cũng chả nhớ được chứ cần gì 5 năm.
quân ken
TÍCH CỰC
4 năm
Nên là thế để đồng bộ với hệ sinh thái faceid chứ ko là không biết keo kiệt cỡ nào luôn. Viền màn hình không cần mỏng như XPS 2020 nhưng cũng mong đều như ipad pro là đc !
@quân ken điện thoại nó khác máy tính bác ơi! chơi mấy linh kiện tinh vi như faceID thì phải tính chuyện bảo hành càng nhiều hơn vì lỗi và hỏng! cho nên chưa thật cần thiết thì bớt mấy siêu linh kiện cho máy bền hơn!
quân ken
TÍCH CỰC
4 năm
@QuanLyNhaNghi XPS có Windows hello thì tại sao mac lại không có FaceID vậy bác với lại yêu cầu như thế thì phải có TouchID nữa chứ !
@quân ken cụm faceid nó phức tạp hơn windows hello nhiều chứ!
toni vo
TÍCH CỰC
4 năm
@QuanLyNhaNghi Window hello 😛🤣🤣🤣🤣🤣🤣🤣🤣🤣🤣🤣
Mình hóng cái này. Mình thích bảo mật các thiết bị bằng khuôn mặt hơn vân tay.
@khobohi cái mống mắt phải canh mắt khổ lắm bạn, dùng samsung qua rồi mà mình tắt nó đi luôn
merinoka
TÍCH CỰC
4 năm
@dark knight 918 Tính năng rác đó bạn lôi ra nhắc lại làm gì. So ko bằng 1 góc của Face ID
Them lam ma ko co tien
Mình thích cái này ... mở ra là vào luôn khỏi pass hay vân tay 😘
washi68
ĐẠI BÀNG
4 năm
cho dù có tốn bin những Face ID là ngon, vân tay hay pass lỗi thời rồi, đỡ đc bao thao tác
trungking
TÍCH CỰC
4 năm
Tay hay ra mồ hôi nên sài vân tay ko ngon lắm, rất thích face id ;))
thelord186
TÍCH CỰC
4 năm
FaceID trên ios rõ ràng vượt trội hơn cả rừng android thì tội gì không mang lên macos để đánh windows. 😆
@GIOCUONBUIBAY còn mình dùng xr xong quên luôn touch id. len ipad pro cũng vì có face id
phamviet94
TÍCH CỰC
4 năm
@mouse_gaga Làm như hiếm lạ lắm hay sao mà bảo ngkhac chưa xài 😆
Togari
TÍCH CỰC
4 năm
@thelord186 MacOS ko cần phải đánh Windows, Apple nó có tệp khách hàng riêng và trung thành rồi, đưa FaceID lên như 1 lần nâng cấp thiết kế như 2016 ra TouchID với Touchbar thôi
thelord186
TÍCH CỰC
4 năm
@Togari đâu có ai chê tiền =))
Irisiioo
TÍCH CỰC
4 năm
Kết hợp với tắt mở màn hình, đúng chủ nhân máy thì hiện thông tin còn trật thì màn hình đen thui luôn. Nếu cố vào thì shut down luôn máy, cái này con chip T2 chắc có tác dụng chung.
@Irisiioo kiểu như chủ nhân thì được dùng tính năng admin, cài đặt máy các kiểu, còn con cái hay khách mượn máy thì như tài khoản guest của Windows, chỉ xem thôi ko setting được gì!
@Irisiioo Đen thui luôn rồi chủ nhân đến mở kiểu gì? Phải chờ khoản thời gian để máy bật lại hay sao :3 cũng khác bất tiện. Tốt nhất cứ âm thầm chụp hình cái thằng tò mò đó gửi cho chủ nhân rồi phát loa ngoài báo đang có người rình mò là ok 😆))
Irisiioo
TÍCH CỰC
4 năm
@gatheringviolet Cái đó dành cho ai tìm cách mở máy ngoài chủ nhân thôi, chứ chờ nó mở máy đỡ hơn là bị mất bí mật mới to chuyện. 30s ngắn ngủi làm đủ thứ nhưng nó giúp được ko ít người tai qua nạn khỏi nhá 😃)
ngon lành, mà hứa giá sẽ chát 🙄
Mình dùng lap có IR camera để mở khóa khuôn mặt, cũng tiện.
Shark Hunter
ĐẠI BÀNG
4 năm
Face id trên mac, hay quá😀

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019