Đánh giá FiiO EM5: liệu anh em có còn đủ đam mê cho một chiếc tai nghe earbud

Knah
6/9/2020 8:30Phản hồi: 74
Đánh giá FiiO EM5: liệu anh em có còn đủ đam mê cho một chiếc tai nghe earbud
Những ngày đầu chơi tai nghe, các tai nghe mình sở hữu đều là earbud, từ các em giá rẻ như tai nghe theo máy của Sony Ericsson như MH-500 hay EarPods cho đến các mẫu earbud giá rẻ như Sennheiser MX270, Yuin Pk3,.. Sau một lời gian leo thang và trải nghiệm các earbud đầu bảng như Sennheiser MX980, MX985 hay Yuin OK1, PK1, mình dần chuyển qua in-ear nguyên nhân vì không còn quá nhiều lựa chọn cho earbud tầm cao hơn. Sau gần chục năm, mới có một chiếc earbud khiến mình hứng thú và chia sẻ với ae đó là FiiO EM5

Mình thích earbud và nhiều nguyên nhân, trong đó đầu tiên phải để đến là cảm giác thoải mái khi sử dụng. Trước khi chuyển qua chơi in-ear mình luôn có cảm giác tức tai mỗi khi sử dụng in-ear, sau này nhờ các hãng ngày càng hoàn thiện cũng như có nhiều loại eartips tốt như spinfit, ortofon mà cảm giác này cũng giảm thiểu đi đáng kể, phần có lẽ vì mình cũng quen vì nhiều năm sử dụng. Có lẽ cũng sẽ có nhiều ae gặp vấn đề này với in-ear giống như mình.

Thứ 2 là về âm thanh, trước đây earbud luôn có lợi thế về độ rộng rãi về âm trường, chi tiết hơn so với in-ear cùng tầm. Tuy nhiên theo thời gian các mẫu in-ear dần dà khắc phục được tình trạng này bằng cách trang bị nhiều driver, thiết kế ống dẫn âm, ...Chính vì điều này mà gần như có rất ít hãng nghĩ đến việc cho ra mắt một chiếc earbud thực sự tốt.

Theo FiiO, họ ra mắt EM5 để phục vụ cho một số người yêu thích earbud, dự án này được khởi xướng từ năm 2017 và phải mất gần 3 năm mới chính thức ra mắt. Ban đầu FiiO dự tính chỉ sản xuất một ít để bán cho các fan của mình mà thôi. Có thể nói EM5 là sản phẩm để FiiO thử thách mình là chính chứ không phải để target vào doanh số.

Thiết kế của EM5 khá dị, có người thấy đẹp, người thì không, theo mình được biết toàn bộ housing được FiiO làm bằng công nghệ in 3D và thiết kế này dựa trên hình dáng của cây sáo. Nói chung với mình thì thiết kế này khá lạ, được cái ưu điểm là hoàn thiện tốt, resin xịn trong vắt và đeo cực thoải mái.
Cái ống nhỏ nhỏ nhìn ngứa mắt này theo có tác dụng giúp tiếng bass tốt hơn, hạn chế ù rền nhờ có 2 lỗ thoát hơi nhỏ bên trong. May mắn là cái phần ống này không gây cản trở gì đến độ thoải mái khi đeo, trái lại với mình nó còn tạo thành một cái gờ cho cảm giác bám tai tốt hơn.

Đi kèm theo EM5 là một sợi dây bạc cao cấp 4N có khả năng chuyển đổi được jack giữa 3.5mm 2.5mm và 4.5mm. Nhiều ae trong đó có mình sẽ thích thú hơn nếu có thể tháo rời dây ra được, nhưng có lẽ FiiO muốn người dùng tập trung hơn vào việc trải nghiệm chất âm thay vì trải nghiệm dây nên bỏ qua luôn phần này. Cá nhân mình thì thấy dây stock của EM5 cũng rất tốt rồi nên cũng không cần phải lăn tăn dây cộ nữa. Chỉ cần cắm vào là nghe thôi.

Để trang bị driver dynamic có kích thước 14.2 mm phủ beryllium cả 2 mặt trên EM5, FiiO phải
Nghiên cứu và làm ra một driver hoàn toàn mới chứ không dùng lại các driver đã trang bị trên mẫu tai nghe cũ như FH7, FD1. Đây cũng là driver beryllium có kích thước lớn nhất mà FiiO từng sản xuất cho đến thời điểm hiện tại.

EM5 có chất âm có lẽ cũng không dành cho số đông, so với các earbud trước đây mà mình từng sở hữu, EM5 thiếu đi một chút gì đó ngọt ngào nịnh tai để đi vào lòng người. Thay vào đó là một chất âm cân bằng, tự nhiên và có lẽ là sẽ hơi khô một chút với một số ae. Với driver có kích thước lớn, EM5 có lẽ cần burn in thời gian mới đạt đủ độ chín, tuy nhiên ở đây mình cũng chia sẻ với anh em một số cảm nhận sau khi nghe em nó kể từ khi bóc hộp.

EM5 sở hữu chi tiết rất tốt, âm trường rộng rãi và mình rất thích dùng để nghe nhạc cụ, nhạc không lời. Mình nghe album IMAGINAERUM của Nightwish và có thể nói không thể dứt ra được vì độ bay bổng ngân vang mà em nó thể hiện. Thế mạnh của EM5 có lẽ nằm ở việc thể hiện các loại nhạc cụ, nhưng tiếng sáo, guitar điện đều được hiện hiện rất chi tiết và rất thực.

Quảng cáo

Album Forever Autumn của Lake of Tears cũng trở nên réo rắt, da diết hơn qua phần trình diễn của EM5. Mình rất thích cách mà EM5 tái hiện tiếng guitar điện, tiếng kèn harmonica trong album này. Tuy nhiên EM5 cũng có điểm yếu là lượng bass không nhiều, điều này cũng không phải là khó hiểu với thiết kế dạng earbud kiểu này, chính vì vậy nếu là một basshead hay yêu thích các thể loại như EDM thì ae nên cân nhắc khi chọn EM5. Còn lại thì với gu nghe khá tạp của mình thì EM5 đều thể hiện ổn.

Mình thường dùng EM5 ở chỗ làm việc, thiết kế earbud giúp mình có thể nghe ngóng được xung quanh tốt hơn thay vì sử dụng in-ear và trở nên điếc đặc như trước đây. Ngoài ra mình cũng đeo để nghe nhạc trước khi ngủ, chính thiết kế earbud giúp mang lại cảm giác nhẹ nhàng hơn cũng như chất âm của EM5 cũng rất phù hợp để nghe các thể loại nhạc thư giãn trước khi ngủ.

Ở thời đại mà in-ear chiếm hầu hết thị trường, những chiếc earbud như EM5 rõ ràng không dành cho số đông. Việc thích hay không thích đôi khi nó nằm ở những nguyên nhân rất nhỏ chẳng đâu vào đâu. Nếu còn yêu thích earbub, mình nghĩ ae khó lòng mà cưỡng lại EM5. Còn cá nhân mình sau nhiều năm sử dụng in-ear, EM5 có thể nói là chiếc tai nghe để bổ sung vào bộ sưu tập sau nhiều năm mong chờ một chiếc earbud.
74 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Rev
CAO CẤP
3 năm
nghe in ear phê hơn chứ nhỉ? 😁
mokuniu
ĐẠI BÀNG
3 năm
@Rev mình thích nghe bass, đeo inear nghe rất phê. nhưng chỉ đeo đươc thời gian ngắn là thấy mệt tai.
dcnghia
ĐẠI BÀNG
3 năm
@mokuniu Nếu trong khoảng thời gian 1 tiếng rưỡi đến 2 tiếng mà chưa thấy đau tai thì mình nghĩ chấp nhận được đó bạn. Tại với thời gian nghe liên tục chừng đó thì nên cho tai nghỉ ngơi. Mình giống bạn, vẫn thích độ phê của in-ear hơn.
mokuniu
ĐẠI BÀNG
3 năm
@dcnghia tai mình ướt, nên ko đeo inear được lâu. đeo tầm 1 tiếng là thấy hơi khó chịu rồi.
Vido thần chưởng 😁
Heng Bảo
ĐẠI BÀNG
3 năm
@hackerkinhcan_lha mỗi tội cái mic nhạy quá còn lại oke phết
@Stone Breaker https://tainghe.com.vn/tai-nghe-vido.html
@killed Rẻ quá luôn, làm 1 cái mới đc, cái này của TQ hả bạn?
@Stone Breaker Thương hiệu TQ đó, mà bạn coi mấy con khác thử, trang đó bán cũng nhiều
l.duy96
ĐẠI BÀNG
3 năm
earbud đeo khi nằm thoải mái hơn inear nhiều :v
7 chai, cái thiệt ghê

Cũng may đã tạm dừng đam mê được 2 năm
Mình toàn đeo earbud, không thể nào đeo được inear, càm giác nhét vào tai nó cứ bị bí bí thế nào đó
JN1985
ĐẠI BÀNG
3 năm
@jackychanqn Mình cũng y chang bạn,không thể nào đeo inear được,mình thích earbud hơn mà không biết loại nào hay chỉ đeo tai zin theo máy của iphone
@nicholas_1404 Mk còn k cả biết cách đeo inear lsao cho đúng. Đút hẳn vào tai hay để nó ở ngoài.
@nicholas_1404 Earbud cũng khá nhiều dòng hay, bác thử qua mấy con DIY này xem sao, mình hay nghe nhạc nhẹ, du dương, nhạc cụ nhiều thấy khá hợp á

https://shopee.vn/product/61895179/1007716085/?fbclid=IwAR2Qu2ZbxUXr740_N84OVKmBr38AiW6f3QQDXAPmRFm2YQseuhvnvZzl_sY
hungpig83
ĐẠI BÀNG
3 năm
Lâu lắm rồi mình không còn sắm tai nghe nữa, nhưng vừa thấy bài earbud mới là cảm thấy rạo rực ngay
Yêu quá
grandish
ĐẠI BÀNG
3 năm
Đã bán sau 2 tuần chiêm nghiệm, burn-in, phối ghép các kiểu.
Bass lùng bùng, cách âm cũng ko tốt nên tạp âm lọt vào ảnh hưởng lớn đến chất lượng âm thanh.
Mid tiến nên cảm giác như giọng ca sĩ phả thằng vào mặt rất khó chịu 😔(
Được cái tách lớp chi tiết nhạc cụ ổn, âm trường tốt (lợi thế chung của earbud)
grandish
ĐẠI BÀNG
3 năm
@Knah Mình phối với Ifi hip dac, Sony A100TPS, thậm chí là Fiio M11.
Tất cả đều mang lại 1 dải bass rất khó chịu, nhất là dãi Low-bass.
grandish
ĐẠI BÀNG
3 năm
@Tuanuanchelsea@f4 Dĩ nhiên là mình ko đòi hỏi nó kín bưng như in-ear.
Nhưng nó cách âm thực sự kém so với mấy con earbud khác mình từng nghe.
--
Bass em này thật sự ko tệ nhưng low-bass nó quá nhiều, lan man và lấn dãi. Nên làm cả bài hát trở nên lầy nhầy.
grandish
ĐẠI BÀNG
3 năm
@Vickk À nó cách âm thua mấy con moondrop thật bác ạ 😃) Thế mới là vấn đề.
khitamdao
TÍCH CỰC
3 năm
Tai nghe mình đang dùng:
- earburd: Senheiser MX985
- inear: AKG N25
- Full size: Senheiser HD598
Thien Quoc
TÍCH CỰC
3 năm
Tiếp tục trung thành với PK1 thôi. Mà thử đủ kiểu rồng riếc, vẫn thấy PK1 ưng nhất với mình.
concuuduc
TÍCH CỰC
3 năm
7 triệu mua con này hơi quá đáng tiếc.
@concuuduc Múc đc ve apw rồi :v
concuuduc
TÍCH CỰC
3 năm
@Tuanuanchelsea@f4 Đúng rồi.
Mr Dulo
CAO CẤP
3 năm
Phê
Nghe có vẻ cùng gu với rose mojito, không biết fiio có hơn không nhỉ? :v
Giá cả rất phải chăng. Mình sẽ mua 1 cái để thư giãn sau những giờ phụ hồ mệt mỏi.
@Hùng Xồm Gắt đấy 😌
@Hùng Xồm Bao giờ chán cắt ra bán lại 1 bên cho mình nhé 😆
tyty0880
ĐẠI BÀNG
3 năm
Bài này dán nhãn quảng cáo, hoặc trên tay trên tai, tiêu đề đánh giá cứ thấy sai sai sao
XBlue
CAO CẤP
3 năm
Giá ác quá
hailay1983
ĐẠI BÀNG
3 năm
Giá chát quá.
Tai nghe Cao cấp
minhqp107
TÍCH CỰC
3 năm
@Knah cái bao da M15 đẹp thế bạn ơi. Có bao giống vậy cho M11 pro không?
@minhqp107 m11 pro cũng có đó bác
minhqp107
TÍCH CỰC
3 năm
@Knah Bác mua ở đâu cho mình xin tên shop hoặc link đc không?
heomat
ĐẠI BÀNG
3 năm
Sao mình đeo earbud thấy rất hay bị đau phần sụn tai nhỉ.đeo inear thì thấy thỏa mái hơn
@heomat tuỳ cấu tạo tai của mỗi người đó bác

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019