Sony WH-1000XM4 chính thức ra mắt, Bluetooth 5.0, kết nối cùng lúc 2 thiết bị, giá 350$ không đổi

abuchino
7/8/2020 5:24Phản hồi: 119
Sony WH-1000XM4 chính thức ra mắt, Bluetooth 5.0, kết nối cùng lúc 2 thiết bị, giá 350$ không đổi
Sony WH-1000XM4 đã chính thức lộ diện vào livestream tối qua. Và đúng như những thông tin leak cách đây không lâu, WH-1000XM4 sẽ chủ yếu nâng cấp về tính năng và khả năng chống ồn so với WH-1000XM3 với mức giá vẫn được giữ nguyên là 350 USD. Mình sẽ tổng hợp các thay đổi của WH-1000XM4 so với thế hệ trước để anh em tiện theo dõi

Những thay đổi đáng quan tâm của Sony WH-1000XM4 so với thế hệ trước
  • Về ngoại quan rất khó để phân biệt WH-1000XM4 so với WH-1000XM3, cách đơn giản là nhìn tên model trên headband.
  • Thiết kế chỉ thay đổi đôi chút về bề mặt tai nghe nhám hơn, cảm giác cầm sang trọng hơn.
  • Headband mỏng và thiết kế ôm hơn
  • Phần earcup cũng nhỏ gọn, ít nhô ra ngoài hơn
  • Diện tích tiếp xúc của earpad tăng thêm 10% và chất liệu pad mềm mại hơn, tăng cảm giác thoải mái khi sử dụng trong thời gian dài
  • Trọng lượng nhẹ hơn so với phiên bản WH-1000XM3 chỉ còn 254g
  • Điều khiển cảm ứng trên bề mặt earcup phía bên phải và các nút bấm vẫn giống hệt với WH-1000XM3
  • Chip Bluetooth được nâng cấp giúp cho WH-1000XM4 sử dụng chuẩn Bluetooth 5.0 (WH-1000XM3: Bluetooth 4.2) với các codec SBC, AAC, LDAC (lược bỏ aptX, aptX HD so với WH-1000XM3)
  • WH-1000XM4 cũng có thể kết nối cùng lúc 2 thiết bị để dễ dàng nghe nhận cuộc gọi
  • Chip xử lý chống ồn và DSP vẫn là chip QN1 tuy nhiên thay đổi về sensor cảm biến chống ồn tốt hơn với khả năng quét âm thanh môi trường lên đến 700 lần trong một giây và cải thiện thuật toán chống ồn tốt hơn
  • Hỗ trợ chế độ Google Fast Pair cho các thiết bị sử dụng Android
  • Chế độ Speak-to-Chat sẽ tự động dừng nhạc khi bạn bắt đầu nói chuyện và resume sau 30s nếu các bạn không trò chuyện nữa.
  • Nhận diện đeo tai nghe, sẽ tự động dừng nhạc khi các bạn tháo tai nghe khỏi tai và sẽ resume khi đeo trở lại
  • Chức năng upscaling cũng được nâng cấp với DSEE EXTREME lần đầu tiên xuất hiện thay thế cho DSEE HX trước đây.
  • Các tính năng trên Sony Headphone Connect App vẫn tương tự với WH-1000XM3 như Adaptive Noise Cancelling hay 360 Reality Audio
  • Thời lượng pin là 30 tiếng khi sử dụng chế độ chống ồn chủ động và 38 tiếng khi tắt chống ồn
  • Sạc nhanh 10 phút sử dụng liên tục đến 5 tiếng

Nguồn: Sony
119 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

cuối cùng cũng ra mắt, XM4 sẽ lại best trong phân khúc cho mà xem
Dùng con 3 vài tháng bán luôn. Xứ mình nóng mang một lúc là tai toát mồ hôi.
MyNami
TÍCH CỰC
4 năm
XM3 thôi
Sony có vẻ anti codec aptX vs aptX HD nhỉ? Mấy cái tai nghe đều ko có codec này.
@QXPro Cho em hỏi ngu tí, aptX là gì vậy ạ, có tác dụng gì vậy ạ? Đọc comment của mấy ace điếc đặc
@mrquangchanh aptX là bộ giải mã âm thanh không dây do Qualcomm tạo ra, được sử dụng để nén các file có kích thước lớn, hoặc chuyển đổi giữa âm thanh Analog và âm thanh kỹ thuật số. Nó hỗ trợ tăng cường chất lượng âm thanh cho máy sử dụng chip Qualcomm Snapdragon.
oxystyle
ĐẠI BÀNG
3 năm
@QXPro thế iPhone user thì không cần quan tâm tới AptX phải không bác?
@oxystyle ifan quan tâm AAC thôi bạn. từ apple music airpod max airpod pro,
Để dành mua coi phim sướng
đẻ thế này thì chắc mình sẽ ko mua con sony nào nữa. bye bye from xm2
LLL123456
ĐẠI BÀNG
4 năm
@kekedaine chả lẽ bảo người ta không được phát triển công nghệ mới nữa à?
@kekedaine Công nhận từ wh-xm2 lên wh-xm3 nhanh thật (nếu mình ko nhầm là tầm 8-9 tháng?) Nhưng từ xm3 lên xm4 cũng 2 năm rồi mà bác. Ko update để bị các hãng khác qua mặt ah. Còn nhân viên chả nhẽ vài năm thuê 1 lần
olalautc
ĐẠI BÀNG
4 năm
Ai mua rồi giao lưu Sennheiser MTW2 trải nghiệm nhể? :|
@olalautc bác trade WH1000XM3 ko, mình bù tiền
Những loại chụp tai kiểu này mùa đông Miền bắc mang vào lúc ngồi nhâm nhi cà phê cũng là một trải nghiệm 😎
Công nghệ mới thấy giới thiệu đã quá ta ơi
lv.lamduy__
ĐẠI BÀNG
4 năm
So sánh với beats thì thế nào nhỉ
2468
ĐẠI BÀNG
4 năm
@lv.lamduy__ Beats làm gì có cửa
RockyChen
ĐẠI BÀNG
4 năm
@lv.lamduy__ Beats không có cửa so với sony về chất âm đâu bạn.
@lv.lamduy__ vãi cả mang beats ra so
@lv.lamduy__ Sony say:" of course not " nhé bác
Eva Adams
ĐẠI BÀNG
4 năm
Tai nghe Sony thì ngon quá rồi nhưng em vẫn thích con tai nghe Sony cũ có dây mua cách đây 3 năm hơn là mấy con wireless này vì chất lượng âm thanh hơn hẳn.
optimus_97
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Eva Adams cho ví dụ về 1 con tai nghe có dây nào đời trước của sony cách đây 3 năm mà bác cho là âm thanh tốt hơn đi, để em đi mua 1 con. =)))
Eva Adams
ĐẠI BÀNG
4 năm
@optimus_97 Con nào cũng hơn cả. Nếu muốn tìm hiểu thì bác cứ search google hoặc vào các trang chuyên về âm thanh như Audiophile.vn, VNAV.vn, Dientuvietnam.net ... hoặc hỏi luôn trên tinh tế này thì có ngay câu trả lời.
Còn nếu bác cứ khăng khăng giữ quan niệm của mình thì chịu. Mà hình như bác xài Apple Airpods phải không ? Nếu đúng vậy thì miễn bàn luôn .
optimus_97
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Eva Adams em làm audio mỗi ngày em đeo 1 cái tai nghe của các hãng chào hàng chứ em ko dùng airpod bác ạ 😆)
dra.long10
TÍCH CỰC
2 năm
@Eva Adams Bác hơi nông cạn
ngon rồi
Mình đang xài đời 3 vô cùng hài lòng. Điểm trừ duy nhất là kết nối qua lại nhiều thiết bị hơi phiền.
thang.van
ĐẠI BÀNG
4 năm
@gunbluster000 Tháo tai nghe thì ko tắt, cái này phiền lắm!
@thang.van Với mình thì ko thành vấn đề 😁
uyvuhuy
ĐẠI BÀNG
4 năm
Ngon nhưng giá không ngon.
Thiệp Vũ
ĐẠI BÀNG
4 năm
@uyvuhuy Xin mời xài xm3 😆
Tạ ơn đại đế ban phước. Đại đế vạn tuế !!!
DrStrange
TÍCH CỰC
4 năm
cày cuốc chưa đủ khả năng chơi em này
Hoang_Sa
ĐẠI BÀNG
4 năm
Có con tai nghe nào chống ồn tốt khi đi mb ko ae nhỉ
2468
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Hoang_Sa Con này