Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

[Video] Dùng thử trạm sạc xe điện VinFast Klara tại TP.HCM

MinhTriND
19/8/2020 1:0Phản hồi: 95
[Video] Dùng thử trạm sạc xe điện VinFast Klara tại TP.HCM
Cuối năm 2018, khi ra mắt Vinfast Klara và bắt đầu bán ra thị trường, Vinfast cho biết họ sẽ triển khai hàng ngàn trạm sạc, trong đó bao gồm:

"Trạm sạc thường, trạm thuê pin và trạm sạc nhanh. Hiện diện tại những vị trí thuận lợi nhất như bãi đỗ xe, các cửa hàng tiện ích VinMart+, hầm các chung cư cao tầng, cổng trường học, ký túc xá trường học...,''

Mình chưa bao giờ quan tâm đến những thông tin này cho đến khi gần đây, mình được trải nghiệm chiếc Klara A1 bản dùng pin lithium-ion. Hiện tại bản này không còn sản xuất nữa, bản mới là bản S sở hữu 2 pin nhỏ hơn và có thể dễ dàng hưởng chương trình đổi pin tại các trạm của Vinfast. Nhưng về trạm sạc đối với những người dùng Klara đời cũ như mình thì sao? Bài viết này sẽ có câu trả lời.

Hiện tại, thứ đơn giản nhất để tìm đó là trạm sạc thường, thường được bố trí tại các siêu thị Vinmart+. Còn trạm sạc nhanh hay trạm thuê pin như Vinfast công bố ban đầu thì mình tìm chưa ra.

tram-sac-vin-tinhte (1).jpg

Trên GG Maps, nếu bạn gõ vào trạm sạc cũng ra, nhưng mình test thử vài điểm thì không chính xác. Theo như mô tả của phần app kèm theo xe, Vinfast có demo chức năng tìm các điểm sạc xung quanh nhưng ở phiên bản ứng dụng hiện tại mình dùng không có chức năng đó, có lẽ chỉ mở khi kết nối với xe Klara mới. Mình đã đi thử ở các Vinmart+ để nhờ sạc pin và kết quả như sau:
  • Một số cửa hàng Vinmart+ trước đây có triển khai trạm sạc (là 2 cái ổ điện với 4 chui cắm) được đặt bên ngoài, có bảng hiệu rõ ràng. Tại đây, bạn có quyền mang xe đến và sạc, hoàn toàn miễn phí.
  • Ở các cửa hàng Vinmart+ không có bảng ghi trạm sạc mà vẫn có ổ điện, bạn vẫn có thể tới sạc.
  • Tại các cửa hàng Vinmart+ không có ổ điện bên ngoài, bạn không thể xin nhờ mang pin vào bên trong để sạc.
  • Dường như Vinfast vì một lý do nào đó đã không còn duy trì việc triển khai các trạm sạc như vậy, thay thế bằng hình thức đổi pin tiện lợi hơn
tram-sac-vin-tinhte (2).jpg

Vinmart+ về cơ bản là siêu thị, không có chỗ ngồi, thế nên trong trường hợp cấp bách, anh em có thể đứng bên cạnh xe, chờ sạc 30 phút là ổn. Tất nhiên, chẳng ai muốn điều đó xảy ra, nhưng có tùy chọn sạc ngoài đường sẽ giúp người dùng Klara A1 như mình an tâm hơn một chút nếu ra đường mà xe hết pin. Đó là những chia sẻ và trải nghiệm thực tế của mình, mong là hữu ích với những anh em đang chạy xe giống mình nhá.
95 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Xe điện của sinh viên...
TRK
TÍCH CỰC
4 năm
@Hunglong96 Chuẩn!
Bteam
ĐẠI BÀNG
4 năm
@caffeinezzZ Sinh viên xe tay ga là rất ngon rồi, nói gì đến xe điện. Giờ đời sống khá rồi nhưng đa phần vẫn chỉ xe số thui.
KingR
TÍCH CỰC
4 năm
@Hunglong96 Khu nhà mình ( Hà Nội ) có cả 2, cạnh nhau luôn, nhưng dường như Vin hơi đuối so với Coop rồi, về phục vụ thì cơ bản như nhau, từ 6h sáng tới 10h đêm, chất lượng cũng tương đương, còn về giá thì Coop rẻ hơn, có lẽ do hệ thống Coop đã có từ trước.
@Hunglong96 Không cạnh tranh đc là do bán mắc hơn so với hệ thống khác, tiền niêm yết 1 đường , tính nẻo... ăn chặn tiền lẻ của khách như 10500₫ làm tròn 11000₫.
NhưVăn01
TÍCH CỰC
4 năm
HN có đó
Mr Dulo
CAO CẤP
4 năm
Wao
Chở bạn gái thì cứ vào ks 2 tiếng cắm sạc là đầy
@Nam Air Quá ngon, cắm bình cho xe sẵn sạc luôn cả bạn gái 😁
thien.lafc
TÍCH CỰC
4 năm
@Nam Air vậy là cắm sạc cả người và xe rồi
minhieu89
TÍCH CỰC
4 năm
@Nam Air Góc này chụp đẹp 😁
@minhieu89 Hehe thanks bác :D
Jason845
TÍCH CỰC
4 năm
Tội nghiệp cho những người mua xe này.
minhtuanq6
ĐẠI BÀNG
4 năm
@helldragon Thật tội nghiệp... đã nghèo rồi mà tư duy cũng nghèo nốt phần thiên hạ.
@helldragon Ừm tội cho mấy ng thiếu hiểu biết. bỏ ra số tiền tương đương xe ga để rướt cục nợ này!
KingR
TÍCH CỰC
4 năm
@yushikara Mình cũng thấy thế 😃 Có lẽ ng ta mua nhiều vì nó là xe điện, hiện chưa cần bằng lái, giống các em đi AA.
@KingR Mih thì chưa thấy e nào đi klara cả toàn mấy cụ công sở!
Cần nhiều hơn nữa
obamabiladen
ĐẠI BÀNG
4 năm
@hoangthanh1994 Nhiều gì bạn ơi, trạm sạc dành cho xe đời đầu , đời sau nó đổi pin hết rồi + khi mua xe nghe nói ko tính tiền pin nên rẻ dc 1 nữa chạy hết pin ra đổi pin nghe đâu tháng 150 hay 250k gì đó
@obamabiladen Tháng 200k khác gì tiền xăng hả bạn! Vậy mua xđ làm ji!
obamabiladen
ĐẠI BÀNG
4 năm
@yushikara Thì tùy nhu cầu của bạn, bạn ít di chuyển thì sạc tại nhà, còn bạn di chuyển nhiều thì chơi đổi PIN, nhiều người người ta di chuyển 1 ngày vài chục km thì 1 tháng 200k tiền pin thì quá lời so với xe máy , xe máy phải thay nhớt nước mát lọc gió, bây giờ xe điện chỉ phù hợp với di chuyển trong nội thành và bây giờ mua xe điện cũng là 1 cuộc phiêu lưu đối với ai mà ít tiền 😁, đó là lựa chọn của bạn
@obamabiladen Chưa thấy ai chạy grab mà đi xe điện cả! mà thực tế thì trên thế giới xe điện vẫn ở dạng...tiềm/tìm năng!
zackichun
TÍCH CỰC
4 năm
Ra quán cf sạc lun
@zackichun uống có li cafe mà sạc hết mấy kí ,nhiều quán còn ko cho 😁
@zackichun có quán cafe ra hỏi ổ điện cắm sạc laptop mà còn mặt xưng mày xỉa kia kìa, sài gòn nhé, chả đâu xa.
KingR
TÍCH CỰC
4 năm
@Edward Đỗ Mình vào quán, gọi cốc trà đá, oai như cóc cụ, cắm xạc đt vào, ngồi 2 tiếng hết 5k 😁 Hà Nội nhé ( hình như SG ko có bán trà đá :D cách đây hơn chục năm )
xe này đã có clip độ lên đc 150km/h
obamabiladen
ĐẠI BÀNG
4 năm
@manchirua Chiếc kia thay động cơ và pin rồi bạn, khung xương nó là xe 125cc đó, còn động cơ của xe gốc là lên dc 80km
tanphu992
TÍCH CỰC
4 năm
cũng chưa được phổ cập và trải dài lắm, có lẽ do chưa bán được số lượng nhiều
Chưa có nhiều trạm sạc nên ko dc tiện lắm
obamabiladen
ĐẠI BÀNG
4 năm
@asterix0108 Giờ nó ưu tiên trạm đổi pin ko chơi trạm sạc, xe đời đầu mới cần sạc PIN xe đời S nó đổi pin , ai rảnh đâu mà ngồi chờ vài tiếng 😅
@obamabiladen đổi pin đã sạc đầy ấy hả b
@obamabiladen Vậy cũng tiện
@SoulOfSagittarius Chắc vậyrồi bạn
Cũng không thấy có nhiều trạm sạc , chắc ăn là tranh thủ sạc ở nhà cho đầy
Thấy mấy chị từ chối không cho sạc cứ như đuổi tà kkk
@alibaba1978 Tại vì thấy có ghi hình nên ngại! Nói chung vn như nhà quê! Chứ đài loan hay hongkong YouTuber đầy quay thoải mái
gần nhà thấy siêu thị vin có đổi pin,ko có xe nên chả biết có phải đk j ko
Ko có hệ thống sạc nhanh thì làm oto điện làm cái j nhể
adsene
TÍCH CỰC
4 năm
Xe điện này nhà nước hồi chợ , giá xe mặn này mấy ng mua, hs mua xe 8-12tr thoii .
ThTrà
TÍCH CỰC
4 năm
5 năm nữa hãy nên suy nghĩ đến việc mua xe này
@ThTrà E thấy vẫn rất bất tiện. mình thì hay đi xa..mà xe điện cảm giác ko an tâm
@nguyenpr089 Tùy nhu cầu mà mua thôi, chứ đi xa đi nhiều mà đòi mua xe điện thì thôi lấy tiền đó đi học cho khôn trc đã 😆
@The_Hobbit_AK bỏ tiền mua con xe điện...giá bằng con xăng..mà ko đi xa đc...e là cũng ko thông minh lắm...đúng là tùy nhu cầu 😁
@ThTrà Ai cũng nghĩ như bác rồi không ai mua xe điện thì 50 năm nữa nó cũng thế chứ đừng nói 5 năm
không liên quan nhưng mod dùng oppo reno 4 pro
@Thịnh Tu M-TP Vãi, hay thế 😆)))
@MinhTriND 1 video quảng cáo đc 2 thứ. 😁
Cũng chưa hiệu quả lắm
xe này chở bạn gái thì hết cách từ chối vào ks

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119