iOS 14 beta 5 có gì mới?

Mikeknowsme
19/8/2020 6:42Phản hồi: 85
iOS 14 beta 5 có gì mới?
Apple vừa phát hành iOS 14 Developer beta 5 cùng với một số thay đổi nhỏ để dần hoàn thiện đến bản chính thức hơn, mình xin chia sẻ các tính năng mới trên iOS 14 beta 5 cùng với những mục lỗi còn tồn tại và cả lỗi đã được khắc phục ở phiên bản này.

Bản Public beta cũng đã ra mắt, mời anh em cập nhật lên luôn!

Để sử dụng iOS 14 Public beta:
  • Vào beta.apple.com
  • Đăng nhập Apple ID
  • Chọn tab iOS
  • Kéo xuống chọn “Enroll your iOS Device”
  • Chọn tải về bản profile beta
  • Sau khi tải về mở Cài đặt, sẽ có mục Profile và bạn chọn vào đó, nhấn Cài đặt (Install) là xong
  • Sau đó có thể vào Cài đặt chung (General) - chọn Cập nhật phần mềm (Software Update) để tải Public beta về và sử dụng.

Widgets

• Widgets của app Thời tiết (Weather) và Bản đồ (Maps) đã hỏi người dùng cho phép sử dụng vị trí hiện tại (Location). Trong mục Cài đặt - khi bạn vào 2 ứng dụng này sẽ có tuỳ chọn cho phép sử dụng vị trí khi sử dụng app hoặc cho phép cả Widgets hiển thị và cả khi sử dụng app.
  • Widgets hiển thị cho Apple News+ có option hiển thị dài cho bạn đọc nhanh các tin tức mới nhất bao gồm Top Stories và For You.

Thông báo lây nhiễm COVID-19

Trong mục Cài đặt, khi bạn chọn phần Thông báo lây nhiễm (Exposure Notifications), iPhone / iPad cho phép bạn chọn quốc gia bạn đang sống sau đó thông báo cho bạn biết ở quốc gia đó đã khả dụng tính năng này hay chưa. Như hiện tại ở Việt Nam chúng ta vẫn chưa khả dụng sử dụng được nên sẽ thông báo như hình trên.

Nếu quốc gia của bạn đang sống khả dụng tính năng này thì thiết bị sẽ dẫn bạn tới App Store - và bạn cài đặt các ứng dụng có khả năng xác định F0, F1,...

Báo thức

Phần Báo thức hiện nay cho phép bạn chỉnh giờ và phút bằng cách vuốt lên xuống chứ không còn nhập số như trước nữa. Thay đổi này khá tiện lợi khi mình không hiểu sao trên iOS 14 lại không còn kiểu vuốt chọn như trước mà phải bấm vào giờ riêng, phút riêng để nhập.

Các thay đổi khác, lỗi & sửa lỗi:

• Trong mục Cài đặt - bạn vào Photos - sẽ có thêm tuỳ chọn kích hoạt Hidden Album để bạn ẩn album mà bạn muốn. Tất nhiên ảnh hoặc video trong album đó sẽ luôn hiển thị trong phần xem ảnh.
  • Khi bạn vào Shortcuts, sẽ có pop-up thông báo về Shortcuts, cái này không quan trọng lắm
  • Cập nhật lên iOS / iPadOS 14 beta 5 lâu hơn các bản beta khác - có thể là lỗi
  • Lỗi khi mở chế độ máy bay ở Control Center nhưng lại không kích hoạt, bạn có thể kiểm tra trong phần Cài đặt và kích hoạt trong Cài đặt là tốt nhất
  • Đã sửa lỗi tự thoát App Store khi bạn nhập phần Tìm kiếm có bàn phím hiện ra (lỗi này ở beta 4)
  • Lỗi không hiển thị phần tìm kiếm Spotlight khi kéo từ trên xuống ngoài màn hình Home, restart máy thì hết bị
  • Lỗi không sync dữ liệu trong ứng dụng Bản đồ (Maps) sau khi cập nhật lên iOS 14 beta 2
  • Đã sửa lỗi hiển thị ứng dụng Đồng hồ ngoài Widgets
  • Đã sửa lỗi hiển thị ứng dụng Thời tiết ngoài Widgets
  • Tiếp tục cập nhật...
85 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Tính năng kích hoạt Hidden Album hay đấy!
@Bạn và 500 Anh Em Nói chung là mất thêm một bước nữa để xem những hình ảnh mình đã ẩn đi... hy vọng sẽ có khóa bằng gương mặt trong tương lai...
HÀ DŨNG 86
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Bạn và 500 Anh Em Hidden album nhưng a nhr vẫn hiện đâu có ích j nhỉ
ducnguyenvk
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Bạn và 500 Anh Em Cho hỏi co bác nào bấm vào Dịch vụ hệ thống bị đứng máy luôn không
James_bond
ĐẠI BÀNG
4 năm
@see022 Ủa thấy vẫn thấy và xem dc mà
Sửa lỗi từ nhật ký điện thoại chọn gửi tin nhắn đã hết treo ở mục nhắn tin
akira6789
TÍCH CỰC
4 năm
@tanthanh2009 Thay vì thêm hidden album thì mong cho nó chia dc folder riêng, ko dồn chung như hiện nay thì ngon biết mấy
i2Bi
CAO CẤP
4 năm
@duyhungno1 Ông quote lộn người à?
akira6789
TÍCH CỰC
4 năm
@NTN.PF Đâu, comment hùa theo ông ở trên á 😂
Jul31-20
ĐẠI BÀNG
4 năm
mình thì thấy chỗ hẹn giờ thì nhập số nó nhanh hơn, vuốt thì vuốt bên phút ko sao, lệch 1 vài phút cũng đc chứ vuốt đúng giờ nhiều khi hơi lâu
@Jul31-20 Với vuốt thì số cho nó to lên tí. Hai mục vuốt mà nhỏ bé tí. Khó vuốt ds
CuongLam02
TÍCH CỰC
4 năm
@Jul31-20 Báo thức toàn “Hey siri, wake me up....” cho nhanh.
i2Bi
CAO CẤP
4 năm
@CuongLam02 Mình thì "Hey Siri, set alarm at...", có tắt báo thức cũng nhờ Siri. Ít khi set bằng tay.
Lỗi báo tên danh bạ lẫn lộn vẫn còn
Xuất hiện thêm lỗi cuộc gọi đến các app như zalo nếu vuốt lên là mất luôn k có cách nào tìm lại cho đến khi kết thúc cuộc gọi, kể cả vào zalo cũng k thấy
1 trong số những tính năng mới
đó là vẫn lỗi vl 😆
Mr Dulo
CAO CẤP
4 năm
Đợi bản chính thức😇
Sao của mình check vẫn chưa có nhỉ. Vẫn ở bản 4. Ko lẽ xoá cấu hình cài lại sao ta. Có bác nào giải đáp giúp e với
Sợ bị nóng lắm
ken1435
TÍCH CỰC
4 năm
Cái mục hidden album sao không ẩn hẳn luôn rồi đặt password nhỉ. Vậy mới gọi là ẩn chứ
trongtin045
ĐẠI BÀNG
4 năm
@ken1435 chuẩn, mang tiếng ẩn mà chả ẩn hết. lỡ mà đt có ảnh “nhạy cảm” là không cho ai mượn đt được 😅
@ken1435 Dùng ntn bạn. Mình bật lên mà ko bit dùng ntn lun
ken1435
TÍCH CỰC
4 năm
@vankhoadesign Mở/chọn hình “bậy” lên, bấm bút share rồi bấm Hide thôi
kaphuongpt
ĐẠI BÀNG
4 năm
Vẫn thế. Mong mãi bản chính thức
Ai29
ĐẠI BÀNG
4 năm