Màn hình AMOLED của Samsung thật sự có vấn đề.

osk9x
24/8/2020 3:37Phản hồi: 20
Đây không phải lần đầu mình dùng flagship của Samsung, mình dùng từ S8, S9, S10 và bây giờ là Tab s6. Tính đên bây giờ là 3 trên 4 thiết bị trên đều có vấn đề về màm hình. S8 thì bị "black crush". S9 thì bị ám xanh lá. Và bây giờ là vấn đề về "uniformity" trên máy Tab s6 mới mua được 1 ngày.
Mình sẽ nói thêm về uniformity của màn hình là gì. Nói nôm na lỗi này như lỗi hở sáng trên màn hình LCD, nhưng vì AMOLED thì không có đèn nền nên không nói là hở sáng được, mà là do từng điểm sáng trên tấm nền AMOLED sáng không đều nhau. Rõ nhất là với độ sáng màn hình thấp khi hiện những nội dung màu xám (không phải đen) như hình dưới.
Vì mình phải làm việc nhiều với hình ảnh nên lỗi này vô cùng khó chịu và không thể chấp nhận được trên những thiết bị flagship.
Vấn đề tiếp theo là Samsung Việt Nam nhìn nhận sao về lỗi này. Khi mình đên bảo hành ở Samsung Bitextco họ không chịu gọi đây là lỗi mà gọi đây một hiện tượng, nếu hiện tượng này đã qua được các bài test về màn hình của Samsung thì nó không được gọi là lỗi mà chỉ gọi là hiện tượng trong ngưỡng cho phép hoặc chức năng hoặc bản chất của thiết kế. Mình cũng tìm hiểu và thấy gần như tablet flagship nào của Samsung đều có vấn đề uniformity, nhiều hay ít thôi.
Nếu nói tới đây thì mình thấy cái tiêu chuẩn của Samsung đặt ra để quality check các flagship của mình thật sự quá thấp. Số tiền để mua được các flagship không hề nhỏ, nhưng đổi lại người dùng chỉ nhận được sản phẩm ở mức này thôi.
Mình đăng bài mày để chia sẻ cho mọi người dùng, để tìm tiếng nói chung đủ lớn để Samsung Việt Nam và Samsung nói chung có nhìn nhận đúng về vấn đề và cải thiện trong tương lại. Là người dùng trung thành của Samsung, mình thật sự thất vọng.
Các mod Tinh Tế có xem qua thì xem xét nói về vấn đề này trên trang chủ nhé. Xin cảm ơn.
*Chú thích:
Lỗi black crush là gì:
https://r2.community.samsung.com/t5/Galaxy-S/S8-Exynos-Black-Crush-Gradient-banding-issue/td-p/3610985

Lỗi ám xanh là gì:
https://www.sammobile.com/news/more-users-facing-green-tint-display-issues-different-galaxy-devices/amp/
Người dùng quốc tế nói về uniformity:
https://www.reddit.com/r/GalaxyTab/comments/d5vhfd/new_galaxy_tab_s6_screen_issues/?utm_medium=android_app&utm_source=share
20 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Chán nhỉ. Làm lớn chuyện lên bạn. Lịch sự với tụi nó chỉ vô ích. Mình cũng đang khiếu nại Apple vụ iPhone SE bắt wifi trong khoảng cách 1m mà cường độ sóng tăng giảm zic zắc lúc thì -36dBm, lúc thì -53dBm đây.
Dan.truong
TÍCH CỰC
4 năm
Chắc do số nhọ thoi. Chứ nhieu nguoi xai đau co bi 😆😆😆
osk9x
ĐẠI BÀNG
4 năm
@aming Ai dùng tablet có màn hình AMOLED thì test thử đi nhé, không chừng cũng bị á. Cách test là vào phòng tối (càng tối càng tốt), để độ sáng màn hình thấp, rồi phay clip này fullscreen, clip sẽ chuyển sáng từ từ, các bạn check xem lúc đó màn hình có đều màu không. Có gì share ảnh chụp lên cho mọi người biết nữa nhé.
Dan.truong
TÍCH CỰC
4 năm
@osk9x Thằng cháu hqua mới bị luon
SAMSUNG VN làm ăn như hạch bác a2k,, mình cũng bị lỗi cái note 10+ đang xài,, lỗi do nhà sx luôn mà còn không cho bảo hành và đổi.. SS làm ăn tệ lắm bác, không bao giờ dám nhận lỗi sản phẩm là do sx đâu.
Tuongnm1986
ĐẠI BÀNG
4 năm
@TrungTruc1102 Phải nổ bùm bùm vài chục cái thì mới là lỗi nhà sản xuất nhé 😁
@Tuongnm1986 vài chục chắc chưa đủ đâu bác
Nếu TTBH một mực khẳng định đây ko phải là lỗi thì bạn có khiếu nại cũng vô ích 🙄

"Chúng tôi ko xem đó là lỗi phần cứng. Vấn đề sẽ được khắc phục bằng một bản cập nhật phần mềm (trong tương lai)".

@_@
chuẩn là màn Amoled là phải check nền màu xám. Nói chung là nỗi này cũng khó chịu lắm đấy.
Giống con oppo 20 triệu nảy bác nào mới đăng lên nhỉ
Lâu lâu gặp phải vận xui nhỉ. Mình nghe nói các shop có chính sách đổi máy mới trong 1 tháng.
osk9x
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Doan Van Kha phải được Samsung xác nhận đó là lỗi từ nhà sản xuất thì mới được đổi, không thì bị tính 10% giá sản phẩm đó bạn 😔
@osk9x Không thể tin đc giữa qc và sự thật
Cạnh mặt ss đi làm ăn bố láo quá
concuuduc
TÍCH CỰC
4 năm
Lỗi này đúng là giờ tui mới phát hiện trên con s6 này. Đ.m thằng ss
oldman20
TÍCH CỰC
4 năm
Đang cay con n9 từ tháng 3 đến giờ lỗi màn sọc xanh😑
tuan_anh_ng
ĐẠI BÀNG
3 năm
Xài máy ss từ note chuyển qua s ko bị, mà xài máy dùng màn của ss thì lại bị 😓
giakheim
ĐẠI BÀNG
3 năm
bac oi em thay dyanmic amoled thi do hon han
vunh94
CAO CẤP
3 năm
Kệ đi, cầu toàn quá làm gì, cứ quất hẳn laptop pc amoled mà làm việc
zxcvbn78z
ĐẠI BÀNG
2 năm
@osk9x ko biết bác còn dùng máy samsung không
mình đã dùng đến chiếc flagship thứ 3 của samsung trong đó một chiếc bị xanh màn hình thì đã bán, 2 cái đều bị black crush trong đó một chiếc mới mua bị thêm uniformity rất khó chịu, đang định đem đi bảo hành tìm hiểu thì thấy bài này
Buồn ghê...

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019