Chia sẻ ưu và nhược điểm khi sử dụng Samsung galaxy note 10
Rất hay và hữu ích!/6 người
Feris
2 thángBình luận: 141
Xin chào anh em, giống đa số anh em trên diễn đàn mình là tín đồ của hàng công nghệ và tốc độ đổi điện thoại khá nhanh, trung bình 6 tháng 1 lần, với mình đây là sở thích nên thương hiệu hoặc model không phải vấn đề quá quan trọng, miễn mình thấy hứng thú và phù hợp là mình dùng, từ máy giá rẻ cho đến cao cấp, từ Xiaomi cho đến Apple mình đều dùng chứ không thành kiến hoặc ưu tiên bất kỳ hãng nào - thực ra mình cực cực kỳ thích điện thoại LG chỉ có điều hiện tại không có phân phối chính hãng tại Việt Nam.
Trong vòng 6 tháng trước khi mua note 10 mình sử dụng những máy sau: Xiaomi redmi note 8, Oppo A5, iphone XS, iphone SE2.
Mình là dân làm kinh doanh không có nhu cầu game gì cả nên những gì mình ưu tiên ở 1 cái điện thoại gồm có:
  • Nhỏ gọn - Do nhu cầu không chơi game nên điện thoại chỉ để nghe gọi, trả lời mail ngắn, càng gọn càng dễ đút túi, cầm nắm
  • Pin trâu - Mình hay đi thăm khách hàng, đi vào nhà máy, công trường đến giữa ngày điện thoại hết pin cũng phiền
  • Ổn định - Cái này hơi khó giải thích, nhưng mình đã dính phải những mẫu điện thoại hay lỗi lặt vặt dùng cực kỳ khó chịu, mà thời gian thì bận mang đi bảo hành thì phiền phức.
  • Nghe gọi rõ ràng - đương nhiên điện thoại thì chức năng chính là nghe gọi rồi, ấy vậy mà đầy mẫu chức năng này làm cũng chẳng nên hồn điển hình là redmi note 7 do thiết kế lỗ loa, cứ 1 hơn tháng bụi vào làm loa thoại nghe nhỏ dần, nhỏ dần…
  • Camera đẹp - Cái này phục vụ việc chụp ảnh hiện trường và sở thích.

Quay trở lại về chủ đề chính tại sao mình chọn Galaxy note để sử dụng:
Mình ngoài công việc đi làm tại 1 công ty nước ngoài thì còn có công việc kinh doanh riêng về mảng công nghiệp nặng vì vậy mình cần 1 chiếc điện thoại có tính năng sau: ghi chú tốt, giúp trình chiếu tài liệu kỹ thuật, hiệu năng tốt và đặc biệt sử dụng riêng biệt độc lập các tài khoản liên lạc email, zalo, Whatsapp, viber…. để tránh bị trộn lẫn danh bạ vào nhau. Nói rõ về điểm này thì trên thị trường rất nhiều kiểu máy có thể tạo 2 tài khoản của các App liên lạc nhưng vấn đề là danh bạ sẽ thường xuyên bị trộn vào nhau, ví dụ như Zalo luôn gợi ý kết bạn miễn là số đó đã từng gọi điện hoặc nhắn tin đến… . Xiaomi có giải pháp tạo ra account khác hẳn ( giống như trên máy tính) thì mỗi lần đang sử dụng tài khoản này lại phải đóng máy ( tắt màn hình) để mở lại vào tài khoản kia, dùng khá bất tiện. Giải pháp Samsung đưa ra là tạo 1 folder ngay trên điện thoại, nơi mọi dữ liệu của app sử dụng trong folder đó không bị chia sẻ ra ngoài, mỗi cái là cuộc gọi và tin nhắn thì vẫn phải dùng chung.

Sau 1 thời gian sử dụng thì các ưu nhược điểm của Note 10 mình thấy như sau ( đánh giá cá nhân nhé):
  • Ưu điểm:
+ Việc phân chia rõ ràng tài khoản cho công việc và cá nhân dùng rất tiện lợi

+ Samsung pay - Mình chuyên gia làm mất thẻ, từ khi có Samsung pay là quên được mấy cái thẻ đi được.
+ Camera: đủ dùng (mặc dù chưa được như mong đợi)
+ Samsung Dex dùng khá ngon mặc dù ít dùng
+ Trình chiếu file tiện lợi, kết nốt trực tiếp lên màn chiếu là show tài liệu được
+ Sạc nhanh: Mình dùng chung sạc với MacBook Air nên cũng tiện, đi đâu mang 1 cục sạc là ổn
+ Nhỏ gọn: Mặc dù nếu nhỏ được như mấy con iphone 7,8 thì mình thích nữa
  • Nhược điểm:
+ Pin yếu: biết là note bản nhỏ pin sẽ yếu nhưng thực tế còn yếu hơn mình tưởng tượng
+ Hiệu năng không cao: máy mình bản 8gb ram, bộ nhớ 256gb nhưng cảm giác dùng thỉnh thoảng bị khựng, các app nhiều lúc bị đơ ( thấy không mượt bằng con Oppo A5) anh em nào dùng qua 2 con này cho thêm ý kiến
+ Màn cong theo mình là nhược điểm: cầm trơn và khi dùng 1 tay rất dễ bị chạm tay vào cạnh màn hình khiến màn hình chuyển lung tung
+ Loa ngoài: nghe rất chói tai, điểm này khá thất vọng.

Trên đây là những trải nghiệm của mình dựa trên nhu cầu sử dụng cá nhân đối với Note 10, các bạn thì sao? cùng chia sẻ với mình nhé. Mình add thêm mấy bức ảnh chụp bằng Note 10 cho bài viết thêm sinh động trong bài nhé.

Rất hay và hữu ích!/6 người
Cái vụ chia app vào 1 folder riêng thì mình chưa biết dùng, hình như samsung chỉ cho vài app được tạo ra app thứ 2 thôi. Như facebook và zalo thì phải. Mình muốn tạo app thứ 2 trên các ứng dụng khác thì không được. Mình Note 7.
@zvtrung Mình bó tay với chức năng này. Ko hiểu mục đích của nó là gì luôn.
tuanktmt
ĐẠI BÀNG
2 tháng
@tranbinh198074 Zalo, FB, Ms, Viber thì được 2 tài khoản thôi. Nhưng như vậy cũng đủ dùng rồi
@tuanktmt Vì mình cần nhân đôi app học tiếng Anh cho 2 đứa con của mình. Nên muốn nhân app đó mà không được.
tuanktmt
ĐẠI BÀNG
2 tháng
@tranbinh198074 Chỉ mấy app ứng dụng xã hội kiểu đó thôi, chứ app khác k dc
Mình bỏ Samsung S10+ qua 11 Pro được 2 tháng rồi, và đó là 1 lựa chọn đúng
@merinoka giá same đâu bác, giờ hàng mới chính hãng iphone giá gấp đôi ấy (bác tính loại cùng dung lượng bố nhớ trong nhé)
@Phuongkak Con S10+ mình mua lúc mới ra màu Bạc đa sắc giá hơn 14tr mua ưu đãi nhân viên + ưu đãi của hãng. Còn con 11 pro mua giá 27tr.
@Xuân Quốc Nguyễn nhưng 27tr là bản base của iphone có 64GB thôi bác, ss nó cho 128GB, thậm chí note10 bản base còn 256GB, iphone 11 pro 256GB thì phải hơn 3 chục
@merinoka "giá chẳng liên quan" - 1 iCừu cho biết
note mà kêu nhỏ gọn 😂😂
@supermanktqd Chưa cầm à?
binhbnt
ĐẠI BÀNG
2 tháng
@supermanktqd Note10 gọn nhất mà bảo chưa gọn thế gì gọn nhất Nokia 1100i chăng ??? Nói thế thà đừng nói , thế là chưa có cảm giác trải nghiệm rồi :v
Chia buồn chuyên gia bàn phím, nên đi cầm cái điện thoại Beeline hồi xưa ấy mới là gọn nhất theo kiểu nhỏ gọn 😁
@supermanktqd chán mấy thánh, t dùng ipad nó to rồi nên đối vs t nhỏ gọn tầm 5 in. ok?
Feris
ĐẠI BÀNG
2 tháng
@supermanktqd có gì mà phải chán, tôi chỉ đang hỏi bạn là với điện thoại sản xuất 2 năm trở lại đây thì bạn thấy con nào là nhỏ gọn?
khi nào ios nó bắt chước hết phong cách bát nháo lộn xộn và rối rắm như android thì mình sẽ chuyển qua xài note, thích note
kevin2012
ĐẠI BÀNG
2 tháng
@caffeinezzZ Độ tương thích app của nó không thể bằng iOS được, đơn giãn vì app viết ra để dùng chung cho hàng ngàn chip android. Cho nên, dù cấu hình 20 nhân 10Ghz 80Gb RAM thì vẫn khựng và không mượt bằng ios, thế thôi
deepspace
ĐẠI BÀNG
2 tháng
Mua note 10+ là 1 quyết định đúng đắn, máy đẹp , màn đẹp, pin tốt, mượt, spen tiện lợi ghi chú, samsung dex chỉ cần mua 1 cái màn hình 3tr là có ngay 1 cái pc gọn nhẹ đủ dùng văn phòng , xem phim lướt web, trình chiếu pp quá đã, gắn vào máy chiếu là cũng thành cái pc. Cái dex này mà samsung phát triển sao cho giống pc nữa là quá ngon.
KD-Wang
TÍCH CỰC
2 tháng
@Long Hoàng 92 Note10+ của bác bị sao chứ con Note10+ Snap của mình thực sự trâu, trâu nhất trong tất cả những con hồi trước đến giờ xài luôn ấy. Cắm sạc thì nhanh, cắm 1 tiếng dư xài cả ngày. Khoảng không hài lòng nhất về Note10+ là chơi game hơi chán thôi
@KD-Wang Note 10+ Snap thì pin chả trâu. Ở đây người ta nói Note 10+ VN
iamcp
TÍCH CỰC
2 tháng
@Feris Thời gian dùng liên tục được lâu không bác? Em cũng xem mấy reviewer nước ngoài dùng Dex để Work From Home nên em cũng đang thích.
Feris
ĐẠI BÀNG
2 tháng
@iamcp Em cũng chưa dùng liên tục lâu lâu bao giờ, dùng cùng lắm mới 1 tiếng, em nghĩ chắc cũng phải liền 4-5 tiếng, chưa kể là nếu dùng qua dock có sạc thì tẹt
Ngay mai ra mắt note 20 thì làm bài về note 10 làm gì nhỉ :| , cơ mà dự bác thớt đổi đt liên tục thế sẽ có bài so sánh note 10 với note 20 rồi.
thanhttvm
ĐẠI BÀNG
2 tháng
E kb bác dùng kiểu gì mà lag với giật khi vào app. E dùng note 10+ gần 1 năm riêng các app thông dụng nó còn mượt và ổn định hơn ios.
Còn vấn đề màn cong cầm trơn tuột là do bác cầm màn phẳng quen rồi chuyển sang nó thế, dùng 1 thời gian dài quen tay e ko thấy vấn đề gì về chạm nhầm, tối nằm nghiêng cầm 1 tay lướt fb vẫn thoải mái chán.
@thanhttvm Chắc bác thuộc số những người thích màn cong. Mình cũng không thích màn hình cong , cả vấn đề thẩm mỹ, thiết kế và nhiều vấn đề khác, hy vọng và khả năng lớn là trên Note 20 trở đi nó sẽ có bản màn hình phẳng, nhưng cũng hy vọng nó đừng có nhét lưng nhựa vào dòng Note, mất chất.
Vụ giật lag như bác thớt nói, mình không bênh gì Samsung và hầu hết các hãng ĐT Android khác thì mình dùng máy cỡ từ cận cao cấp trở lên thì độ mượt mà chả thua gì iPhone cả.
Tuy nhiên, vụ này cũng hơi khó nói, bản thân mình cũng thấy nếu xét trong cả 1 quá trình sử dụng thì độ ổn định của iPhone và iOS là nhỉnh hơn, mình không rành vụ này nhưng theo quan điểm của mình thì cái này lỗi phần lớn không thuộc về những nhà sản xuất phần cứng Android mà nó phụ thuộc vào nhiều vấn đề kiểu như bản cập nhật phần mềm, độ tối ưu ứng dụng của bên thứ 3, rồi do Launcher, rồi một số vấn đề kiểu do người dùng như máy bị dính , cài đặt một số ứng dụng bẩn gây quảng cáo chạy ngầm .... đại loại thế, nên thỉnh thoảng cũng có những trường hợp hơi lag giật thật. Nhưng vụ này với bản thân mình thì hầu hết là mình biết và xử lý được, hoặc rõ nguyên nhân cũng như không thấy vấn đề gì trong những trường hợp này.
Còn vấn đề thiết kế sexy, pin trâu, sạc nhanh...... thì với mình cỡ iPhone 11 Promax gọi Note 10 plus bằng cụ tổ luôn.
Bài có khen có chê, mà chê cũng nhiều, thế mà chẳng hiểu sao mấy c. ẳng cuồng iPhone vẫn lao vào bảo người ta PR. PR cái quái gì khi con này sắp đắp chiếu, sang trang nhường sân cho Note 20 trong vòng vài ngày nữa. Mà mình thì quái phải fan Samsung, điện thoại các hãng mình dùng tất, thay đổi tùy hứng ... nhưng rõ ràng quan điểm là anti thương hiệu tàu khựa, chưa bao giờ và không bao giờ muốn dùng, và cũng không thích dùng máy cỡ tầm trung trở xuống.
KD-Wang
TÍCH CỰC
2 tháng
@kenje Phạm Note10+ bản Snap đây, chơi PubgM chán thấy bà luôn ấy, không mượt mà không nhạy như bên ios
@thanhttvm do bạn xài quen nên thấy vậy. Oneui của SS nặng gần chết. lâu lâu cũng giật. Vì có cấu hình cao bù lại nên it bị. chỉ cần xài nhieu app chuyen qua lại là delay thui nà.
RedBull@
ĐẠI BÀNG
2 tháng
@thanhttvm Mình từ ip11 qua note 10+ đây, thấy là 1 lựa chọn rất đúng đắn, và cảm thấy rất sai lầm khi mua ip11
Chụp ảnh chân dung xấu, màu sắc không nét, không đằm thắm như iphone
Còn chụp đêm, chụp phong cảnh, chụp đồ ăn đẹp hơn iphone
Màn hình cong xài không sướng, chỉ có mấy thằng sale samsung mới hô hào tâng bốc cái thể loại màn hình này. Và đúng y như rằng xu thế tụi nó cũng đang quay lại màn hình phẳng
oxechip
TÍCH CỰC
2 tháng
Hum nay mò vô developer tắt hết hoạt cảnh chuyển động , mò mò mở adb trên máy tính gỡ mấy app khó , dọn dẹp sạch lại, kết quả điện thoại nhanh vèo vèo quá dã luôn
Yêu thì củ ấu củng tròn, ghét thì bồ hòn củng méo.
Mua cho vợ nó chả quan tâm gì, chỉ công việc mail với coi livestream chả nghe nó ý kiến ý cò gì. Vì thấy đẹp là mua còn mọi thứ còn lại không quan trọng.
@nguyencot Đàn bà thì 1 là thích iphone 2 chụp hình ảo là nó khoái còn lại cấu hình cấu tạo gì nó i dont care haha
mình cũng đang dùng note 10. khá hài lòng, mỗi tội chat zalo và mess rất hay bị lag, gõ hết xong rồi chữ mới chạy theo y như mấy con ram 1GB
@Feris mình thường dùng kiểu swift luôn, thấy hỗ trợ tiếng việt khá chính xác, tiếng anh thì hỗ trợ còn ngon hơn nữa
@Phuongkak Xài keyboard google đi giao diện nhìn đẹp tiện nữa , mà android mình chỉ xài tầm trung vì máy phụ chủ yếu lướt web xem tiktok trung quốc
@johnny dũng đã xài google keyboard nhưng ngặt nỗi mỗi lúc kết nối samsung dex thì lại k gõ tiếng việt được trên bàn phím bluetooth vật lý bác ợ, nên em quay về bàn phím samsung mặc định
KD-Wang
TÍCH CỰC
2 tháng
@Phuongkak Do Samsung keyboard bị đó bác,đổi sang dùng Gboard là mượt ngay
Vẫn thấy có gì không đúng ở thời điểm của bài viết này.
Feris
ĐẠI BÀNG
2 tháng
@phuongdnh84 À thì sắp ra note mới thì tiện thể mình share trải nghiệm note thế hệ cũ cho anh em nào chưa dùng biết ấy mà
@phuongdnh84 Pr đó mà. Hàng tồn đang nhiều
@phuongdnh84 thiếu mỗi sticker [QC]
zencozhang
ĐẠI BÀNG
2 tháng
@phuongdnh84 nó dìm hàng chắc lun hình chụp gì thua cả con s7
Hêu Con
TÍCH CỰC
2 tháng
Note 10 Plus ngon hơn nhiều .không hiểu sao..?? Sau bản update tháng 2.samsung nó cắt đi sạc siêu nhanh 2.0 45W...
@Hêu Con Mình vẫn sạc bình thường mà. Hình như nó chỉ bỏ chữ sạc nhanh mà chỉ vẫn để sạc nhanh như cũ thôi. Còn cắm cục 45W vẫn khác hẳn so với thường
Hêu Con
TÍCH CỰC
2 tháng
@kobebryant Lúc noel lên Android 10 .củ sạc 15w nó hiện sạc nhanh. Còn củ sạc zin 25w nó hiện sạc siêu nhanh..còn củ 45w nó hiện sack siêu nhanh 2.0 ..sau bản update Tháng 2.. Nó chỉ hiện chung là sạc nhanh thôi
@Hêu Con Có vụ đó thật, nhưng tốc độ vẫn khác, chỉ là hiển thị đánh đồng thôi
Vụ dùng 2 apps thì SS vẫn bá đạo. Dễ dùng, màn đẹp, chụp ảnh đẹp (giờ toàn đi chụp thay cho nhân viên), phục vụ tốt công việc kinh doanh nên từ gần 10 năm nay vẫn gắn bó với SS Note
Feris
ĐẠI BÀNG
2 tháng
@Trà đá 68 Chuẩn, tính năng chia folder này là điểm quyết định để mình chọn Note
Ngoài iphone ra samsung là hãnh thứ 2 có thiện cảm và mua dùng
iMess
ĐẠI BÀNG
2 tháng
Em dùng bbpp, mặc nhiên có phân biệt tk cá nhân và corporate. Có điều là mấy cái social apps không có.
Vẫn phải alo và laptop thôi.
Không có iMess thì gấu nó chê nên vẫn phải có máy của cậu cúc.
Note 10 là máy đẹp nhất của Samsung. Tuy nhiên mình lại chọn Note10+ chỉ vì màn hình to hơn.
c40yolo
ĐẠI BÀNG
2 tháng
Note 10 dùng plus nha bác pin khỏi bàn, khỏi lo khựng ? Do ram lên 12g came k dùnng nh nên mình k đánh giá! Mình chỉ dùng samsung vì dễ download các file kể cả WAR nên rảnh về copy về máy tính là cài rất lẹ !
Màu ngoài trời nhìn đẹp quá. Chỉ màu trong nhà và thiếu sáng là nhìn hông ổn thôi ah.
Feris
ĐẠI BÀNG
2 tháng
@steedboy2010 Đúng vậy, chụp trong ánh đèn nhìn hình cứ sao sao ấy
@Feris Haizzz. Bệnh chung của ss hay sao ấy.
Cá nhân
Bạn
Hi bạn!
Điểm Reward Store: 
Tuổi Tinh tế: 
Cấp độ thành viên Tinh Tế

Tải app Tinh tế

Tải app Tinhte - Theo dõi thông tin mà bạn yêu thích

Tải app TinhteTải app Tinhte
Tải app Tinh tế cho Android trên Google PlayTải app Tinh tế cho iPhone, iPad trên App Store

Cộng đồng nổi bật

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2020 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: 209 Đường Nam Kỳ Khởi Nghĩa, Phường 7, Quận 3, TP.HCM
  • Số điện thoại: 02862713156
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019