Facebook đã phải gỡ 7 triệu bài viết sai lệch về COVID-19 trong quý II

P.W
12/8/2020 6:54Phản hồi: 45
Facebook đã phải gỡ 7 triệu bài viết sai lệch về COVID-19 trong quý II

Hôm thứ 3 vừa rồi, Facebook đã tuyên bố rằng trong quý II, họ phải gỡ bỏ 7 triệu bài viết người dùng MXH này chia sẻ sai sự thật về tình hình đại dịch corona trên toàn thế giới, trong đó có cả những bài viết chỉ cách phòng tránh và điều trị hoàn toàn sai lầm. Thông tin này là một phần trong việc công bố dữ liệu từ bản báo cáo được những thành viên ủy ban quản lý nội dung độc lập, vốn được thành lập từ năm 2018, sau khi Facebook đối mặt với những cáo buộc không quản lý nội dung một cách cẩn trọng và hiệu quả.

Bên cạnh 7 triệu bài viết sai về COVID-19, Facebook cũng đã gỡ bỏ khoảng 22,5 triệu bài viết với nội dung kích động thù hằn, con số tăng vọt so với 9,6 triệu bài viết với nội dung tương tự trong quý I năm 2020. Kế đến là 8,7 triệu bài viết có liên quan tới các tổ chức khủng bố. Facebook cho biết, hiện giờ việc gỡ bỏ những bài viết mang thông tin sai lệch và phản cảm từ tháng 4 cho đến nay đều phụ thuộc khá nhiều vào công cụ tự động, vì hiện giờ họ có rất ít người đánh giá và quản lý thông tin ở văn phòng do ảnh hưởng của đại dịch khiến hầu hết phải làm việc ở nhà.

Theo Reuters
45 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

K biết bao nhiêu bài là của mr.Trump . Ông này bị gắn cờ kha khá bài Covid 😂
@zipder Trump: "tôi sẽ trục xuất covid"
Covid: "hộ tao cái"
Gì chứ ở VN thì CP lại được thêm mớ tiền :v
@JoseyHan phạt 1000 người 10 tr dc 10 tỷ...chả được bao nhiêu
pmdf
ĐẠI BÀNG
4 năm
@JoseyHan VN phạt ăn thua gì so với nước ngoài
Ở nước khác nói sai về COVID19 không khéo đi tù chứ vài trăm $ còn nhẹ lắm
@pmdf Cho đi tù làm gì cho tốn ngân sách bác
covid cũng là cơ hội cho mấy đứa nghệ sỉ nghiện ngập hết thời tự đưa mình lên báo trở lại để bị chửi haha
@caffeinezzZ và nộp thêm phí cho nhà nước nữa bác.
Uỷ bản kiểm soát Facebook gì gì đó có chưa ta?
@vn_ninja fb, MS, apple , amazon thường xuyên lên quốc đội điều trần
cherish68
ĐẠI BÀNG
4 năm
dăng lung tung nên phải gỡ thôi
@cherish68 Đăng clip bác sĩ tranh luận mà không đúng chính sách của đảng dân chủ nó cũng xoá nhé. Giờ nó cẩn thận đến nỗi đăng hình Fauci còn xoá.
Sao bảo dân chủ thích nói gì cũng được 😆 sao bảo chỉ mỗi Việt Nam là thiếu tự do ngôn luận vì chính phủ yêu cầu xoá bài sai sự thật 😃))
@Nguyendinhchinh2000 Chọc ngoáy còn dốt. Facebook nó là công ty đi so với chính phủ? Công ty nó có chính sách riêng của nó, không thích thì nó xoá. Chính phủ Mỹ chưa có chế tài với các công ty công nghệ nên nó thích làm gì thì làm thôi.
@justinut0909 Anh bạn có biết PRISM của NSA không?
@justinut0909 Vụ Edward Snowden cách đây mới vài năm chứ mấy nhỉ 😆)
@Nguyendinhchinh2000 Tiết lộ bí mật tình báo nó khác với tự do ngôn luận. Điều đấy khó hiểu với bạn thế à?
Còn nói về tự do ngôn luận, tự do tư tưởng thì thấy bên Mỹ cầm biển fuck Trump, cầm ảnh chế Trump cởi chuồng này nọ thoải mái không? Giờ làm điều tương tự ở Việt Nam hộ cái.
Nói chung là cứ ra nước ngoài sống vài năm sẽ hiểu. Chỉ ở 1 cái giếng thì nó khó giải thích lắm.
@justinut0909 Bạn ơi, công nhận bên Mỹ tự do thật. Nhưng sự tự do nào cũng phải có khuôn khổ hết nhé. Ở đâu cũng vậy thôi. Bạn không thể ra giữa đường đông người rồi hét to lên bất cứ thứ gì vào bất kỳ lúc nào đâu. Bạn có thể tham khảo thêm về luật để biết những giới hạn nhé.
Lên face toàn thấy xăm trổ vvv gái một con nè lái ko anh ... hội chị em tuyển phi công u304050xxxx online đa cấp
toanlb
TÍCH CỰC
4 năm
@Bão Sài Gòn Đó là do bạn thôi, bạn không có gì liên quan tới những cái đó thì nó đâu có hiện. Fb mình chỉ có bạn bè của mình, đâu có cái kiểu gái gú, phi công, máy bay gì đâu 😆
Thấy live stream bán hàng nhiều quá 😔
Giờ Facebook với Twitter nó được tự ý xem xét cái nào đúng, cái nào sai theo tiêu chuẩn của nó. 1 dạng độc quyền chân lý. Clip bác sĩ tuyến đầu bên Mỹ tranh luận về Covid, nói rằng kí ninh và kẽm chữa được cũng bị nó xoá, chẳng lẽ mấy thằng kiểm duyệt bên fb giỏi hơn bác sĩ? Hay sợ Trump đúng thì mất kì bầu cử?
hl80
TÍCH CỰC
4 năm
@justinut0909 https://www.washingtonpost.com/technology/2020/07/28/stella-immanuel-hydroxychloroquine-video-trump-americas-frontline-doctors/

Đọc để biết “ bác sĩ tuyến đầu bên Mỹ” là những ai và họ làm gì.
@hl80 Tôi chỉ cần biết là kí ninh giúp chữa cúm vũ hán, đấy không phải là false information, tại sao xoá? Không thiếu người sử dụng kí ninh đã lên tiếng.
https://www.foxnews.com/world/brazils-bolsonaro-gets-new-positive-coronavirus-test-result

https://m.washingtontimes.com/news/2020/aug/9/paul-vallone-democrat-nyc-council-member-hydroxych/

Nguồn báo thổ tả hẳn hoi nhé:
https://www.msn.com/en-us/health/health-news/study-finds-hydroxychloroquine-helped-coronavirus-patients-survive-better/ar-BB16hifu
hl80
TÍCH CỰC
4 năm
@justinut0909 Nhờ những người như bạn mà nước Mỹ tôi đang ở mới tệ hại như hiện tại. Bạn có quyền tin thứ gì bạn muốn vì tôi ko biết bạn là ai đâu, miễn bạn đừng đi rêu rao thông tin sai lệch cho người khác. Fauci và CDC, FDI còn kết luận thuốc đó ko tác dụng, bạn tin Trump và mấy bác sĩ lang băm thì cứ tin thôi.

Cái link tôi đưa là dẫn chứng của 1 người là State Rep của Florida, nơi mà luôn nghe theo Trump nói đó.
Nhưng tinhte thì không. Ngược lại còn đi ban những người đứng lên chống lại những bài viết như vậy 😁
Dân chủ nằm trong tay giới tinh hoa thôi nhé, móc mả đâu ra dân chủ cho dân đen
hoon shin
ĐẠI BÀNG
4 năm
Đúng rồi. Viết khơi khơi lên phường 12,5tr
Ninn
ĐẠI BÀNG
4 năm
Xóa luôn cả mấy bài kêu Toang đi thì càng tốt :/
Nhiều lúc dịch cứ kêu Toang toang, chả hiểu toang là toang clg.
nhung chắc chưa hết
Anh hùng bàn phím thế giới cũng mạnh dữ. nhưng chắc vẫn thua VN một bậc.
Eva Adams
ĐẠI BÀNG
4 năm
Chắc là ở Việt Nam không có mấy bài vì chính phủ phạt nặng quá nên cũng hạn chế được nhiều. Nếu fake new cũng bị gỡ như vầy thì hay biết mấy chứ facebook bây giờ như cái bãi rác Đa Phước rồi.
KMIL307
TÍCH CỰC
4 năm
@Eva Adams VN mình phạt vẫn còn nhẹ ấy chứ, 12tr5 tính ra ko hề nặng.
Eva Adams
ĐẠI BÀNG
4 năm
@KMIL307 Tháng lương rồi nhẹ gì bác

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019