CCCD gắn chip điện tử được phê duyệt, áp dụng từ năm 2021

Nam Air
2/9/2020 17:29Phản hồi: 258
CCCD gắn chip điện tử được phê duyệt, áp dụng từ năm 2021
Đại tướng Tô Lâm (bộ trưởng Bộ Công an) cho biết Thủ tướng đã ký Quyết định số 1368 phê duyệt đề án tích hợp chip điện tử vào thẻ Căn Cước Công Dân (CCCD). Đề án này sẽ được triển khai song song cùng với Cơ sở dữ liệu quốc gia về dân cư, dự kiến áp dụng cả 2 từ đầu năm 2021.

Thiếu tướng Tô Văn Huệ - cục trưởng Cục Cảnh sát quản lý hành chính về trật tự xã hội cho biết chủ trương của BCA là đến ngày 1/7/2021 sẽ thay thế toàn bộ CMND 9 số bằng CCCD 12 số có gắn chip điện tử.

Theo TTO
258 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Hi vọng thành công!
police_no7
TÍCH CỰC
4 năm
@Rubyan Quá chuẩn
police_no7
TÍCH CỰC
4 năm
@vqk Kể cả đổi CMND 9 số. Hiện nay có một số tỉnh vì "một lý do nào đó" chưa cấp được CCCD 12 số, thì khi cấp đổi CMND vẫn sẽ được cấp CMND 9 số và vẫn sẽ giữ nguyên số CMND(nếu người được cấp không chuyển HKTT sáng tỉnh khác).
bber2611
ĐẠI BÀNG
4 năm
@okimdull Giống số nhưng khác bản chất đó bạn. Đi vay bank là biết liền 😆
inviet
TÍCH CỰC
4 năm
@okimdull Nó nói dóc khỏi suy nghĩ đó bạn, ai đã làm cccd đều biết trước đó là 9 chuyển sang 12!
Yên tâm năm 2022 lại thay đổi nữa mà lo gì 😁
khoa318
CAO CẤP
4 năm
@Hạt mè bé xíu chuyện đâu còn có đó, quan nhỏ ai cũng biết nhưng mà sợ bệnh chết nên ngơ ngơ tí ấy mà =)))
@JoseyHan hóng đến cái ngày mà con chip dc cấy vào sau gáy
@Hạt mè bé xíu Mua quốc tích Cyprus nữa bác
sboy888
ĐẠI BÀNG
4 năm
@JoseyHan Khổ thiệt mấy công nghệ này không mới. Lúc đổi qua căn cước thì lẽ ra nghiên cứu kĩ rồi mới làm. Này đúng là vẽ ra lấy tiền dân.
chim say
TÍCH CỰC
4 năm
gắn thêm cái quỹ tín dụng cho bro
tanphu992
TÍCH CỰC
4 năm
@chim say khi đã gắn chíp thì tích hợp gì cũng đc bạn à
Nên phát hàng song song hộ chiếu mới luôn 1 lần đi, thêm CCCD và Hộ chiếu ảo thì càng tốt. Bỏ cái sổ hộ khẩu là tốt rồi
tanphu992
TÍCH CỰC
4 năm
@kobebryant gắn chíp là làm đc rồi bạn
crabs
CAO CẤP
4 năm
@kobebryant Sắp tới bỏ sổ hk thế mà trên cccd lạ có nơi thường trú? Nó cứ nhùng nhằng nhũng nhẵng nhỉ.
Kèo thơm, quá thơm.
AmbitiousGay
ĐẠI BÀNG
4 năm
@caffeinezzZ Bao nhiêu là tiền thuế tôi và mọi người đang cày và đóng hàng tháng :|
@caffeinezzZ Kèo này thơm, nhưng mà thơm với ai thì chưa biết
khoa318
CAO CẤP
4 năm
@caffeinezzZ thơm trên dưới thúi =)))
Có bị trừ điểm hông dzạ 😌
@Bão Sài Gòn một năm có 12 điểm hạnh kiểm, bác hết điểm thì tước quyền công dân đó
@Lục Văn Vinh Hết 12 điểm là vô tù với số tháng là số điểm ứng với số điểm âm nhé. Ăn tết xong là vô tù luôn. 😁
khoa186
ĐẠI BÀNG
4 năm
@bucom2486 nó chơi theo kiểu khựa , camera AI xem ngoài đường có đái ỉa , xả rác vi phạm giao thông gì ko , nó trừ điểm méo cho đi máy bay thì méo mồm
@bucom2486 Cmt như này là bị trừ 1 điểm nha bác 😆)
Gộp bằng lái, cccd, thẻ atm, cà vẹt xe, thẻ bảo hiểm,..... vào chung 1 thẻ cho gọn. Ví đỡ dày.
@trung76 Thời mình thì chưa chắc sướng nhưng càng về sau thì càng sướng là chuyện chắc chắn. Cứ như cái thời có điện thoại và tivi là rất gì đó và này nọ, đến khi tivi phổ biến thì có adsl là cái gì đó càng xa xỉ hơn đến bây giờ cũng tầm 15 năm thôi đã thay đổi chóng cả mặt, nghèo thì nghèo cũng cho thằng tèo cái sờ mắc phôn.
@vqk Bằng lái có thể làm riêng vì bằng ở Việt Nam sắp tới theo tiêu chuẩn quốc tế, bác nào hay xuất ngoại thì không phải xin đi cấp lại cái bằng khác.
@Tết Công Gô Đúng rồi. Nếu bằng vn theo quy chuẩn quốc tế thì rất tiện, mình sống ở châu Âu về VN dùng bằng nước ngoài cấp và xin cấp bằng vn (đã nhận đc đến năm 2036. Còn bằng vn hiện tại sang đó ko đc công nhận, bạn mình mấy ng sang đều phải học và thi lấy bằng sở tại
@trung76 Cũng phải thay đổi từ từ thôi bạn, thời đại mở cửa mà.
May quá. Lấn cấn chần chừ chưa đi đổi. Có khi trì hoãn cũng là tốt đấy chứ :v
@Phuongkak Mình tháng 9 này là hết hạn, thôi cố đợi sang năm đi đổi luôn thể
Thật mắc cười khi Chứng minh mình là Nhân dân. Ngôn ngữ miền ngoài quái lạ thật.
bupbechanh
TÍCH CỰC
4 năm
@from team b with love Thì đúng rồi, mấy thằng dốt chỉ biết đánh nhau, tới lúc được đưa lên làm quản lý thì đem tư duy ngu dốt vào luật nên đời sau bị ảnh hưởng.

Giới trẻ sau này tư duy tiến bộ hơn, nghĩ rộng và xa hơn nên mới dần dần thay thế được những cái ấu trĩ lạc hậu ấy.
qqqaaaarrrr
ĐẠI BÀNG
4 năm
@from team b with love Chứng minh "thư" nhân dân bạn nhé.
@from team b with love Chỉ có bọn 3/// mới không cần chứng minh thôi 😃
revention
TÍCH CỰC
4 năm
@tanthanh2009 Ủa mình nói gì về tên gọi CMND và CCCD hay gì mà quote vô vậy?
lambda_hwang
ĐẠI BÀNG
4 năm
Chip này là NFC hay gì nhỉ?
@lambda_hwang chíp này là Dual interface nhé.
dùng được tiếp xúc vật lý như Sim đt, và chức năng không dây dùng để làm lớp bảo mật thứ 2.
tương tự như bảo mật ngân hàng bây giờ vậy.
@nguyen tuan luc Chip này đâu định vị đc mà nhiều người sợ nhỉ 😁
@JoseyHan Có định vị thì cũng có gì đâu mà sợ bác, trừ khi làm chuyện mờ ám mới sợ thôi, mà có nhiều bạn nghĩ mình là nhân vật quan trọng nên bị ảo tưởng đấy bác 😂. Mình sống ở Việt Nam, là công dân Việt Nam thì Việt Nam quản lý mình là chuyện bình thường thôi, trừ khi thế giới này vô chính phủ thì điều trên mới sai.
@JoseyHan Đúng rồi, chíp này là dạng sóng ngắn, nên không thể định vị như sim đt được.
dạng tiếp xúc không dây của loại này gần giống giao thức NFC
aimitaka
ĐẠI BÀNG
4 năm
đù, vậy thẻ CC hiện tại có phải đổi ko ta ? nếu đổi có phải đổi số nữa ko ? bữa chỉ đổi cmnd lên thẻ CCCD mà bao nhiêu phiền phức kéo theo...sao nó ko ghi thêm số CMND cũ vô nữa cho đỡ phiền phức nhỉ
bupbechanh
TÍCH CỰC
4 năm
@tanthanh2009 Khi bạn được cấp CCCD mới, họ sẽ đính kèm 1 tờ A4 xác nhận đổi 9 số CMND sang 12 số CCCD.

Vấn đề là không phải lúc nào bạn cũng đem theo tờ A4 đó, trừ khi làm mấy cái như vào giao dịch bank, mua nhà, đóng thuế ....

Chắc hồi xưa nghĩ VN mình dân ko thể phát sinh quá 9 con số nên mới đặt 9 số.

Sau này VN đông dân như khựa, lúc đó có thể sửa lại thành 15 số cũng nên.

Rồi mỗi lần đổi lại hành xác người dân.
@bupbechanh Tôi đi làm mới căn cước ( đổi từ cmt lên cc) mà không hề có tờ a4 đính kèm xác nhận số cmt cũ đây, mặc dù trong đơn viết rõ ràng là có yêu cầu cấp giấy xác nhận.
Sắp tới đi đổi các dịch vụ ngân hàng, bảo hiểm ko biết phải làm sao đây.
@Pentanol Sao lúc lấy căn cước ko hỏi lại ngay, giờ còn trách oán ai? Có mồm ko biết hỏi? Mồm để trưng ah? Hay hỏi sợ bị người ta đánh àh mà ko dám hỏi
@Hoang Long. Giấy hẹn đưa cho bọn chuyển phát nhanh nó gửi căn cước về nhà thôi chứ lên chỗ làm căn cước lần nữa mất thời gian, lại còn dịch bệnh nữa.
ddamme
TÍCH CỰC
4 năm
Lại đóng vào kho thêm đống tiền ... 😃
VA20
ĐẠI BÀNG
4 năm
CCCD đã làm rồi (không có chip) thì sao nhỉ, chắc phải đổi?
tomato459
ĐẠI BÀNG
4 năm
@tranquangvi2010 thích thì đổi, k thì thôi
@tranquangvi2010 ai làm mới thì bắt buộc chip, hết hạn cũng vậy.
còn hạn, còn tốt thì thong thả
VA20
ĐẠI BÀNG
4 năm
@xuhariver Tốt rồi bạn, đỡ mất công làm mới.
t2d90bn
ĐẠI BÀNG
4 năm
✯ phải là chip ẩn bên trong nhỉ.
@t2d90bn chíp ẩn là loại cổ điển rồi bạn ơi, loại đó bảo mật kém.
chíp bây giờ có cả tiếp xúc vật lý và tiếp xúc không dây tích hợp, bảo mật rất cao và đang đươch các ngân hàng phát triển mạnh gần đây.
@nguyen tuan luc chip ẩn là chíp gì bạn ơi. chưa hiểu lắm
@leemanhj916 là cái loại chip ẩn trong thẻ, kiểu như mấy cái thẻ chấm công hay thẻ ăn của c ty ấy, loại cổ điển
hoangemini
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Tùng Anh Hà chip đó cùi bắp! họ gắn chip giống thẻ tín dụng bây giờ ấy, là có thể cắm vào máy post hoặc 1 chạm
duongpa
ĐẠI BÀNG
4 năm
Làm đi, rồi làm ơn rút gọn giấy tờ linh tinh đi. Chứ 30 tuổi, có CCCD mới rồi, mà làm giấy tờ gì ở phường cũng đòi giấy khai sinh, sổ hộ khẩu, trong khi ở thẻ CCCD đều đã có đủ các thông tin đó. Mong nhà nước sớm rút gọn các quy trình nhiêu khê, rườm rà cho dân bớt cực khi đi làm giấy tờ.
@duongpa Rồi có muốn làm gì không? Cảm thấy khó quá thì thôi đừng làm 😃) mình chỉ nói vậy thôi 😃)
duongpa
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Công Thành 1115 Nay ko đi khai giảng à?
@duongpa Anh 30t mà em còn dạy anh được? Nghĩ trường nào còn dạy được em? Lớn rồi thì dùng suy nghĩ để nói chuyện đi anh 😆 đừng có lên mạng xài dấu chấm hỏi thì nghĩ đó là câu hỏi nha? Có mấy cái chấm hỏi người ta nhìn vô là biết trình độ của anh chỉ có như vậy thôi đó. Thân
duongpa
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Công Thành 1115 😄
4408ClymerCt
ĐẠI BÀNG
4 năm
học theo tq dễ qly dân
traind
CAO CẤP
4 năm
2016 làm cccd 1 lần 2018 hết hạn phải làm lại, năm sau lai phải làm lại tiếp.5 năm 3 làn đi làm thẻ, mất công mất việc vl. May có thằng b làm trong đó ko phải xếp hàng, xác định đi làm xếp hàng từ 5h sáng
longchitchit
ĐẠI BÀNG
4 năm
@bupbechanh Tôi ở Hn vào https://hochieu.xuatnhapcanh.gov.vn/faces/index.jspx
Trang chủ | Tờ khai điện tử đề nghị cấp hộ chiếu
hochieu.xuatnhapcanh.gov.vn

Nhập thông tin xong đến nộp tiền 3 phút là xong.
traind
CAO CẤP
4 năm
@bupbechanh @longchitchit chỗ mình quy trình dky chẳng khác gì thời trước. Đến xếp hàng nhận phiếu dky, ko cho dùng mẫu đky ở nhà đến nộp. Dân họ xế hàng từ 5h sáng, lần đầu mình đi 7h đến họ còn ko phát nữa bắt hôm sau đến.
traind
CAO CẤP
4 năm
@JaegerH.. Thế mỗi lần cần xác nhận lại phải mò về quê để xin à??? Rồi bác đi xin vào thứ 7 hay chủ nhật à? Mất 1-2 ngày về xin nghỉ để về làm có bất tiện ko?
@traind Bạn tham khảo: “Trước đây, công dân có yêu cầu cấp Giấy xác nhận số CMND khi chuyển sang thẻ Căn cước công dân phải điền “Có” vào mục 22 tại Tờ khai Căn cước công dân, hiện nay thì không cần nữa (Mẫu Tờ khai Căn cước công dân đã được thay đổi từ ngày 18/11/2019 theo Thông tư 41/2019/TT-BCA).
Theo đó, Giấy xác nhận số CMND được trả cho công dân cùng với thẻ Căn cước công dân.
Như vậy, ngoài việc dùng CMND cắt góc thì người dân còn có thể sử dụng Giấy xác nhận số CMND để đối chiếu CMND cũ và thẻ Căn cước công dân là của một người.”
xjutommax
ĐẠI BÀNG
4 năm
Từ từ tích hợp hết vào 1 cái thẻ cũng hay. Khả năng cao sẽ được tích hợp CCCD với GPLX và sổ hộ khẩu.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019