Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Vivo X50 Pro - Ảnh chụp bằng 3 ống kính & thử chống rung quay video

tuanlionsg
20/8/2020 8:4Phản hồi: 34
Vivo X50 Pro - Ảnh chụp bằng 3 ống kính & thử chống rung quay video
Đây là loạt ảnh chụp bằng camera của Vivo x50 Pro. Mình bỏ qua mấy từ ngữ giới thiệu là siêu này siêu nọ, chỉ xem thông số exif trên ảnh chụp thực tế thì thấy người dùng sẽ có các ống kính để chụp hình:
  • Góc rất rộng 9mm (quy đổi từ 1.66mm tương đương trên định dạng cảm biến full-frame), khẩu độ ống kính f/2.2
  • Góc rộng 25mm (quy đổi từ 4.75mm tương đương trên định dạng cảm biến full-frame), khẩu độ ống kính f/2.0
  • Góc trung bình 50mm (quy đổi từ 6.78mm tương đương trên định dạng cảm biến full-frame), khẩu độ ống kính 2.0
  • Ngoài ra, có:
    • Camera 8MP đen trắng chỉ để hỗ trợ các thuật toán và chụp chân dung làm mờ nền ảnh.
    • 60x zoom kỹ thuật số (làm ống nhòm cho vui)
Ảnh được chụp bằng các ống kính trên, không chỉnh sửa bất kỳ gì, resize nhỏ nhẹ phù hợp định dạng diễn đàn thôi. Anh em xem ảnh chụp bằng ống góc rộng 9mm, 25mm và 50mm, với chế độ tự động thì máy luôn đo sáng vùng trung tâm (metering mod center-weighted average), và nếu không lấy nét theo ý khác thì máy cũng lấy nét tự động vùng trung tâm. Mình coi qua ảnh nhiều tình huống thì khá ổn với người dùng phổ thông đơn giản, giơ lên bấm chụp. Khả năng ổn định khung hình khi quay video, test ngày và đêm, di chuyển đi bộ và xe máy. Đoạn clip bên dưới chỉ ghép lại, không can thiệp bất kỳ gì, anh em xem thử.

Ống kính 50mm được dùng để chụp chân dung với hỗ trợ của camera đen-trắng 8MP đo khoảnh cách, rất ổn, cả ngày lẫn trong nhà thiếu sáng, ban tối có đèn thuật toán tạo thêm hiệu ứng lờ mờ (bokeh) thêm thích mắt. Đại loại là như vậy, chụp xa chụp gần đều được, linh hoạt đúng chất là chụp hình bằng điện thoại. Mời anh em xem ảnh thôi. Có cảnh, có người, có đời có chân dung, có cận cảnh tĩnh vật, có khoảnh khắc động, ban ngày lẫn ban đêm, có màu và cả nhàn nhat...

34 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Video bị lỗi rồi bác
@sonha28 Hình như do mạng í bác ạ. Bác nhớ chỉnh lại chất lượng nhé.
muadonglove
ĐẠI BÀNG
4 năm
điện thoại mấy hãng TQ giờ chụp đẹp quá trong khi hãng bán cảm biến điện thoại thì làm đt chụp chả ra gì 😔
@muadonglove Do phần mềm là chính
Thằng sony làm cái ảnh ko thể ngửi dc
Kể cả trên điện thoại lẫn máy ảnh
@quocanh_ltk Bác bảo ảnh trên máy Sony Alpha không ngửi được, mạn phép hỏi bác dùng máy ảnh gì?
@Đặng Trung Hòa So với fuji, canon thì chả có vẹo gì nếu cùng tầm tiền
Nikon chưa xài ko biết
@quocanh_ltk Bác nói điện thoại em còn đồng ý. Chứ máy ảnh Alpha thì nó trùm đấy bác
Mr Dulo
CAO CẤP
4 năm
😀😀😀cũng được
Tẩy chay brand tàu thôi anh em !!!
huynhnhutnam
ĐẠI BÀNG
4 năm
Ngon quá anh
video nhìn tệ quá, chất lượng xấu
blackervn
ĐẠI BÀNG
4 năm
Chống rung mà rung quá
Xem clip review của GadgetMatch thì chống rung khi quay video cùi hơn S20 Ultra và 11 Pro. Quảng cáo thì rất là kinh như thực tế thì đúng là để làm màu.
quoctung137
ĐẠI BÀNG
4 năm
con này nhiêu nhỉ ae
mmth88
ĐẠI BÀNG
4 năm
ảnh nhìn cũng đc đó chứ 😁
Video và ảnh ngon đó
J000
TÍCH CỰC
4 năm
Quảng cáo có gimbal j j đó nhưng quay vẫn rung như thường... Màu sắc hơi tông lạnh, hơi sai sai xíu... Nói xấu cũng không đúng mà xuất sắc thì cũng không. Mấy tấm chụp cận bokeh đồ nhìn khá ổn.
Tóm lại là hàng tàu nên ko mua 😆
Chiếc này có hỗ trợ chống rung khi quay video 4K luôn à anh, thường điện thoại không hỗ trợ chống rung với 4K
đẹp í nhỉ :3
không quan trọng quá trình, quan trọng kết quả. process phức tạp nhưng chất lượng đầu ra k tốt thì k ai mua
Nhà bác có con gà nhìn ngộ ghê 😃
Video chống rung ngon, không thích hình chụp cho lắm
cũng ổn

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019