Trên tay kính VR siêu to khổng lồ Pimax Artisan: Dành cho anh em thích khám phá VR

Nam Air
12/9/2020 11:45Phản hồi: 75
Trên tay kính VR siêu to khổng lồ Pimax Artisan: Dành cho anh em thích khám phá VR
Pimax là một thương hiệu kính thực tế ảo với hướng khai thác khá lạ trong làng kính VR, họ làm những chiếc kính siêu to khổng lồ và với cấu hình cũng khủng long không kém. Họ làm những chiếc kính VR độ phân giải 4K, 5K thậm chí 8K luôn, và ngay cả với những chiếc kính “entry level” của họ thì cũng có cấu hình mạnh mẽ với góc nhìn siêu rộng.

Chúng ta cùng tìm hiểu nhé, mời anh em xem video. Anh em lưu ý là video này tầm 6 phút đầu là giới thiệu kính, sau đó 25 phút là mình vừa chơi Half Life Alyx vừa chia sẻ trải nghiệm dùng kính:

Pimax họ chỉ sản xuất kính thôi, còn các thiết bị khác như hệ thống tracking, tay cầm thì bạn có thể dùng của HTC Vive hoặc Valve Index.

Ở Việt Nam, mua kính không thì giá khoảng 15tr, anh em mua nguyên combo vừa kính + 2 tay cầm knuckle của Valve và basestation 2.0 thì giá tham khảo khoảng 36 triệu.

Mình mượn được bộ kính Pimax Artisan của icamp.vn và tay cầm Knuckles của Valve Index

Bộ dây của Pimax Artisan khá nhỏ gọn, dài khoảng 6 m.

Kết nối đơn giản thôi, anh em cắm nguồn, cắm cáp DisplayPort và USB là được. Trên máy tính anh em cài phần mềm PiTool để thiết lập kính, phần mềm này hoạt động vẫn còn chưa trơn tru lắm.

Quảng cáo

Kính có thiết kế và bề ngoài rất hoành tráng

Phần đệm này rất êm và mang cực kỳ thoải mái, giúp mang kính vẫn chơi VR mà không thấy khó chịu

Góc trên bên phải của thân kính là nút nguồn + nút tăng giảm âm lượng. Phía dưới là núm chỉnh IPD.

Quảng cáo

Kính chừa sẵn 2 lỗ USB-C để anh em nâng cấp, ví dụ gắn thiết bị hand tracking hoặc eye tracking.

Anh em lưu ý khi cắm dây nhớ mở phần đệm phía trước ra, cắm rồi thì mới gắn đệm vô lại

Phần đai đeo đầu là velcro, mang cũng thoải mái, tuy nhiên nếu so với Valve Index thì không bằng.

Nguyên combo kính sẽ là vậy nhé anh em: Kính, 2 tay cầm, 2 đế basestation

Kính tuy to nhưng mang lên đầu rất thoải mái và nhẹ nhàng, mình chơi liên tục 2 tiếng đồng hồ không thấy mệt gì cả.

Về cấu hình, kính dùng 2 màn hình LCD 1700 x 1440 cho mỗi mắt, góc nhìn rộng 170 độ đường chéo và 140độ chiều cao.

Thực tế sử dụng, mình thấy đúng là góc nhìn của kính rộng và không bị méo hình ở hai bên.

Về màu sắc: Mình thấy màu của Pimax Artisan nhạt hơn một số kính mình đã dùng như Valve Index, màu đen cũng không được đen nhiều do đây là màn hình LCD.

Về hiển thị và độ phân giải, mình thấy kính mang vào nhìn thấy hiệu ứng screendoor khá rõ, độ phân giải cao hơn Valve Index nhưng chất lượng hiển thị không bằng.

Mình chơi Half Life Alyx với kính Pimax Artisan thấy tốt, tracking và tay cầm của Valve Index hoạt động hoàn hảo.

Kính hỗ trợ refresh rate 72, 90, 120Hz, mình cài đặt ở mức 120Hz, chơi không thấy mệt.

Kính không có loa tích hợp, anh em mua thì nên mua thêm cặp loa Pimax sản xuất cắm cổng 3.5mm luôn để dùng cho tiện. Kính có microphone, thu tiếng ổn, anh em xem mình chơi Half Life Alyx ở trên để nghe tiếng thu bằng mic nhé.

Tóm tắt Pimax Artisan:
- Hiển thị: 2 màn LCD 1700 x 1440px.
- Góc nhìn 170 độ.
- Hoàn thiện khá ổn, phần đệm đầu rất êm, mang kính chơi thoải mái.
- Hiển thị ổn, hơn nhiều kính VR khác như HTC Vive nhưng thua Valve Index.
- Kính to nhưng mang không nặng.

Kính VR Pimax dành cho ai?
- Dành cho anh em thích trải nghiệm VR, có điều kiện để thử nhiều loại kính khác nhau
- Thích một chiếc kính có góc nhìn rộng

Giá tham khảo: 36 triệu cho combo kính Pimax + 2 tay cầm Vavle Index và 2 Basestation 2.0

Cám ơn icamp.vn đã cho mình mượn kính trên tay.
75 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Thực tế thì game VR dành cho người có độ tuổi trên 18 (trên mạng hay nói là 18+) có rất nhiều nha anh em. Nhiều nhất và chất lượng nhất thì ở trên Steam VR á. Nhiều game vui và thú vị lắm. Tuy nhiên mình không làm video mấy game đó đâu, anh em tự tìm hiểu nha.
prochang3
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Nam Air Mod chắc sợ vợ phạt nên ko dám review chứ chắc chơi suốt hà.
@prochang3 Vi phạm thuần phong mỹ tục nha bác, phạt 7tr5 đó.
@chuoitaykohot Game hay quá trời hehe
Hehehe hay quá nhể
@Nguyễn Đức Hoàng Sa Hay mà bác!
Ông nào ghép ảnh nền bài viết bậy hết sức. Tay trái mod giơ đúng chổ... ghê.😁😁😁
@samsung focus Nó lại tinh tế quá đi chứ!!!!
@samsung focus Ơ hay mình có thấy gì bậy đâu 😃
@hemilo Ờ, nhầm. Quá Tinhte 😆😆
Techies
ĐẠI BÀNG
4 năm
@samsung focus Cái mặt cũng biểu cảm rất tinh tế nữa😂
@Techies Nhìn giống như sắp bóp đc cái gì đấy. 😆😆
Xem JAV bằng cặp này, lại còn tương tác được thì tuyệt vời ... Thích người mẫu nào tải về là xong 😃
@boyyeu9x Có thể nhé😃
Shine.shin
TÍCH CỰC
4 năm
@boyyeu9x Xem thôi chứ vẫn phải dùng tay thủ công thì cũng chán lắm 😃) tiền đây ra trần duy hưng vẫn hơn
@Shine.shin Haha, qwerty hả
Úi giời, game ở hình bài viết là game gì thế 😁
DearGodVN
TÍCH CỰC
4 năm
@asterix0108 DoA Extreme bác ạ
@DearGodVN Tổ quốc ghi công bạn
@asterix0108 Em trong hình tên là Marie Rose + vài từ khóa đặc biệt thì sẽ tìm ra nhiều thứ hay ho 😆
@eragonhnn Kaka, vậy hả
Mr Dulo
CAO CẤP
4 năm
Thích cài hình đầu bài quá
@Bui Duy Loc Dùng VR trải nghiệm mấy cái đấy thì số 1 rồi
@Bui Duy Loc Cũng thích
Mấy game kết hợp robot thực hành nữa thì ngon, tha hồ chọn mỗi ngày 1 em khỏi lo hàng đêm làm bạn với 5 ngón tay
Cứ chớp chớp khi di chuyển vậy mod?
Xem clip thấy chóng mặt
@lovegameisme Chơi vậy để người chơi vr không chóng mặt đó bạb
TaKaMuRo
TÍCH CỰC
4 năm
@Nam Air Chưa trải nghiệm thực tế nhưng nhìn bên clip chớp chớp vậy cũng khó chịu nhỉ?
Có option chọn bật tắt vụ chớp chớp đó ko bác mod?
Bác này hình như trước cạo đầu mà mọc lại nhanh nhỉ?
@TaKaMuRo Có option smoth chứ bác. Chơi vr mà smoth không quen là ói nha kkk. Bác xem video đoạn 12:00 này trở đi là smooth
TaKaMuRo
TÍCH CỰC
4 năm
@Nam Air À xem đến gần 12ph thấy bác chuyển sang continuous rồi. Cảm ơn bác, để xem tiếp 😁
@TaKaMuRo Chơi kiểu đó trong VR dễ đau đầu nếu không quen lắm nha bác
TaKaMuRo
TÍCH CỰC
4 năm
Cái hình minh hoạ là 2 tay bác kia hình như đg nắn bóng nhỉ? :v
@TaKaMuRo 😁 nắn đúng rồi hehe
ufdb
CAO CẤP
4 năm
@TaKaMuRo Kimochi senpai
see022
CAO CẤP
4 năm
Bữa chơi cái này hơn 1 tiếng ói quá trời ! Chừa luôn
@see022 Kkkk chơi trò gì vậy bác?
Game 18+ là dành cho nhóm nào mấy ACE? Mình cứ nghĩ là cho "tuổi trẻ chưa trải sự đời" 😂
@killed Nhóm tuổi già không dám ham dui cũng chơi dc nhe
Di chuyển nhìn nản thế, thua cái bộ gì 200tr của mod ihiep :v, thôi sắm bộ này nằm chơi cho đỡ cực đi admin
vr-sex-suit-sexy-beach-1280x720 (1).jpg
@supperchym Bộ bác đưa họ làm phim thôi, chứ nhìn tool thấy chưa ngon nha
Quả này xem phim xxx bá cháy 🤤🤤🤤
@NDC9057 Không Còn phải bàn hihi
@Nam Air Bạn mua về chắc ko phải mục đích chính này chứ 🤣
Mình thấy bâyh ít ai chơi vr lắm.
@Ngothien123 😃 mình thì thấy ngược lại
@Ngothien123 Xu hướng đấy, mốt qua game ar vr cho sướng phê lòi
cohonkhack
ĐẠI BÀNG
4 năm
Mắt cận khi đeo vào thì có nhìn rõ ko mod
@cohonkhack Bạn có thể mang kính dùng luôn nhé
ghooi
ĐẠI BÀNG
4 năm
Hình minh họa chất quá. Ahihi
Uj Gnak
ĐẠI BÀNG
4 năm
Kéo kéo kéo xuốg cuối xem giá. Thôi, ko trải nghiệm đc 😆
@Uj Gnak Ra tiệm cũng dc mà
Tr Thay
TÍCH CỰC
4 năm
Chơi cái này hại thận theo nghĩa đen và nghĩa bóng luôn á chứ!
@Tr Thay Mọc thận mới kkk

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019