Apple muốn làm công cụ tìm kiếm mới, bảo mật hơn để cho Google "ra rìa"?

P.W
28/8/2020 8:30Phản hồi: 217
Apple muốn làm công cụ tìm kiếm mới, bảo mật hơn để cho Google "ra rìa"?

Nếu những nguồn tin đồn là chính xác, thì Google chuẩn bị mất đi chỗ đứng trong một hệ sinh thái với hàng tỷ thiết bị: iOS. Apple có thể đang muốn tung ra một công cụ tìm kiếm riêng cho người dùng iOS, iPadOS và macOS. Thời gian qua, theo Coywolf và Jon Henshaw, Apple đã thuê không ít kỹ sư phát triển công cụ tìm kiếm để đưa trí thông minh nhân tạo và machine learning vào các ứng dụng và dịch vụ của họ. Cùng lúc, công cụ web crawler Applebot đang làm việc hết công suất trong nhiều tháng vừa qua.

Hiện giờ, Google đang phải trả cho Apple từ 7 đén 8 tỷ USD mỗi năm chỉ để trở thành công cụ tìm kiếm mặc định trên các thiết bị do Apple sản xuất. Đó là một con số khổng lồ.

Nhưng có lẽ, bao nhiêu tiền cũng khó lòng thay đổi được định hướng của Apple, đó là tạo ra một hệ sinh thái sản phẩm và dịch vụ chú trọng vào quyền riêng tư và bảo mật của người dùng. Có thể đây chính là thời điểm Apple thay đổi thị trường và hệ sinh thái của họ. Hồi tháng 6, nhà phân tích của Bernstein, Toni Sacconaghi nói rằng Apple nên mua công cụ tìm kiếm DuckDuckGo vì nó bảo vệ tốt nhất cho quyền riêng tư của người dùng, và kết thúc thỏa thuận hợp tác dài hạn với Google. Nếu muốn nhanh gọn, thì nghỉ chơi với Google và mua lại DuckDuckGo là hợp lý nhất.

Tuy nhiên có vẻ đó không phải giải pháp duy nhất dành cho Apple. Khi tập đoàn lớn nhất thế giới tham gia vào một thị trường mới, thường họ sẽ tự phát triển từ con số 0.

Và vì thế, không loại trừ trường hợp Apple Search sẽ thay thế cho Google, trở thành công cụ tìm kiếm mặc định cho Safari trên iPhone, iPad và Mac. Để khiến các nhà lập pháp và các nhà quản lý cảm thấy vui vẻ, không chọc vào Apple vì lý do cạnh tranh không lành mạnh, Apple vẫn sẽ để tùy chọn đổi công cụ tìm kiếm sang Google, Bing hay DuckDuckGo ở trong mục tùy chọn thiết bị.

Theo iMore
217 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

boyhk_206
TÍCH CỰC
4 năm
Có thể lắm, đã chơi vụ bản đồ rồi cơ mà. Ngon hay không thì chưa biết được 😆)
ntherol
TÍCH CỰC
4 năm
@cycles1 Mình nghĩ bạn nói chắc chính xác, chỉ ở Vietnam và một số nước không phát triển. Bạn thử so sánh AMap với Gmap một số khu vực như Newyork, Bẹing, London coi cái nào chính xác và chi tiết hơn nha.
chjpfun
TÍCH CỰC
4 năm
@Tomism Lượng người dùng Apple không lớn so vs tổng thiết bị truy cập internet đâu ông ơi, Lượng người dùng Apple là những người sử dụng thiết bị Apple, còn lượng người dùng Google Search bao gồm tất cả các thiết bị có kết nối internet còn lại, Nếu bạn không xài máy Apple bạn có xài công cụ tìm kiếm của nó không, chắc là khó 😁
@Tomism =)) mình thì chẳng nghĩ google nó sợ gì cả
😆 lực của apple chẳng bao giờ là đủ để thay đổi cách người ta ngồi máy tính là vào google cả
không phải riêng đây là thói quen mà còn là dữ liệu nữa ông làm mới mà hok tốt cũng chẳng bao giờ ai sài
@soncon_cuchuoi9x Sao ko thay đổi đc hả bạn. Mình ko nói về vụ này. Nhưng ngày trước Bing, Yahoo search cũng từng bị GG thế chỗ. Thì cũng chả có gì đảm bảo GG ko bị ng khác thế chỗ cả. Thói quen hoàn toàn có thể thay đổi đc.
ủng hộ nhà táo chơi lớn luôn . bài học bản đồ vẫn còn nguyên giá trị 😁
Tomism
ĐẠI BÀNG
4 năm
@quangthegtvtk49 Không nên khinh thường đối thủ, nhất là khi đối thủ vô cùng sừng sỏ, có tiền, có tiềm lực với đội ngũ ủng hộ lớn, trung thành và giàu có.
canon2004
TÍCH CỰC
4 năm
@Tomism Không phải khinh thường đâu mà quá khinh thường luôn 😆
Chắc giả đò nghiên cứu để gây sức ép đòi thêm tiền từ Google.
Tomism
ĐẠI BÀNG
4 năm
@from team b with love Cũng có thể. Nhưng tự chủ về công nghệ thì cũng không bao giờ thừa dù biết anh Google có truyền thống "mở". Người ít phụ thuộc vào đối tác hơn luôn là bên có lợi thế trong đàm phán.
Kết quả tìm kiếm phải ngon mới cạnh tranh đc.
@Darklord.Py Chuẩn đấy mua lại Baidu có khi lại là con cưng của TQ. Iphone lại bán tằng tằng
@aws Ngon hay ko nằm ở data là chủ yếu, chứ thuật toán đưa ra kết quả ngon mà dữ liệu ít thì củng hẻo thôi. Mà về data thì anh Mic bao năm còn chịu ko thấu anh Go nữa là
khoastk
ĐẠI BÀNG
4 năm
@crazyhotdog1981 Chuẩn. Ko có youtube chắc đéo bao giờ mua đồ apple. Ko có youtube bán ngay con iPhone với ipad đi ngay.
Haithang7512
ĐẠI BÀNG
4 năm
@crazyhotdog1981 Rất tốt nếu bạn đã biết nhìn xa hơn ka ka
Khó mà ăn dx google ở mảng này mặc dù mọi thứ mình đều dùng app mặc định apple nhưng apple map quá cùi so google map là điển hình
@johnny dũng Khi có khả năng Bạn có thể có con với người này hay người khác , chỉ tuỳ thuộc vào thời điểm lý tưởng để quyết định...
Người khác cũng vậy ...
Phụ nữ thì có nhiều khả năng tự có hơn 😃 Apple hình như là phụ nữ ...
@TsanHoang Apple chưa có tuổi đời tuổi đảng so vs chị google trong lĩnh vực này
Haithang7512
ĐẠI BÀNG
4 năm
@johnny dũng Đúng vậy bạn mail của google cũng ngon hơn và map của google cũng ngon hơn của apple nhiều nhưng nhà giầu mà họ cứ phát triển những gì họ cần để một ngày nào đó họ sẽ cần dùng đến nó hoặc người dùng trong trường hộp bất đắc dĩ cũng có cái dùng dù không tốt nhưng vẫn hơn không có.
@johnny dũng Cũng tùy sản phẩm bạn ạ, tablet của gg chết 1 cách đau thương ạ ...
Và mình vẫn sẽ chọn Google, ít nhất cho tới khi công cụ này của Apple sánh ngang với Google 😄
Ứng dụng đầu tiên Mình xóa trên iPhone là bản đồ của Apple, kakaka
khoastk
ĐẠI BÀNG
4 năm
@duyhungno1 Ở Hàn Quốc toàn xài bản đồ bản địa. Google map với apple map ko có cửa.
akira6789
TÍCH CỰC
4 năm
@khoastk Nhật cũng vậy chủ yếu Yahoo với mấy hãng địa phương, chủ yếu tra tàu với bus 😀
hiiam252
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Shopduy-net Amap ở châu âu không hề thua kém Gmap. Và hơn ở cái load map
hiiam252
ĐẠI BÀNG
4 năm
@FlewOverTheCuckoo'sNest Chức năng ngoại tuyến của gg khá là tệ vì k tuỳ chỉnh được. Đi từ nước này qua nước khác mất công tải mấy khung về xong được tầm 1 tháng lại mất. Nhiều khi quên tải cái là xong
Sao lại phải làm nhỉ? Tốn công sức, mất phí của GG nữa.
@Nguyễn Tùng Dương Mảng thu chính của apple đâu phải quảng cáo, apple còn loại đi quảng cáo trong các app của mình mà, như shazam đó. Google thì lại kiếm tiền từ quảng cáo, thay vì tự làm, để google kiếm tiền từ quảng cáo rồi mình cũng được hưởng không phải lợi hơn sao
VA20
ĐẠI BÀNG
4 năm
@aiglove Nhờ có Google Search mới có Google gã khổng lồ công nghệ của ngày hôm nay, hay lớn hơn là Alphabet Inc. Google Search là nồi cơm chính của tập đoàn nhà người ta, quảng cáo dựa vào đó, ông ý nói như không. Kkk
aiglove
CAO CẤP
4 năm
@tranquangvi2010 Yes 😁 chúc bác ngày tốt lành
VA20
ĐẠI BÀNG
4 năm
@aiglove Bạn cũng vậy. Chúc vui vẻ!
Bản đồ rồi thì đến tìm kiếm thôi.
Cơ mà bản đồ thì mình vẫn xài Google map ^^
@dualshoсk Bạn qua mấy nước phát triển như Mỹ Nhật thì Apple Maps nó ngon gấp 69 lần google maps
Tomism
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Google [bot] Đọc 69 lần mà bật cười ^^ hy vọng ngày nào đó nền tảng ứng dụng người Việt Nam được sử dụng sẽ tốt hơn, ngang tầm hoặc vượt các nước phát triển.
@Google [bot] Tiếc là dữ liệu bản đồ Apple Map ở VN chán đời quá
hiiam252
ĐẠI BÀNG
4 năm
@dualshoсk Vì ở Vn người dùng ít dùng Amap nên ít dữ liệu. Muốn nhanh ngon thì có thể vào dùng rồi bổ xung hoặc đề xuất chỉnh sửa cái sai là nhanh ngon ngay
valenkira
ĐẠI BÀNG
4 năm
Ý tưởng mang đậm tính chất giải trí
Khó lắm. Quan trọng là gg đang đủ tốt rồi. Thị trường công cụ tìm kiếm đã xác định dc rồi, k như quá khứ nữa.
Rồi Google Search vẫn là bá chủ mặc cho A hay Mic phát triển công cụ search của họ.
Cá nhân tôi vẫn thích Google hơn vì kết quả phù hợp với vị trí, ngôn ngữ địa phương và hàng tá tiện ích đi kèm.
BenGlo
CAO CẤP
4 năm
@Linh Nguyen ID Công cụ Search của Mic cũng lâu đời rồi mà 😃
@BenGlo Tuổi đời lâu nhưng do Ms lười cải tiến nên ở VN thì vẫn chưa ngon so với Google.
BenGlo
CAO CẤP
4 năm
@Linh Nguyen ID Google thì update map liên tục nên Bing map của MS tụt xa dần
@Linh Nguyen ID Chuẩn. Mình Sài Edge mặc định cho đt,iPad,laptop,pc nhưng công cụ tìm kiếm thì chỉ có thể là Google
willxlazy
TÍCH CỰC
4 năm
cái này thực sự khó, vì sau ngần ấy năm Apple Maps vẫn chưa thể thay thế được Google Maps trên iphone (giống như safari)
@willxlazy Ở VN thôi, bên này mình dùng Apple Maps rất ngon, chỉ làn đường và hiển thị nội dung turn by turn ngon hơn Google Map
@willxlazy Thích safari nhất
willxlazy
TÍCH CỰC
4 năm
@dac em ở Pháp, và đi du lịch ở Ý, Hungary, TBN.... tất cả thì đều thấy Google Maps vẫn chi tiết hơn, đơn giản như giờ giấc cửa hàng, các đường nhỏ, đường trekking hiking thì Apple maps ko đầy đủ / chậm cập nhật.
@willxlazy Âu chắc Apple Map yếu hơn ở 1 số thông tin ngoài lề, Mỹ cũng vậy.
Cơ mà mình ko dùng đến mấy thông tin đó nên mình thấy ok. Mình thấy Apple Map trình bày sáng sủa hơn, nhất là turn by turn
Mình đăng nhập để nói Duckduckgo (trong bài nói rồi).
Apple mà mua Duckduckgo thì chắc cũng được, như IBM mua Redhat.
Mà Duckduckgo như vịt trời ấy, người dùng gắn bó vì những gì Duckduckgo làm hơn là bị bó buộc vào Duckduckgo, có lẽ không phù hợp với triết lý kinh doanh của Apple.
BrioPc
TÍCH CỰC
4 năm
Bing của Mic làm không lại Google, Apple mà hơn chả lẽ mình đổi thói quen sử dụng sao ta...bữa xài bing khó chịu vl, phải quay lại google.
BrioPc
TÍCH CỰC
4 năm
@TsanHoang Tại sao vậy bạn? Nó chuyên môn hơn à?
@BrioPc Mình cũng đang tìm hiểu lí do nhưng tin rằng nó an toàn hơn vì đa số các app về y khoa họ yêu cầu dùng Bing thay vì những nguồn khác...
hồ sơ bệnh nhân được trao đổi hàng ngày giũa văn phòng bác sĩ với các bệnh viên , trung tâm xét nghiệm, các hãng bảo hiểm , cơ quan thuế và nhà nước. v v nên có thể chỉ tập trung vào một nguồn thôi 😃
@BrioPc Và Bing cũng là công cụ tìm kiêm của Microsoft, nền tảng chính của Win, nhanh và dễ dùng ...Thỉnh thoảng ghé qua vp làm việc của bà xã thấy các áp làm
Việc rất mượt và nhanh ...
@BrioPc bing nếu để tìm kiếm thông tin bằng tiếng Anh thì tôi thấy ngon hơn google, còn tìm kiếm thông tin bằng tiếng việt thì lởm
Tóm lại nội dung Apple lấn sân sang mảng quảng cáo phát triển công cụ tìm kiếm để hiển thị quảng cáo tốt hơn
Run4yrlife
TÍCH CỰC
4 năm
@hung.nexus Hình như bạn hiểu ngược lại thì phải
ken1435
TÍCH CỰC
4 năm
NẾU tương tự như cái Apple Maps thì mình tin cái Apple Search nếu có cũng còn lâu mới support tốt cho Việt Nam bằng Google
Hoan hô Apple, vừa tạo thêm giá trị cho người dùng sp Apple, vừa giảm bớt quyền lực của Google.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019