Fujifilm giới thiệu ống kính 50mm với khẩu f/1, giá 1500 USD

Didu
3/9/2020 6:58Phản hồi: 102
Fujifilm giới thiệu ống kính 50mm với khẩu f/1, giá 1500 USD
Fujifilm hôm nay ra mắt ống kính tiêu cự 50mm cho máy mirrorless mà họ gọi là ống kính đầu tiên có khẩu f/1.0. So với những khẩu độ phổ biến như f/1.4 hoặc f/2 thì có thể thấy f/1 là một mức độ mở lá khẩu rất lớn, giúp cho việc chụp thiếu sáng hoặc làm nổi chủ thể được tốt hơn.

Đây sẽ là ống kính dòng X thứ 35 mà Fujifilm giới thiệu, nó có tiêu cự 50mm và f/1.0, trước đó Fujifilm đã có ống 56mm với khẩu là f/1.2. Canon hay Nikon đều có hoặc đã từng làm những ống kính với khẩu mở rất lớn, Nikon có ống với khẩu f/0.95 cho dòng Z, hoặc Leica cũng có một ống với khẩu tương tự cho máy range-finder. Fujifilm sẽ bán ra ống kính mới này với giá 1500 USD.

Nguồn: DPreview
102 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

DOF chắc mỏng dính
Pony.
ĐẠI BÀNG
4 năm
@victorjr Bạn này nhầm lẫn rất lớn về kiến thức cơ bản. Các bạn trên đã giải thích rồi mà bạn có vẻ vẫn không hiểu 😁 bạn thuộc người chơi "máy ảnh gia", quá thần thánh cái cảm biến fullframe
victorjr
ĐẠI BÀNG
4 năm
@vezper thần thánh gì đâu, chụp thấy nó xử lý được nhiều pha dễ dàng hơn crop thì nói thôi, đó là thực tế còn các lý thuyết gia cứ tiếp tục bàn về kiến thức trên giấy nhá
thienchay
ĐẠI BÀNG
4 năm
@victorjr bạn vẫn nhầm cơ bản về "góc nhìn tương đương" đó, ff và crop khác nhau về góc nhìn, còn về DOF là hiệu ứng quang học, nên do lens quyết định ạ, co2 3 điều ảnh hưởng tới DOF. Mình trích dẫn của bạn DatTran
"
(A) Cùng khoảng cách cảm biến/bản film tới vật, lens giữ nguyên khẩu độ, tiêu cự càng dài thì DOF càng mỏng và ngược lại.

(B) Cùng khoảng cách cảm biến/bản film tới vật, lens giữ nguyên tiêu cự, khẩu độ càng lớn thì DOF càng mỏng và ngược lại.

(C) Lens giữ nguyên tiêu cự, giữ nguyên khẩu độ, khoảng cách cảm biến tới vật càng ngắn thì DOF càng mỏng và ngược lại.
"
cái bạn nói tới là để cho góc nhìn tương đương ff nên bạn đã thay lens ạ, các khái niệm này dễ nhầm lẫn nhưng nghiên cứu chậm lại 1 chút thì bạn sẽ hiểu rõ về nó.
còn vần đề sensor to nhận ánh sáng nhiều hơn là ko đúng nhé, nó cho DR cao hơn và khả năng khử noise tốt hơn thôi ạ, đó mới là cái ăn tiền của sensor to, à còn góc nhìn nữa.
thienchay
ĐẠI BÀNG
4 năm
@victorjr chắc bạn nghĩ chỉ có bạn chơi ff và mọi người đang xài crop :v
có người vẫn dùng ff thậm chí mf nhưng lý thuyết cơ bản là phải nắm rõ ạ, vì đó là kiến thức cơ bản mình nhầm ng ta cười ý.
Người ta chơi Fuji một phần vì nhỏ gọn
Ông Fuji làm con lens bự không khác gì lens FF
😆
@Seraphic_Wingz vẫn nhỏ hơn mấy lens 50 f1.4, 85 f1.4 FF
mq091109
ĐẠI BÀNG
4 năm
Mình chưa biết chụp thì chắc chỉ nên mua Canon 750 để chụp thử.
Uầy, Fuji nghiêm túc thật sự với crop quá. Chắc muốn chiếm vị trí top trong phân khúc crop. Và cả MF.
@nbgiang88 Smartphone nó chạy dò điểm nét trên diện tích sensor bé tí thì nhanh là phải. Với lại chip của smartphone thì vì là xu thế rồi nên hiện rất chi là mạnh
@ChiCoMotSuThat Smartphone sensor bé tí tẹo + thêm ống kính gọi là f1.mấy gì đó + thêm góc rộng trên sensor bé tí đó thì dof nó dày cộp nên lấy nét nhanh là đúng rồi. 😁
@xuantruong1992 Đấy đấy. Nó đấy. Phân tích ra thì biết là bên nào dễ, bên nào khó. Nhưng với phương diện người dùng thì cứ nhanh là khoái trước cái đã :D
@nk0ktran96 chắc phải ngang với mấy ống 85 1.4 hoặc 85 1.2
scattered
TÍCH CỰC
4 năm
Lens cho crop sensor sao so với mấy con lens của FF được =.=' Bài viết dễ gây hiểu nhầm vl. f/1.0 cho crop thì độ phức tạp ngang với mấy con f/1.4 cao cấp bên FF, nói như vậy để thấy cái ống Nikon f/0.95 và Fuji f/1 này khác biệt lớn như thế nào.
scattered
TÍCH CỰC
4 năm
@Ác thần_ls Chỉ có fanboy như bạn mới đi nâng bi như vậy thôi :v Đọc lại xem mình nói cái gì từ đầu? Chỉ nói duy nhất chuyện lens full frame f/1.0 phức tạp hơn lens crop f/1.0. Vậy mà nhảy vào cắn càn nước sôi đổ vào háng. Thể hiện cho lắm, ngay cái câu: "nhưng quy đổi tương đương thì có con 110f2 quy đổi ra nó ngang vs 85f1.4 trên FF roài" là hiểu trình rồi.
@scattered Hẳn là fanboy..nói tn cho bạn dễ hiểu nhé..thích ý.mời ông qua chỗ tôi..bất kể lens nào..body nào ..hãng nào tôi cũng có cho ông trải niệm..hẳn là fanboy..nếu có là fanboy chắc tôi fan tất cả các hãng mất..chả có con máy nào tôi chưa mua chưa bán chưa dùng cả.. Cỡ ông dùng dc bn con lắm mà bày đặt trình vs ko.cảm biến MF trên GFX.lớn hơn 1.7lần so vs FF tính quy đổi ông lấy 110*0.78 lên xem ra tiêu cự bn..óc Toàn..à mà thôi.buồn cười vl.cỡ ông.nói thật..Dell có tuổi nc vs tôi nhất là về thiết bị..thế thôi🤣🤣🤣
@scattered Bạn ơi, GFX nó hướng đến nhu cầu khác về độ nét và chi tiết ảnh, khẩu lớn ko phải trọng tâm mà nói chuyện có hay không. FF vì muốn dof như MF nên mới phải làm khẩu to đấy. Quan trọng Fuji họ muốn làm ko thôi ạ. GFX sắp ra 80 f1.7 đấy, còn mấy con f1.4 có mitakon của tàu bạn nghĩ Fuji nó thua tàu chắc. Fuji làm len cho biết bao hãng MF còn dc. F1.4 trên FF thậm chí trên crop đã quá mỏng rồi.
@scattered Nhìn giá là biết ngay mà
Ngon đấy
Fan fuji có hàng ngon rooit
Ra là hốt thoai
minhtu8890
TÍCH CỰC
4 năm
Cảm biến apsc đâu chịu nổi khẩu này. Khẩu 1.4 là bị viền tím đến không còn gì tầm hình
tuan anh abc
ĐẠI BÀNG
4 năm
@thienchay vẫn tím nhé 😃) đừng thần thánh hóa nó quá.
minhtu8890
TÍCH CỰC
4 năm
@loveskyvn Có lần mình mượn được lens canon 50 1.4 gắn lên con a6000 của mình mở khẩu 1.4 chụp chẳng được gì đã vậy bị viền tím đầy trong hình
@minhtu8890 con 50 1.4 của canon là con lens cùi bắp, cả con 85 f1.8 nữa viền tím nặng luôn
thienchay
ĐẠI BÀNG
4 năm
@tuan anh abc vậy là do bạn 😃)) lens nào cũng có 1 khoảng cách/khẩu/hướng sáng mà bị tím nhé, nên việc hạn chế nó là do ng chụp, còn bạn nói tím đến ko còn gì tấm hình thì xem lại, mình xài qua 1.4 tới 1.2 luôn rồi ạ.
chờ tinhte trên tay
roycaro5151
ĐẠI BÀNG
4 năm
haha, fuji chơi kỳ ,tiêu cự 50mm mà cái ống to dài cỡ 10 phân thì thiết kế tệ hơn mấy con lens 50mm của DSLR nữa =)))
wormwon
TÍCH CỰC
4 năm
@roycaro5151 1.0f thì đương nhiên to chứ có phải 1.4 1.8 đâu mà so như vậy
@roycaro5151 Óc ....à mà thôi..tiêu cự 50 nhưng ông mở to mắt ra xem nó là khẩu nào đã là F1.0 đấy ông thần..có mình fuji làm ra dc và có cả AF chứ nhìn sang sony con sony zeiss 50f1.4 chắc ông còn chưa dc cầm bh nó còn to hơn con này..50f1.2 R của canon cũng vậy luôn..mà khẩu còn nhỏ hơn
tuan anh abc
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Ác thần_ls khẩu nhỏ hơn 1 tí nhưng cảm biến nó to hơn nhiều vcl đấy 😆
@tuan anh abc Cái đó thì rõ rồi..chuyện cảm biến nó ko liên quan bạn ây..đang nói tới lens thôi. Và cái nữa nếu bạn chưa biết khẩu nhỏ.hơn 1 tí.nó đúng khi khẩu độ từ.f1.2 trở lên thôi..chứ xuống đến F1..vs f0.95 thì nó là chân trời khác rồi..nội riêng cái dof tạo dc hiệu ứng dream là mấy con từ f1.2 trở lên đã ko bh làm dc rồi. Kể cả có là FF..nếu bạn từng dc trải niệm lens GM 100mmf2.8 APD. Thì lens XF 50f1.0 này cho hiệu ứng gần tương tự luôn..bokeh nó mềm.mướt hơn hẳn
Hornet600
TÍCH CỰC
4 năm
Chụp ảnh với lens kfhẩu lớn thì các bác nào thích xóa background mù mịt, với điều kiện chụp mặt mẫu chính diện.

Chụp mẫu với góc nghiêng thần thánh thì 1/2 mặt mẫu cũng mờ mịt luôn, DOF quá mỏng.
thienchay
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Hornet600 chụp bán thân hay chụp cả mẫu thì 500mm mà f1.0 nó lại quá là ngon bác ạ.
Ực
cvn
TÍCH CỰC
4 năm
Lens f1 cho máy crop chỉ được như f1.5-f1.6 ở lens cho fullframe thôi.
@cvn Ẩu rồi bạn ây...với khẩu từ f1.4 lên thì đúng chứ từ f1.2 đổ lại thì ko nhé..quy đổi trên lí thuyết.và góc nhìn cảm biến thì f1.0 trên con này sẽ tương đương f1.4 trên FF.. Tuy nhiên Vấn đề ở đây là lens khẩu tận F1.0..Càng gần về khẩu F0 thì Dof càng mềm và mịn..từ F1 trở xuống sẽ tạo dc hiệu ứng Dream..kể cả vs bokeh.mà những lens f1.4 trở lên ko bh làm dc..nếu bạn đã từng dc chụp những lens như GM 100f2.8 APD dof mó mướt tn thì dof con này cũng gần như vậy luôn.
Và cái mình quy đổi kia là dựa trên góc nhìn cảm biến chứ ko phải trên quang học của lens bạn ây..đừng nhầm lẫn.
rufa
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Ác thần_ls bác có phải có cái Mac Pro và leica đúng không ạ? hình như xưa có tham gia macvn. Em tham gia tranh luận tý. Như quan điểm của bác, thì trên FF tiêu cự 85, thì khẩu 1.2 chắc giá trị hơn khẩu 1.4 đúng không ạ? nên canon nó mới đặt giá cao thế chứ
@rufa Khẩu càng lớn.giá càng cao là phải rồi bạn..chế tạo khó mà..chưa tính đến công thức quang học đi kèm nữa..
w810i
CAO CẤP
4 năm
Nhiều máy ảnh gia tranh luận quá, lót dép hóng 😁
Mr Dulo
CAO CẤP
4 năm
Wao
thienchay
ĐẠI BÀNG
4 năm
Nhiều máy ảnh gia chém kinh quá, nào là khẩu độ của lens cho cảm biến crop cũng nhân hệ số crop với khẩu của lens cho FF 😆)))
Sắp 2021 rồi mà kiến thức kỹ thuật quang học cơ bản thôi mà nhiều bạn hiểu nhầm quá :v
@thienchay Vẫn nhiều thanh niên nhầm nhọt.quen tay trồng trọt hỏng nguyên 1 thế hệ vậy đấy bác..ạ..nên các cháu h mở mắt ra chỉ thấy FF thôi..biết cái gì đâu🤣🤣🤣
nholuumanh
TÍCH CỰC
4 năm
Crop lúc nào cũng dễ làm hơn FullFrame
Huy_kaka
ĐẠI BÀNG
4 năm
Không biết em này lúc nào bán ở thị trường Việt Nam nhỉ

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế