Việc văn phòng thì cũng có "văn phòng this", "văn phòng that", nên cấu hình laptop cũng khác nhau

Duy Luân
27/8/2020 22:31Phản hồi: 267
Việc văn phòng thì cũng có "văn phòng this", "văn phòng that", nên cấu hình laptop cũng khác nhau

Khi nói về “laptop văn phòng”, chúng ta thường nghĩ đến những chiếc máy cấu hình vừa đủ để chạy Word, Excel, PowerPoint, có thể lướt web ngon lành, và giải trí chút chút nhẹ nhàng. Tuy nhiên, từ “văn phòng” này khá chung chung, và nó cũng có thể ảnh hưởng đến cấu hình máy tính mà bạn đang dự tính mua. Nên hãy xem kĩ công việc của mình rồi chọn cho phù hợp nhé.

Excel: có người làm với file chỉ vài nghìn dòng, nhưng cũng có người phải làm với file hàng trăm nghìn, thậm chí là triệu dòng

Đa số mọi người đều quen với những file Excel có vài nghìn dòng, thậm chí chục nghìn dòng. Với các file dạng này thì Excel trên một chiếc laptop dùng CPU tiết kiệm điện (dòng U) vẫn có thể làm được ngon lành, không có gì phải lăn tăn. Nhập công thức, kéo công thức xuống mọi cột, auto complete công thức, tạo thêm sheets mới để hiển thị số sau thống kê…

Tuy nhiên, có những trường hợp nào đó mà bạn phải xử lý một file Excel lên đến > 100.000 dòng, thậm chí là 800-900 nghìn dòng. Với số lượng dòng lớn như vậy thì có khi Excel không phải là công cụ phù hợp để bạn xử lý số liệu, nhưng đành chịu thôi vì công ty không có giải pháp khác đủ tốt. Trong trường hợp đó bạn cần một cái máy mạnh mẽ hơn để có thể mở, xem và áp dụng các công thức cho mớ dữ liệu này. Khi đó những cái máy dòng U sẽ bị treo ứng dụng hoặc chạy rất chậm, và công việc của bạn bị ảnh hưởng.

Nếu bạn thường xuyên phải làm việc với các file Excel lớn như vậy, bạn cần một cái máy cấu hình khá khá một chút. Không nhất thiết phải là các máy chơi game cấu hình đỉnh cao, hay các máy trạm khủng bố, nhưng chip vẫn cao mạnh hơn chút, có thể sẽ là CPU thường chứ không phải là dòng tiết kiệm điện.

Thật ra nếu bạn thường xuyên phải làm với các file Excel to vài trăm nghìn dòng, bạn nên tìm giải pháp khác phù hợp hơn, đề xuất công ty và bộ phận IT có những giải pháp mới để giúp bạn làm việc nhanh chóng hơn.

À, mình cũng từng thấy tình trạng mở 1 file PowerPoint lớn thì cũng bị chậm, nhưng mà thường mấy bài thuyết trình quá dài, quá nhiều hiệu ứng, chi chít hình ảnh là các bài thuyết trình không hiệu quả, quá màu mè thay vì tập trung nội dung nên… cũng không nghiêm trọng 😁 Mình tin rằng anh em sẽ không cần một cái máy mạnh chỉ để làm slide thuyết trình.

Web cũng có web this, web that

Bạn nghĩ là web thì luôn nhẹ? Chưa chắc, và mình đã từng thấy một số web dành cho công việc được phát triển rất phức tạp và nó cũng cần xử lý nhiều ở phía máy tính (client).

Ví dụ, một số nhóm tư vấn mình gặp sử dụng một số ứng dụng web bản đồ dựa trên trình duyệt, họ phủ lên đó nhiều lớp dữ liệu để họp hành, trình bày và sức mạnh để vận hành đống đó không phải là ít. Những con chip dòng U khi đó sẽ mệt mỏi đấy, và mình nhớ đó là một con ThinkPad Carbon X1. Trong khi đó một con Dell hay HP gì đấy dùng CPU dòng H-Series thì vẫn chạy khỏe, hay con MacBook Pro 15" của mình vẫn chạy mượt.

Tương tự, nếu bạn tương tác với một file Google Sheets với số lượng dòng rất lớn, thì nó cũng là web đấy, nhưng việc cần xử lý ở máy tính của bạn vẫn nhiều và vẫn cần một cái máy tính khá khá một chút thì việc mới chạy ngon. Tình huống này tương tự như cái Excel mình nói ở trên.

Quảng cáo

Trong khi đó, những ứng dụng nền web dạng form để điền thông tin, các hệ thống quản lý, các hệ thống để xem số liệu dạng biểu đồ… thì những chiếc laptop mỏng nhẹ chạy CPU U Series vẫn có thể đảm đương tốt mà bạn không cần lo lắng gì.

Thế nên bạn cũng cần đánh giá xem những công cụ mà mình thường dùng, hoặc những thứ mình có khả năng cần tới trong tương lai nó sẽ chạy ra sao để mà lựa chọn nhé. Nếu bạn thường xuyên phải làm thì cần chọn cái máy ngon hơn để xài. Nhưng nếu thỉnh thoảng mới dùng, rất rất hiếm khi dùng thì thôi không sao, cứ ưu tiên những yếu tố khác trước đã.

Kể cả vụ pin cũng có this có that

Có những đội phải chạy suốt ngày ngoài đường, ngoài công trường, lăn lộn ở các khu vực xa thành phố, việc tìm một chỗ sạc pin là rất khó khăn, mất công. Cũng có những đội ngồi trong văn phòng luôn có ổ điện kế bên. Thế nên bạn cũng phải cân nhắc về nhu cầu sử dụng pin của mình. Nếu bạn hi sinh cấu hình yếu quá để đổi lấy thời gian dùng pin dài (ví dụ, các máy chạy chip Y-Series) thì có khi nó lại không đáp ứng được công việc, hoặc bạn mua cái máy mạnh mà pin hẻo trong khi bạn cần chạy long nhong nhiều thì cũng thua.

Nhìn chung, việc làm văn phòng thì thường không cần quá nhiều sức mạnh, trừ một số ứng dụng đặc thù như mình có nói trong bài. Các bạn khi lựa máy nhớ suy nghĩ kĩ nhu cầu của mình để không phí tiền, không bị khó chịu trong công việc nhé. Nhớ đừng nghĩ văn phòng là đều như nhau, đều có this, có that cả đấy :D
267 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Nếu ko cần phần mềm đặc thù bên Win thì nên dùng Macbook đẹp ngon chạy ít lỗi bền bỉ
lenhdaica
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Johnny Đạt Phú Ô bạn nghe thấy họ kể chuyện haizz vậy à
supersheep
TÍCH CỰC
4 năm
@Dr.Son Thực tế là mọi người hay so Macbook với mấy con lap sinh viên phôr thông nên rõ ràng không bằng nhau. Chứ 1 con Macbook 2000 USD đem mua laptop window thì đảm bảo không có bất kỳ con window nào ở phân khúc này chạy chậm, chạy dở....đảm bảo bạn sẽ có 1 con lap màn đẹp, loa tốt, chạy cực nhanh và bền. Xưa giờ bạn thấy ai chê Alienware cùi chưa hay XPS?....
Trackpad của Mac ngon thật nhưng chưa bao giờ là thứ thay thế đươcj con chuột đối với mình, mà chuột của Apple thì rất hãi, dùng chuột cùi Logitech cầm còn đỡ mỏi hơn.
varentive
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Johnny Đạt Phú dù xài máy WIN hay MAC cũng cần chút kiến thức tránh làm chậm máy lẫn gây hại cho máy. Cài pm lậu mà cũng ko biết nguồn đảm bảo không, cài sai driver, cài phần mềm giao diện màu mè không cần thiết, để máy hoạt động trong môi trường quá nóng, để lên chăn nệm đùi trong lúc xài, lâu không vệ sinh máy,....
Kay D
ĐẠI BÀNG
4 năm
@thanh_nhan pass rẻ lại không bác
magaten
TÍCH CỰC
4 năm
Kiếm một con Chip dòng H và xài card onboard chắc sẽ dung hòa được nhiều cái 😁
@magaten Core i7, 8gb ram, 256gb + vga onboard thì văn phòng nuột. =)).
Gì chứ nhu cầu của tôi cũng chừng đó.
hacklife
TÍCH CỰC
4 năm
@magaten Chip đó thì không gọi là văn phòng. tốn điện hết pin nhanh rồi bạn. Laptop văn phòng quan trọng nhất thời lượng pin
@hacklife Nếu cứ ngồi văn phòng thì pin đâu phải vấn đề đâu bác. Nhất là các máy Win cắm sạc chạy mới hết công suất được nên nhiều người cắm sạc suốt kể cả khi pin đầy
magaten
TÍCH CỰC
4 năm
@hacklife Sẽ phù hợp với một số anh em hardcore hơn dân văn phòng phổ thông 1 xíu (như mình chẳng hạn), nhưng không đến mức phải cần thêm cái vga rời (giúp em laptop ít nóng hơn, tiết kiệm pin hơn, giá thành rẻ hơn). Nên sẽ có một số dòng máy dùng chip i5 dòng H nhưng đi kèm với vga onboard (XPS).
Cls.demo
TÍCH CỰC
4 năm
@magaten thay vào đó là amd 4000 :v game nhẹ đc luôn
Nếu nhu cầu sử dụng chuyên về excel lên tới hàng chục, hàng trăm ngàn, thậm chí hàng triệu dòng thì có lẽ ko nên nghĩ đến Macbook, xài đồ của Dell, Asus chắc hợp 🙄
| Sent from CRAZYSEXYCOOL1981 using BlackBerry Athena |
SoyHungry
TÍCH CỰC
4 năm
@codonjl2 Này không cần phải xem lại nhé. Lúc vào cty sẽ được hỏi mày muốn xài đt gì, laptop với desktop gì và được phát miễn phí cả. Cty cả vài nghìn người chứ đâu ít đâu. Với bên uni lúc tui còn học bên medical thì hầu như gần 90% xài Mac cmnl rồi. Đi đâu cũng Mac. Lib thì 50/50 tuỳ chổ. Mà lúc nào Mac cũng book full hết
Nhà nhà cài Mac, người người xài Mac. Tất cả đều happy..
@Zombie.Lover Kế toán cty ông xài Mac là biết trình độ kế toán cty ông kiểu gì rồi. Chúc cty ông làm ăn phát đạt =]]]]]]
supersheep
TÍCH CỰC
4 năm
@Zombie.Lover Ở các trường ĐH Mỹ Mac phổ biêns là do nhiều App Edu hỗ trợ Mac 😆 chứ không phải là do máy mac đâu. Cái này lên reddit nhiều đứa sẽ nói rõ hơn.
optimus_97
ĐẠI BÀNG
4 năm
@crazysexycool1981 pivot lấy data mình cần xem theo từng thời điểm bác.
"Văn phòng" của tôi phải RTX 2080 với 32GB RAM các ông ạ 😔(
@P.W Đúng là “ngồi văn phòng” 🤣
@BlackBerryz Khổ lắm chứ gi đôu
@P.W Khổ thiệt.
huybm
TÍCH CỰC
4 năm
@P.W Đã quá bác ạ. Em mà có case 2080 là bá đạo rồi, mà đam mê là chính chứ công việc em thì cần con core 2 cũng đủ vì chỉ chạy vài phần mềm chuyên dụng
NightBass
ĐẠI BÀNG
4 năm
@P.W Bác làm văn phòng chuyên test với review game hay gì 😆
Văn phòng của tui là 1 con chip i5 từ đời 2, 4gb ram ddr2, nhưng vẫn xử lý được 100 dòng excel :>
dontask123
TÍCH CỰC
4 năm
@lumia62o Chất!
@Gà_Cục_Tác Cấu hình đó thì 1 nghìn dòng excel còn được chứ 1 trăm dòng đã là gì!
@lumia62o đỉnh quá bác ơi 😃
db9911
TÍCH CỰC
4 năm
@lumia62o setup bác nhìn hackerman vc =)))))))
Run4yrlife
TÍCH CỰC
4 năm
"MAX cấu hình"
Dell prec 5510 i7, 16gb Ram, mở file excel của vợ mất gần 5 phút. Vợ kêu máy gì mà yếu quá 🤣
@buinguyen_quang Yếu thật bác ạ, "phải mua con macbook mới khỏe" chắc ý bác nhà là thế 😆
@buinguyen_quang Hôm nào mà vợ nói anh yếu như máy anh thì thôi toang mẹ nó rồi 😆😆😝😂
varentive
ĐẠI BÀNG
4 năm
@buinguyen_quang xem lại xem bộ cài đặt excel với nâng cấp ổ cứng ssd samsung evo 950 thử 😆)))). cũng xài 5510 màn 4k
Vậy mới nói 9 ng mà 10 ý, nên Laptop mỗi lúc là thêm cấu hình này cấu hình nọ nên gần như nó tạo nên 1 sự đa dạng về mặt tùy chọn cấu hình trên Laptop
Mình hồi xưa cũng tưởng "văn phòng" là nhẹ, cho đến khi thấy file excel của chị kế toán 😁
db9911
TÍCH CỰC
4 năm
@trantuananh1996 hồi mới đi làm mình cũng thử làm kế toán 1 cty công nghệ bự bự, cm nó mở file cel ngày này cũng mất 25p =))))))))) sau chán bỏ qua bộ phận khác luôn
Mình thì kiểu văn phòng chỉ cần máy tính mở được word thôi là được 😅
gì mà this với that, mod nên chỉnh tiêu đề cho hợp văn phong người Việt.
@asterix0108 Đú trend ấy mà, quan tâm chi bạn êi. Bỏ đêi. ;))
plusvn
TÍCH CỰC
4 năm
@asterix0108 Điều hiển nhiên ai cũng biết mà hẳn bài phân tích dài.
Zwee
ĐẠI BÀNG
4 năm
@asterix0108 Viết nghiêm túc lại nói mod nên gần gũi với quần chúng hơn, khó chiều :3
@asterix0108 Thế thì nó chán lắm
thomasbui
ĐẠI BÀNG
4 năm
@asterix0108 Việt cũng có Việt this Việt that nhé, ông thấy khó chịu thì có thể ko xem nữa 😆
Trước giờ cứ nghĩ GG Sheet xử lý dữ liệu ở server 😂
Ngồi một chỗ vote dùng desktop 😂
DNTG
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Duong_Act ;)))) cái thằng nói đó chắc dùng mỗi võ mồm nhỉ, và cái thằng nghe chắc cũng ngồi nghe cho có chứ không làm gì, họp chứ đâu phải tâm sự bốn phương mà chỉ ngồi nói và ngồi nghe nhỉ ;)))
@Duong_Act Họp chắc cũng có họp this, họp that 😂
@Fbiprohj Đã mật còn cắm usb, cắm mạng thì thua 😂😂
@DNTG À nói tất nhiên phải có bằng chứng. Nhưng bằng chứng nó phải chuẩn bị sẵn chứ đếch phải vừa nói vừa làm content. Đến cái lúc nói mà dữ liệu còn làm chưa xong ấy, còn chưa nắm rõ nội dung ấy thì chỉ có ăn chửi tối ngày :😆
Mà tôi có bảo chỉ dùng máy bàn đếch đâu. Ông chưa thấy người ta có cả máy bàn, cả laptop bao giờ à ?
bhuubao
CAO CẤP
4 năm
Với em iPad cũng đủ😆)
MyNami
TÍCH CỰC
4 năm
Mình dùng máy i7 6 nhân 12 luồng, ram 32gb để chơi tinhte 😆
@ultratrung Máy cùi rồi 😆
@ultratrung chip 8 nhân cũng có this có that nhé
MyNami
TÍCH CỰC
4 năm
@ultratrung Snap 625 hả =))
ultratrung
TÍCH CỰC
4 năm
@MyNami Chíp MT xxxx nhé hề hề
Đọc xong bài của mod thì mình chỉ cần chip dòng U là ổn
H mới biết à... @@
Ngày xưa có ông sếp chỉ email nhưng lúc nào cũng đòi máy max cấu hình, phải là con mới nhất của MacBook Pro mới chịu. Thôi kệ, CEO & Founder nên có quyền 😆
@lehoang200786 Không bạn, ở công ty mình đi làm cơ, chứ cuhiep còn làm phim, làm hình đủ thứ, máy mạnh là đúng rồi
Tuongnm1986
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Duy Luân Vẫn đỡ hơn đụng ông chơi sang đúng 1 lần 2010 mua con Mac pro 2010 xài tới năm 2018 banh cái main kêu vác đi sửa nhìn báo giá cái main 12 củ qua hỏi "Thay main mà mắc vậy em thôi em đi lấy về đi " . Con Mac pro nặng thấy mẹ mà bắt vác đi vác về . Chưa kể cái chỗ cầm nắm của 2010 có bo tròn nhỏ gọn dễ thương giống 2019 quái đâu bê cấn tay vl .
@Tuongnm1986 =))) xui
varentive
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Duy Luân y chang sếp cũ mình. 😃)) mà sếp hay khoe mua nó mấy chục triệu, nhận mail kiếm hợp đồng mấy chục tỷ. Với dạng sếp đi gặp đối tác cầm cái acer ra cho người ta khinh rẻ sao 😃))), cả nhân viên đi họp ít cũng vaio
Văn phòng của mình tối thiểu cpu dòng H RAM 32GB 😆

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019