Dùng giao diện Windows trên màn hình chính điện thoại Android

Lê Huyền Vân
10/9/2020 9:4Phản hồi: 107
Dùng giao diện Windows trên màn hình chính điện thoại Android
Bài viết này mình quay lại với series tự tạo theme cá nhân hoá cho chiếc smartphone Android đang dùng. Theme lần này mình muốn chia sẽ là biến trải nghiệm trên điện thoại thành giao diện Windows.

Các ứng dùng cần thiết để tạo nên theme này:
Để tạo giao diện mới như video của mình ở trên, đơn giản chỉ cần tải thêm source Ở ĐÂY và add vào Klwp Pro cho nhanh, không cần phải lọ mọ tạo từng items, layer,... Sau đó muốn tuỳ biến gì thì tự set lại theo ý muốn cá nhân.

Cách làm cụ thể:

Khởi động Nova Launcher lên và cài làm mặc định.

theme win 102.jpg
Mở Klwp Pro, ở dấu 3 gạch, chọn Load Preset > Chọn biểu tượng file ở trên bên phải (kế ô tìm kiếm) > import file có đuôi .klwp đã tải ở trên vào.

theme win 101.jpg
Theme này bao gồm 5 cửa sổ, người dùng có thể kéo qua lại để chuyển đổi với nhiều tác vụ khác nhau và 1 cửa sổ ẩn hiển thị thời tiết và ghi chú lịch, vòng tròn nhỏ ở góc trên bên phải thể hiện thời lượng pin trên máy.
Sau khi bạn add source vào, giao diện được tạo sẵn sẽ hiện trong Kustom, nhưng chưa được set ứng dụng. Chúng ta sẽ tự setup theo ý muốn của mình. Tất cả mọi thứ đã được sắp xếp gọn gàng trong các ngăn chứa đã được đặt tên. Mỗi ngăn chứa tương đương với một vị trí trên màn hình, bấm vào đó để thay đổi các thiết lập.

Top Task Bar mặc định là nơi hiển thị thông tin Time, Bifi, Bluetooth, Notif. Icon, mình thấy đã okie rồi nên không thay đổi phần này.

Weather and Calendar là nơi mà bạn có thể vào để thiết lập những hiển thị về thời tiết (ở bên trái) và các sự kiện được lưu trong lịch (ở bên phải).

theme win 104.jpg
Ở phần thời tiết bạn có thể đổi bất cứ avatar nào mà mình thích bằng cách: Weather and Calendar > Nhóm ngăn xếp > Left > Elements > Profile Picture > trên thanh công cụ chọn FX > ở mục Bitmap bấm vào Pick Image để thêm hình của mình vào.

Bottom Task Bar là phần hiển thị các icons tương ứng với mục đích sử dụng. Trong file gốc, người thiết kế lựa chọn trình duyệt Firefox, mình không thích dùng nên đã đổi thành Google (có sẵn trong máy cho dễ dùng). Tuy nhiên anh em nào thích sự thuần tuý thì để lại nhìn cho đồng bộ.

Quảng cáo

theme win 105.jpg
Cách đổi: Vào Bottom Task Bar > Icons > Firefox > Image > trên thanh công cụ kéo chị Fix > ở mục Bitmap bấm vào Pick Image. Chọn One UI Icon Pack đã được tải về trước đó > chọn biểu tượng Google.

theme win 106.jpg
Ở phần tìm kiếm khi bật cửa sổ Google mình cũng đã gán 1 action để khi bấm vào ô tìm kiếm nó sẽ trỏ về trang tìm kiếm của google. Chọn Chrome (file gốc là Firefox) > Window > Body > Search Bar > Open Search > trên thanh công cụ chọn Touch > Bấm vào dấu + ở góc trên bên phải để add Launch Shortcut > chọn Nova action > Google Now (tại đây bạn có thể chọn hành đông khác tương ứng như Tìm kiếm, Tìm kiếm bằng giọng nói,...).

Tiếp theo là thiết lặp các cửa sổ,

theme win 107.jpg
Ở mục File Explorer, mình add thêm các ứng dụng phục vụ việc lưu tài liệu và ghi chú. Các bạn cũng có thể tự add ứng dụng khác bằng cách: Bấm vào File Explorer > Window > Body > Right > Bấm vào dấu + ở góc trên bên phải > Hình dạng, sau đó căn chỉnh kích thước ở thanh Layer và vị trí ở Position.
Tiếp tục, chọn vào hình dạng bạn vừa tạo > Fix > chỗ Texture chọn Bitmap > vào Pick Image để chọn icon cho ứng dụng. Sau đó, đến thanh Touch > thêm Launch App > chọn ứng dụng tương ứng với icon đã chọn.

Quảng cáo

107 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Cái này mà là giao diện windows 10 đó à?
canlaccg99
ĐẠI BÀNG
4 năm
@piepadjob Đúng là "ngoài kia" bác ạ. Chứ ko phải ở đây. Ko hiểu sao bài này đc lên trang chủ luôn.
piepadjob
TÍCH CỰC
4 năm
@canlaccg99 Đồng ý là bài này đơn giản, dễ làm và không mang nhiều ý nghĩa để lên trang chủ, cơ mà tự nó dc đề xuất lên trang chủ cũng không phải do Mod nữ này quyết định được, chúng ta đọc cũng chỉ nên xem như một bài chia sẻ cho chị em xem tinhte chẳng hạn, không việc gì phải căng với Mod nữ. Ý của e như vậy thôi vì thấy các bác vào nói chị Mod nữ dữ quá.
Khongtinte
ĐẠI BÀNG
4 năm
@denmilu Em ấy nhận lời cafe với mình rồi nên không rảnh đi với bạn đc. Thông cảm nhé.
@Khongtinte Để hỏi em ấy đã 😁
Đặt cái tiêu đề thế này thì hỏng
Đợt mới được Tinh Tế tặng chiếc Huawei Nova 3i (27/9/2018), mình cũng từng thử vọc 1 vài Launcher trong CH Play, trong đó có giao diện của Windows 7 cũng như Windows 10... trải nghiệm thì cũng hay, đẹp thì cũng có đẹp nhưng khá khó để làm quen & thao tác, cảm giác lạ lẫm trong việc dò tìm các mục nên nghịch được 1 lúc phải remove ngay tắp lự 😅
| Sent from CRAZYSEXYCOOL1981 using BlackBerry Athena |
@hemilo Hi. Giờ không muốn nghịch thôi. Xưa toàn thích khám phá
@hemilo Mình cũng thấy thế. Dù gì thì gì, pin nó vẫn làm mình lăn tăn
@lamtien338 Mà khám phá toàn mấy thứ thú vị hông à!!!
@lamtien338 Chỉ sợ mau hết pin thôi!!!
Hồi chiều đặt báo thức vô tình thức giao diện thằng Apple ntn, các bác cho em hỏi Apple đạo ý tưởng pk ạ?
haohan776
TÍCH CỰC
4 năm
@Tình Phương Bam
@Tình Phương Bam Rỏ ràng là thế
MVA39
CAO CẤP
4 năm
Với mình đơn giản nhất là đẹp nhất, nền đen, vài icon hay dùng và thanh tìm kiếm.
@MaiVănÂn√ Dễ nhìn, dễ tìm app lúc cần là ok!!!!
@MaiVănÂn√ Tối giản, dễ dùng
Thiệt hại bao nhiêu tô hủ tiếu, bao nhiêu ly trà sữa vậy mod ơi?!!!
Luân NH
ĐẠI BÀNG
4 năm
@heobanhki tầm 1 tô phở 24h với 1 ly gong cha full topping
HatBuoi
ĐẠI BÀNG
4 năm
@heobanhki 5 phút tải apk ạ... =)))))
@heobanhki Xài lại app cũ nên hổng tốn đâu!!!!
BenGlo
CAO CẤP
4 năm
@donquijote hôm lâu rồi mình có mua Nova Launcher Prime (<1 nghìn 🤣🤣)
xài chung với app One UI Icon Pack giao diện đẹp hẳn ra 😁

| Sent from †Chuyên-Gia-Cà-Chớn†2kXX®️️ using any device - hahaha...EeeZzz game |
Cũng đẹp nhưng qua thời vọc vạch giao diện rồi
Mình tưởng mấy cái trò fake giao diện windows trên android này nó hết thời từ cỡ 2013-2014 rồi chứ 😁
Phuhoba93
TÍCH CỰC
4 năm
@trantuananh1996 Thực ra giao diện Windows trên mobile quê òm. Chẳng đáng để bỏ công
Peaceofday
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Phuhoba93 Xin lỗi bác, rất tiện nha, tiện hơn sài launcher android.
dangtu4444
TÍCH CỰC
4 năm
@Peaceofday Cho là tiện đi nhưng nhìn nó rối rắm và chả sạch đẹp gọn gàng tí nào. Mình là tín đồ đơn giản - sạch đẹp - gọn gàng. Vì có nhanh hay chập cũng chả quá 3s thao tác.
@Peaceofday Mình nhìn vô thấy 1 nùi luôn á, tiện thì với mình chắc không rồi
tanphu992
TÍCH CỰC
4 năm
chả có gì hay ho cả
HuyNg57
ĐẠI BÀNG
4 năm
Hồi trước thích mod giao diện lắm, mà giờ ưu tiên pin với hiệu năng hơn nên từ bỏ lâu lắm rồi. K biết ae nào còn nhớ go launcher nổi tiếng một thời k nhỉ.
@Quang Huy Nguyễn 57 cái launcher vừa nặng vừa tốn pin nhưng nhiều theme à. Chỉ tội Nova đẻ sau chứ ko thì ngon hơn thằng Go nhiều
Trước cái zenphone 2 chip intel ram 4gb cài win 7 trên đó đươc rồi. Ai không tin thì lên youtube
rongict
CAO CẤP
4 năm
Mang lại sự phiền phức
.acu.
TÍCH CỰC
4 năm
Chắc chả còn ai nghịch mấy cái này đâu nhỉ
@Acuteboy Tùy lứa tuổi, dậy thì với thanh niên tầm 25 trở về chắc vẫn còn thích nghịch như tôi hồi trước giờ thì đơn giản, ổn định, bảo mật tốt là quá ok rồi.
maihung04
ĐẠI BÀNG
4 năm
Hay phết ko biết sài có nhanh ko
Nhớ cái thời trẻ trâu, mua được cái máy tính bảng androi, mày mò vọc vạch suốt đêm.
Giờ 35 tuổi rồi thấy cái gì cũng muốn đơn giản
@haohan776 đúng bác, giờ chỉ mong nó lúc có việc sài ko lỗi thôi. Tức nhất là bt thì ko sao, mà lúc có việc nó lỗi thì...
haohan776
TÍCH CỰC
4 năm
@pro744 Mình chuyển sang dùng iphone cũng vì cái tính ổn định, cảm ứng nó mượt. Chứ hđh chán vãi xoài ra
@haohan776 Công việc mình thì phải check tn mail liên tục hồi sài Iphone ngày sạc 2 lần 😂
Nói vậy giờ đt Android cũng quá tốt rồi. Ko còn hay đơ đơ ngu như xưa nữa
haohan776
TÍCH CỰC
4 năm
@pro744 Đợt trước dùng còn huawei pin nó trâu gấp 2 lần con xs, dùng sướng thật
Mr Dulo
CAO CẤP
4 năm
Vọc
Đã lâu lắm rồi chỉ chùng theme mặc định. Ai dùng cho công việc nhiều thì Ms Launcher cũng đáng để thử 😅
V’t
TÍCH CỰC
4 năm
Không có gì hay ho lắm
lapjapan
ĐẠI BÀNG
4 năm
đã hết cái thời nghịch ngợm này rồi

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế