Filco Minila-R Convertible: bàn phím cơ thay được mặt phím

cuhiep
31/7/2020 0:40Phản hồi: 156
Filco Minila-R Convertible: bàn phím cơ thay được mặt phím
Anh em có thể thay được lớp trên của phím (Patch Keycap) và như vậy là việc ghép phối để tạo ra những cái nhìn đặc biệt hơn, khác lạ hơn sẽ được khuyến khích. Minila-R Convertible có thể kết nối cùng lúc với 5 thiết bị và có nút cứng để đễ dàng chuyển qua lại. Tuỳ chọn về layout hiện tại có Nhật/Mỹ. Tuỳ chọn về màu có 4 và tuỳ chọn về switch thì có 5… Minilar-R Convertible có thể thay đổi lớp trên để có layout cho MAC.
Anh em có thể nhìn thấy được lớp trên cùng của mỗi phím có thẻ thay được. Điều này tạo ra các bộ keycap nhìn đặc biệt hơn và cá tính hơn. Nó sẽ còn có thể là các vật liệu khác nhau để cho cảm giác gõ khác nhau. Hiện tại thì các phím này được cung cấp bởi Filco nhưng tương lai thì có lẽ sẽ có các bên khác làm nữa.

Đây là công cụ để anh em tháo lớp trên cùng của keycap, đầu còn lại của nó là thiết bị tháo nguyên cái keycap luôn. Cái này mà mất là anh em khỏi thay luôn.

Đây là layout US, Windows. Anh em có thể thay lớp trên cùng để thành các phím cho Mac. Điều mình thấy hơi khó chịu là space bar ngắn quá và hai cái phím hai bên lại không cần. Hy vọng là họ có bán một thanh dài nối 3 phím đó thành space bar là ngon.

Giàn phím điều khiển khác: 1,2,3,4 là nói về các kết nối Bluetooth đến các thiết bị khác nhau cùng lúc. Với Bluetooth 5.1. U là kết nối USB. Vậy là cùng lúc chúng ta có thể kết nối 5 thiết bị và việc đổi qua lại giữa 5 thiết bị cũng dễ dàng bằng phím riêng.

Nhìn từ bên hông. Keycap là medium profile, không cong.

Video mô tả về Filco Minila-R Convertible.

Quảng cáo

FILCO là thương hiệu bàn phím cơ đến từ Nhật Bản, được ra đời từ năm 1992 cho đến nay. FILCO nổi tiếng với các sản phẩm bàn phím cơ sử dụng switch Cherry có độ hoàn thiện cao. Mình vừa đặt hàng trên Phong Cách Xanh (Phongcachxanh.vn) nhưng thấy thời gian đợi là 31 thì ngán quá… mình vẫn còn một đơn hàng đặt trên Matias từ lúc Cafe Tinhte.vn chuyển sang 209 Nam Kỳ Khởi Nghĩa, Phường 7, Quận 3 là gần 4 năm rồi mà còn chưa giao. Chơi mấy cái phím cơ này hại não vì chờ đợi quá…
156 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

filco là một trong những bàn phím mình dùng và thấy cảm xúc nhất. Phê lắm anh em!
@anh_saker mình mua 1 cái leopold blue rồi đổi ngang cho bạn đưuọc không?
anh_saker
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Minh TNK Haha mình có cả leopold r 😃
@anh_saker Cái nào dư thì để rẻ lại cho mình được không 😅
dongden
TÍCH CỰC
3 năm
@quangvuhee HHKB bao nghiền mà, mình đi làm vẫn xách theo HHKB, còn ở nhà thì xài MinilaR để thay keycap cho đỡ buồn ><
gọn gàng nhưng layout mà làm việc văn phòng thì phiền lắm 😗
@nnkjsc Nếu office thì vẫn xài kayout TKL dc. Khi nào cần gõ nhanh báo cáo thì móc TKC gõ bá đạo hơn nhiều?
@nnkjsc Mua cả 2 , như mình bình thường soạn email , hợp đồng để con red switch gõ còn khi nào nhập bảng dữ liệu thì sài con Logitech K800 ( con này caosu nhưng đắt ngang mấy con bàn phím cơ của logitech nên thằng logitech nó làm caosu kiểu gì đó mà mình gõ 6 năm nay ko bị mềm đi theo thời gian , ko quá cứng , gõ phát nào ăn phát đó ko bị miss như mấy con mấy trăm k )
@crazysexycool1981 người ta đang nói yếu tố làm văn phòng chứ ko phải yếu tố chat chit dùng mấy ứng dụng web hằng ngày
@palmtj27 vẫn dùng đều một em 87 ở nhà để làm việc đều 😁
2 phím Fn 2 bên Space thấy dư dư thế nào á, nên để khoảng trống đó cho Space dài ra thì ổn hơn
Masterok
ĐẠI BÀNG
4 năm
@jackychanqn 2 nút đó gạt đổi thành 2 cái space nữa cũng được á bác :v
@jackychanqn Chuẩn, mình cũng thích như thế, phím Space nhỏ tin hin quá, 2 phím fn 2 bên thật sự ko quá cần thiết, nên lược bớt đi thì hơn 🤐
| Sent from CRAZYSEXYCOOL1981 using BlackBerry Athena |
@Masterok đổi lại thì nó lại rời mất, thay vì đó làm 1 phím space dài ra thì vẫn hay hơn 😃
phamvietloi
ĐẠI BÀNG
4 năm
@jackychanqn đầu tiên em cũng nghĩ như bác cho đến khi dùng thì thấy phím space chẳng bao giờ gõ sang 2 bên cả bác ạ 😆
Sướng tới đâu thì sâu tới đó
Nom keycap đã thiệt, tiếc rằng các phím arrow lại phải xài fn, uổng ghê ☹️
minhzung
ĐẠI BÀNG
4 năm
@crazysexycool1981 Không cần fn nhé
@minhzung Đây là 2 phiên bản riêng biệt à? 🙄
minhzung
ĐẠI BÀNG
4 năm
@crazysexycool1981 Chỉnh DIP và thay kc kèm theo
@minhzung 👍
elicius
TÍCH CỰC
4 năm
"hai cái phím hai bên lại không cần" 2 phím Fn kế thanh Space đc nhận định là không dùng đến thì khi cần nhấn Home, Page down, page u, end, up, down, left, right, ... thì nhấn như thế nào chủ thread?
PerfectSun
TÍCH CỰC
4 năm
Dàn phím mũi tên chán quá, e thích bản cũ hơn
Ko có phím điều hướng thì bất tiện thật
@StevenLe165 Ai bảo ko có, chỉ là phải xài fn thôi nhưng như thế cũng quá đủ bất tiện vì mấy phím điều hướng gần như lúc nào cũng xài 🙄
minhzung
ĐẠI BÀNG
4 năm
@StevenLe165 Có thể dùng trực tiếp phím arrow nếu chỉnh dip và thay kc
@crazysexycool1981 Ko dùng phím chuyên biệt mặc định, phải bấm tổ hợp phím thì xem như ko vó còn gì 😆
@StevenLe165 Ko fải ko có, mà là xài theo cách thức khác 😎
order 4 năm chưa giao...=))
@ldthai Ko biết bác Cu đã thanh toán chưa? Đặt hàng 4 năm ko thấy giao cũng ko thấy huỷ thì quả là hy hữu 😅
haiduy50
ĐẠI BÀNG
4 năm
Đang xài minilar air đời trước, có nên nâng cấp không anh em?
@ADUMEN Chuẩn đấy, cả 4 phím điều hướng cũng như phím Del đều là phím thường xuyên sử dụng mà fải xài luân phiên kiểu này thì quá bí bách 🤐
@ShiLveR Tiếc rằng Filco ra bản này lại khiến người dùng lăn tăn ở việc lựa chọn giữa Del & Arrow, kỳ thực 2 loại phím này đều xài gần như thường xuyên 🙄
phamvietloi
ĐẠI BÀNG
4 năm
@haiduy50 nhiều bộ phận rời quá em nghĩ sẽ ko chắc chắn bằng minila air cũ được bác ạ
haiduy50
ĐẠI BÀNG
4 năm
@haiduy50 Cảm ơn anh em đã tư vấn, em cũng đã xem xét kỹ rồi. Cá nhân em đang xài để lập trình nên cũng sử dụng khá nhiều các phím Esc, Arrow và Del. Em chủ yếu là xài linux chứ không dùng bàn phím kết nối với mac nên việc switch key sang mac layout không cần thiết lắm.
Tính toán theo layout cũ và mới thì hiện tại em chưa thấy có gì đáng để em chuyển sang con mới này vì con cũ em cũng chỉ mới mua hơn 1 năm, còn quá tốt để cân nhắc mua con mới.
Về keycap thì bản mới đẹp thật nhưng mà em cũng có 1 bộ keycaps carbon khá chất rồi nên đối với em không quá quan trọng.
Tuy nhiên em đã dụ được con em đồng nghiệp sắm con này, có gì để trải nghiệm nếu ok thì sẽ cân nhắc 😁
HVT
TÍCH CỰC
4 năm
wat? đợi 4 năm rồi vẫn còn đợi tiếp và đơn hàng vẫn chưa hủy sao bồ?
@HVT Nó ko báo gì hết.
HVT
TÍCH CỰC
4 năm
@cuhiep haha, vậy mình đợi thêm 6 năm nữa là vừa đủ mười năm để xem bác trên tay bàn phím mà đặt 10 năm mới về đến tay! 😁
@HVT Phải mình thì qua đòi tiền lâu rồi, ko có chuyện để treo hàng mấy 5 như vậy 😆
Sao ko thấy 4 phím điều hướng vậy mọi người.
@Vo Huu Phuc Giá của bộ này ko biết bao tiền nhỉ, mình nghe nhiều người nói xài BPC của Filco với Leopold ngon lắm, nhất là bộ keycap stock mà chưa được dịp trải nghiệm 🙄
@crazysexycool1981 ở VN chỉ thấy trên Phong Cách Xanh có Pre-oder 3.9tr. Mà thích con có nút Enter to dễ mò, ko gõ hụt nhưng chưa thấy bán. Capslock cũng chưa vừa ý ^_^
@Vo Huu Phuc bản này layout nhật, bác gõ không quen là cũng vất vả với các ký tự đặc biệt đó 😁
@Vo Huu Phuc Vậy bỏ qua em này thôi 😁
Anh em biết có loại bàn phím cơ nào mẫu mã, màu sắc như hình mà giá rẻ xíu không? Tầm 4-600k gì đó chứ con trong hình thì mắc quá, mà mình cũng không cần bluetooth nữa.
@thitluoccaphaomamtom kiểu thiết kế như trên hình cũng là con giá rẻ nhất rồi. loại thiết kế này đa số đều có bluetooth và có dây kết nối rời, giá tầm 2-3tr thì k thiếu loại cho bác lựa chọn. còn tầm tiền của bác xem thử con RK71 =]]
@thitluoccaphaomamtom Mình thấy con E-DRA EK387 PRO cũng ok đó bác.
@thitluoccaphaomamtom Chịu khó thêm tiền mà xúc em đó, BPC tầm hơn 1tr là loại rẻ rồi 😎
18K
CAO CẤP
4 năm
@thitluoccaphaomamtom Con này phím đã lọc xọc lắm rồi xuống rẻ nữa thì căng đó anh em
ngon quá..
đang dùng của filco rồi rất đã, giờ nhìn bộ kc chảy nước miếng quá!
@xylitol2010 Ko biết bộ keycap này có được bán lẻ ko nhỉ, mình cũng thấy hứng 😋
Jaywalk
TÍCH CỰC
4 năm
@crazysexycool1981 phím bán đại trà thì kc đi theo thay thế sẽ dần nhiều, ko phải lo
@Jaywalk Vậy tốt, hóng bán đại trà để rước 1 bộ về, nom kích thích quá 😋
Đặt hàng gần 4 năm chưa tới
@fuaka93 Ko biết bác thớt đã thanh toán tiền hàng chưa? 😁
@crazysexycool1981 dĩ nhiên là rồi 😁
@cuhiep Nhọ, ngần ấy thời gian ko có hàng mà ko refund hả bác? 🤐
đẹp thế!
Mấy hôm trước định mua con filco minila air matcha mà họ hết hàng rồi nên ko mua được, hay đợi mua con này nhỉ ???
@ADUMEN Không biết có anh em nào nhận ra không, phím del và ctrl ở góc dưới bên phải nên đổi chỗ cho nhau thì hợp lý hơn bội phần
@ADUMEN Cho nút Del xuống hàng dưới cùng thấy ngộ nhỉ, giá thiết kế ở ngay gần phím Backscape thì tiện tay hơn 🤓
hAhaa~
ĐẠI BÀNG
4 năm
@ADUMEN con này hót hòn họt, giờ lại thêm covid nên không biết bao lâu hàng mới về đâu bác ơi
hAhaa~
ĐẠI BÀNG
4 năm
@haharious có ai bên Nhật nhờ order hộ thì đỡ hơn bác ạ, giá cũng mềm hơn

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019