Hỏi Tinh tế: Điện thoại của anh em sạc bao lâu thì đầy?

ND Minh Đức
29/7/2020 13:2Phản hồi: 356
Hỏi Tinh tế: Điện thoại của anh em sạc bao lâu thì đầy?
Không chỉ là thiết kế máy, khả năng chụp ảnh hay tốc độ làm tươi của màn hình mà thế giới smartphone 2020 chứng kiến sự trỗi dậy đầy mạnh mẽ của công nghệ sạc nhanh. Rõ ràng khi công nghệ pin vẫn chưa có nhiều đột phá về công nghệ thương mại thì thay vì giải pháp tăng dung lượng, việc đẩy nhanh tốc độ sạc là biện pháp an toàn hơn, trong tầm tay của từng OEM và đồng thời, cũng mang lại những trải nghiệm độc đáo cho người dùng.

Trên thực tế chính Qualcomm từ lâu đã không nằm ngoài luồng phát triển tốc độ sạc và họ đã có các giải pháp Quick Charge đến nay đã là phiên bản 4.0+, tuy nhiên trên thị trường chỉ phổ biến 2 phiên bản 2.0 và 3.0, công suất thường gặp 18W. Rõ ràng, ở thời điểm hiện tại thì việc sạc cho một viên pin 4000 mAh với cục sạc có tốc độ 18W đã có thể gọi là chậm bởi….

Bởi vì từng OEM đã chọn con đường riêng của họ với các công nghệ sạc, trong đó bản chất là đưa phần lớn công việc sang củ sạc kèm cáp sạc chuyên dụng đi kèm, bản chất là duy trì hiệu điện thế ở một mức nhất định và đẩy dòng điện lên cao nhằm đạt công suất tổng thể lên cao vượt xa con số 18W. Từng hãng điện thoại riêng hiện đã có các công nghệ sạc nhanh riêng của họ, điển hình như VOOC của OPPO, SuperCharge của Huawei, Flashcharge của Vivo rồi cả Charge Turbo của Xiaomi,…

Tuy nhiên, nếu xét trên một bình diện chung nhất thì hiện với công suất sạc 65W, Super VOOC của OPPO đang dẫn đầu trong danh sách những chiếc sạc đi kèm máy bán tại Việt Nam hiện tại. Đây có thể nói là một trong những điểm quan trọng nhất để mình tự tin đánh giá OPPO Find X2 Pro là chiếc máy Android flagship tốt nhất trong nửa đầu 2020 vừa qua. Trong bài review đó nhiều anh em bảo mình khen quá đà nhưng kỳ thực, tới khi anh em xài 1 chiếc máy mà lúc hết pin khi đi làm về, cắm sạc đi tắm phát, ra nó đã lên 50% hoặc hơn mới thấy cái cảm giác sướng nằm ở đó.

Tương tự như vậy, trong quá trình mình đang xài thử chiếc OPPO Reno 4 Pro để chia sẻ những thứ hay ho về chiếc máy này với anh em, mình cũng bắt gặp tính năng tương tự khi mà nó cũng được kèm theo cục sạc Super VOOC 2.0 với công suất tận 65W, gần như max khung trên thị trường hiện tại. Nhiều thông tin hơn về các trải nghiệm của chiếc Reno 4 này xin được gởi tới anh em ở bài sau, còn máy thì sẽ chính thức ra mắt vào ngày 1/8 sắp tới. Hihi, đôi dòng gõ nhanh chia sẻ với anh em.

Nhân tiện, mình làm cái khảo sát vui vẻ phát xem anh em đang xài sạc nào, bao lâu thì đầy pin và trải nghiệm sạc pin của anh em như thế nào nha. Mời anh em bấm vài cái.

356 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Mình tối cắm ngày xài,
Hiện tại thì thấy không quan tâm sạc nhanh lắm
Tương lai thì chưa biết thế nào 😁
@Vuducanh0909 Onscreen 5 tiếng mà dùng được 2 ngày thì cũng nể bác đấy.
@vuatocdoDN Cần gì Apple, giờ đt Android flagship nào chẳng hỗ trợ sạc ko dây, hãng ko tặng thì mua ngoài rẻ bèo mà
@zer0_7 Cũng chả biết ý các bạn Táo sao, chuẩn bị bước sang ngày thứ 3 đây .
1 23_n.jpg
@Vuducanh0909 Dùng đt kiểu này thì thua :v
Thangslb
ĐẠI BÀNG
4 năm
Anh em nhà táo lúc nào cũng tự bằng lòng với cục sạc mặc định 5w kèm theo và luôn cho rằng sạc đêm xài ngày nên không quan tâm.
Nhưng lỡ tối quên sạc buổi sáng thức dậy cắm vội chỉ với chưa tới 1h thì đầy cho cục sạc 45w giành cho Note 10+ hoặc lúc đang ở sân bay chỉ cần cắm khoảng 15p là có được 50% mới thấy nó sướng làm sao.
@crazysexycool1981 À cắm vào share mạng ấy mà.
Chứ ngày cắm 8 tiếng con nào thì cũng đầy bất chấp nhanh chậm :😆
@clapika Theo A thì xài 1c thôi, dùng chiếc sạc nhanh ấy, dù ko cần gấp nhưng việc pin nhanh đầy so với sạc thường vẫn cho cảm giác thích hơn 😎
| Sent from CRAZYSEXYCOOL1981 using BlackBerry Athena |
clapika
TÍCH CỰC
4 năm
@crazysexycool1981 Em có cục sạc của iP11 Pro Max nhưng vì nó to quá, không vừa cái clutch của em nên em mới dùng cục dẹt như kia.
@clapika Xài túi bao tử ấy, mấy loại túi kiểu này nhiều kích cỡ sẽ nhét thoải mái, lại đỡ fải cầm tay! A hay quen dùng túi bao tử nên thấy khá tiện mỗi khi ra đường 👍
iPhone 7 của mình thì 1 ngày xài phủ phê, khi cần mới dùng đt, chơi game 1 ít, tối 10h mới sạc lúc đó trung bình pin còn trên 20%, sạc 11h30 thì trên 80% rồi đi ngủ.

Sạc nhanh tiện lợi nhưng "càng nhanh càng nguy hiểm".
Rev
CAO CẤP
4 năm
@WesleyNguyen1411 dùng ít mà pin như vậy cũng hẻo mà bác, dùng như bác ấy, bt cũng 2 ngày 😆)
@Rev Nhu cầu mỗi người là khác nhau với cùng 1 chiếc điện thoại mà bác, dùng nhiều thì mau hết pin và ngược lại thôi 😁
msbn
TÍCH CỰC
4 năm
@WesleyNguyen1411 thế xài như nào là phủ phê vậy...bác cmt có dùng não ko ??
@msbn bác cmt cũng nên dùng não đi, phủ phê mỗi ng 1 kiểu mà.
ntvan
TÍCH CỰC
4 năm
Máy mình pin 5000mAh xài cả ngày không hết, tối cắm sạc trước khi đi ngủ bằng cục sạc 1000mA cổ lỗ, sáng hôm sau đầy ắp nên mấy công nghệ sạc nhanh với mình không có ý nghĩa gì hơn là để quảng cáo, làm tiền.
đi ngủ cắm, dậy thì đầy, pin dùng đủ 1 ngày
@loveskyvn Cũng có thói quen này nhưng vẫn thích có cục sạc nhanh vì ko phải lúc nào tần suất sử dụng trong ngày cũng như nhau mà đủ được pin cho nguyên ngày 😌
@vuatocdoDN Mình cũng chưa có ý định mua sạc ko dây, chắc do thói quen dùng sạc dây xưa nay quen rồi, chân Lightning mí lị Type-C ko cần nhìn, chọc đầu nào cũng vào nên cũng chả bận tâm lắm về vụ sạc ko dây! Hơn nữa, sạc dây luôn cho thời gian sạc lẹ hơn 😎
@crazysexycool1981 Em cũng có 1 cục sạc nhanh Pd 30W và 1 cục sạc dự phòng Pd 40W cho những lúc cần sạc nhanh
@loveskyvn A đang tính mua cục 100W đây, để tiện sạc đồng thời cho cả Macbook 61W lẫn smartphone, tất nhiên có cả PD lẫn QC 3.0 😁
mrqd
TÍCH CỰC
4 năm
Mình cứ không sờ đến điện thoại thì nó đang sạc. Sạc khắp nơi: VP đôi cái, nhà góc nào cũng có.
pippi17
TÍCH CỰC
4 năm
Mình đang xài LG G6 2 sim, pin 3300mAh, có củ sạc nhanh theo máy, mất khoảng 1h20-1h30 là đầy pin.
Câu trả lời chính xác là: chả bao giờ để ý nó đầy trong bn phút.
@bud's Mình cũng vậy, để ý làm chi mất công. Cắm sạc để đó rồi làm cv.
@bud's Chỉ có rảnh quá mới để ý tới cái này, đầy hay ko kệ cha nó, lúc cần dùng thì rút ra, rảnh lại cắm chứ cứ canh sạc đến 100% rồi mới rút ra thì khổ vãi loèn.
@bud's Những lúc việc gấp hoặc đột xuất phải đi, trước đó mới cắm sạc được tầm đôi chục phút, lúc đó sẽ cần quan tâm đấy 😁
zdng12
TÍCH CỰC
4 năm
Mình dùng iphone 8 plus, sạc PD ZMI, sạc khá nhanh. Rất hài lòng và không có nhu cầu sạc nhanh hơn nữa vì vào nhanh thì xả cũng nhanh.
Nico8101
TÍCH CỰC
4 năm
Tắt sạc nhanh, thấy dưới 50% thì cắm dùng thì lại rút không còn quan tâm về thời gian sạc lắm như hồi mới có smartphone vì hết pin thì làm việc khác không quá ham nữa.
@TwentyFifthBaam A thì cứ thấy tầm 60-70% là auto cắm sạc rồi, thói quen chả biết có tự thuở nào 😁
65'
Không để ý luôn. Rảnh thì sạc hoặc pin yếu thì sạc. Cần dùng lại rút ra. Hehe
Tối sạc sáng xài
@trungdong131211 Trưa yếu pin, chiều kiệt 😆
@crazysexycool1981 Chiều còn 60 - 70 %
@trungdong131211 Tưởng ở trên bạn nói sáng xài? 😁
Mr Dulo
CAO CẤP
4 năm
Mình xài X sạc cục 5W theo máy cỡ hơn 2 tiếng mới đầy. Thấy cũng quen chẳng khó chịu gì cả nào cần sạc nhanh hơn thì lấy cục ipad sạc
@trieuniemvui đúng rồi bác suất ngày ngồi canh me thời gian mệt bỏ mịa để thời gian đi làm hoặc nghỉ ngơi còn hơn
Mr Dulo
CAO CẤP
4 năm
@trieuniemvui Xài tẹt bạn ơi. Chai thì thay thôi
Mr Dulo
CAO CẤP
4 năm
@toilatoi199x Xài tẹt đi bạn ơi. Chay thì thay 😀
@Bui Duy Loc Tốc độ đầy trong hơn 2 tiếng là khá nhanh, ko chậm mô 👍
tối đến sáng
thien.lafc
TÍCH CỰC
4 năm
@caffeinezzZ tình hình chung, cứ tối đến sáng, còn lúc nào đầy kệ nó
Tầm 2h là đầy à, nên không quan tâm lắm!!!!
lúc nào rảnh rang không dùng máy thì cắm sạc để đấy, đến khi ra đường cầm con máy đầy pin tự tin dùng hơn hẳn 😆 nên cũng chả để ý bao lâu thì đầy pin :v
@thegunners0507 Mình cũng hay có thói quen này, nếu thấy dưới 80% là cắm sạc, cảm giác pin đầy mỗi khi rời khỏi nhà bao giờ cũng cho cảm giác yên tâm, ko lo về khoản pin nọ kia 😅
dontask123
TÍCH CỰC
4 năm
Từ khi mua cục sạc PD của Mophie mình không quan tâm lắm về pin. Cắm sạc 30p là iP X có 50% pin. Tha hồ dùng.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019