Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Hướng dẫn cài đặt macOS Big Sur Public Beta vừa được phát hành

Duy Luân
6/8/2020 22:31Phản hồi: 62
Hướng dẫn cài đặt macOS Big Sur Public Beta vừa được phát hành

Apple vừa phát hành macOS Big Sur Public Beta. Đây là bản “public beta” cho thấy rằng phiên bản hệ điều hành này đã đủ ổn định để những người không phải lập trình viên cũng có thể trải nghiệm. Big Sur thực chất là macOS 11 và nó thay đổi khá nhiều về giao diện: bo góc nhiều hơn, notification giống với iOS hơn, icon cũng được đổi mới hàng loạt.

Lưu ý rằng dù đây là bản Public Beta, nhưng nó vẫn chỉ là… beta, tức là vẫn có thể phát sinh lỗi. Lời khuyên của mình đó là nếu bạn chỉ có 1 máy Mac, và bạn làm những thứ liên quan tới hệ thống, lập trình này kia… thì khoan cập nhật vì có thể nó sẽ khiến các phần mềm bạn đang dùng không thể chạy được. Nếu bạn không có gì gấp thì cứ thong thả đợi bản update chính thức vào tháng 9 hoặc tháng 10 năm nay.

Máy Mac nào chạy được Big Sur?

• MacBook 2015 trở về sau
  • MacBook Air 2013 trở về sau
  • MacBook Pro 2013 trở về sau
  • iMac 2014 trở về sau
  • iMac Pro 2017 trở về sau
  • Mac Mini 2014 trở về sau
  • Mac Pro 2013 trở về sau

Dung lượng trống cần thiết là bao nhiêu?

Trên con Mac của bạn, cần ít nhất 20GB dung lượng trống để có thể tải về và cài đặt bản cập nhật macOS Big Sur.

Nhớ backup trước khi cập nhật

Việc backup giúp máy của bạn an toàn, lỡ Big Sur bị lỗi nhiều quá thì bạn có thể nhanh chóng quay về bản trước đó mà không phải cài lại máy từ đầu. Time Machine là công cụ backup ngon nhất mà bạn nên dùng. Hãy xem thêm cách dùng Time Machine để sao lưu Mac trong bài này.

Cách nâng cấp lên macOS Big Sur Public Beta

1. Truy cập vào trang web Apple Beta Software Program bằng trình duyệt trên máy Mac của bạn
  2. Nhấn nút Sign Up. Nếu bạn đã từng đăng kí rồi thì chỉ cần nhấn nút Sign In là được
  3. Đăng nhập bằng tài khoản Apple ID của bạn
  4. Đồng ý với mọi thứ mà Apple hỏi 😁
  5. Khi bạn đã đăng kí thành công và thấy dòng chữ “Guide for Public Betas”, nhấn vào nút Enroll Your Devices ở góc trên màn hình > chọn macOS
  6. Bạn sẽ thấy nút “Download the macOS Public Beta Access Utility”, nhấn vào đây để download một phần mềm nhỏ giúp đăng kí máy Mac của bạn với chương trình Beta
  7. Sau khi cài công cụ này, bạn hãy vào  > About This Mac > Software Upgrade > Upgrade Now
  8. Máy sẽ tải về bản update, hơi nặng, khoảng 12GB lận, máy của bạn sẽ khởi động lại, và bạn sẽ được đưa vào giao diện cài đặt macOS Big Sur. Cứ nhấn nút tiếp tục để cài đặt thôi, khúc này không có gì phức tạp.

Chờ cho bản update được tải về và cài đặt là xong, bạn đã có thể thưởng thức macOS Big Sur.

Chúc anh em thành công!

Tham khảo: MacRumors

Quảng cáo

62 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

BBLand
ĐẠI BÀNG
4 năm
Mac Mini 2012, Macbook 2011 đi ra :V
Newkhoavu
ĐẠI BÀNG
4 năm
@BBLand Ale biến.
<3 ngon lành cành đào rồi Luân ơi.
Mejiro
ĐẠI BÀNG
4 năm
Macbook Pro Mid 2012😰
@Mejiro Late 2013 cũng k lên đc bạn nha. Mod @Duy Luân thiếu ời
Thấy macOS cập nhật còn dễ hơn Windows 10
zquanghoangz
ĐẠI BÀNG
4 năm
@BlackBerryz Lên lâu như cài windows thôi.
@BlackBerryz W10 nhiều ng tắt cmn update luôn
se7enx18
ĐẠI BÀNG
4 năm
@BlackBerryz treo táo ầm ầm ra kia kìa 😆 dễ dàng gì
trước cài beta lag quá phải quay về, máy 2015 cũng cũ rồi 😁 mà cài win còn nhanh hơn :3
@bomduc Mình đang 2015. Muốn thử nhưng chưa dám, không biết có ai trải nghiệm rồi chia sẻ gì không?
@Đoàn Xuân Nhựt Lag lắm bác đợi chính thức đi
@bomduc Mình vẫn bị lỗi không đủ dung lượng. Mặc dù dung lượng của mình vẫn còn dư được hơn 60GB!
@Đoàn Xuân Nhựt Thế chắc bác phải cài mới
@bomduc Lần trước cài mới bị một lần bị treo phải khởi động lại. Lần này thì lạ thật vì lần update Catalina thì không bị. NHưng 2015 nó vẫn hỗ trợ cài mà.
Nhưng nếu cài mới thì mình làm sao cài được bạn? Vì nếu khởi động lại nó cũng đâu có nhận được bản cài của mình. Hay phải boot từ USB?
Lên cũng chả làm gì. Thôi đợi bản chính thức luôn.
zquanghoangz
ĐẠI BÀNG
4 năm
@liketheblues Đã lên giao diện mới lạ, nghịch mấy ngày, chán rồi tìm cách để xuống
@liketheblues Giống tôi, đợi hẳn đến bản chính thức cài cho ngon
anhnm
TÍCH CỰC
4 năm
Bản này lên có bị treo táo lúc cài không các bạn?
@anhnm Bản này là Public nên Mình nghĩ chắc ổn hơn
đang dùng bản dev, để thử xem bản này có ổn định hơn k
onedler
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Trưởng Anh bác up chưa, có ngon ko để e lên theo
Hoàng Loe
TÍCH CỰC
4 năm
Ko biết có hình nền nào mới hông, đẹp thế.
@Hoàng Loe có mỗi cái hình nền đỏ xanh thôi
@toilatoi199x Cả hình gốc của Big Sur nữa chứ.
zquanghoangz
ĐẠI BÀNG
4 năm
Lên rồi, Parallels Desktop 15 không mở đc lên, nếu ai cần Windows để làm việc thì cảnh báo đừng lên.
Có public beta thì chắc là sắp có GM rồi.
@bud's Còn lâu bạn, xong đến PB2, PB3, abc các thứ. Hàng năm cỡ tháng 9 mới có GM, sang tháng 10 release bản chính thức.
Có gì mới trong bản cập nhật này ko mod
Chippi_b8
ĐẠI BÀNG
4 năm
Thôi em đợi bản chính thức á 😌
hungln
ĐẠI BÀNG
4 năm
Bị lỗi không đủ bộ nhớ mà mặc dù thừa khá nhiều, chán k lên nổi
Ai không rành đừng hóng hớt nha 😔
Mình upgrade xong khởi động lại vẫn báo cập nhật @@
Tải lại rồi update cũng không được. Có cao nhân nào bị không ạ. Ổ e còn trống hơn 70GB
Ali Thanh
ĐẠI BÀNG
4 năm
@caotangdaiduong Y chang đây .giống nhau
@caotangdaiduong Vậy là giống mình rồi. Nó báo đầy ổ đĩa rồi nên chắc chờ tiếp đến tháng 09 thôi
MacBook Pro Early 2015 up lên có mượt không các bác nhỉ ? ^^
@CaoHoàngAnh122003 Mình dòng đó đây! Không update lên được vì dính lỗi thiếu dung lượng!

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019