Cách sử dụng nhiều màn hình cho máy Windows: màn hình đặt dọc

bk9sw
13/9/2020 10:12Phản hồi: 99
Cách sử dụng nhiều màn hình cho máy Windows: màn hình đặt dọc
Làm thế nào để sử dụng màn hình đặt dọc hiệu quả? Cách cài đặt, tùy chỉnh và tối ưu Windows để tận dụng tối đa không gian màn hình đặt dọc. Mời anh em tham khảo.

Trong phần trước đó, mình đã chia sẻ những thiết lập cơ bản để anh em sử dụng đa màn hình với Windows.

Lật màn hình dọc:

Mình thấy nhiều anh em sử dụng màn hình thứ 2 ở chế độ này bởi lợi thế của màn hình tỉ lệ 16:9 khi lật dọc đó là nó cho chiều dài rất lớn, anh em có thể dễ dàng thấy được toàn bộ văn bản, bảng tính, toàn bộ trang web hay toàn bộ những đoạn clip, âm thanh trong timeline của Premiere Pro chẳng hạn.

Định hướng màn hình.jpg
Một số màn hình hỗ trợ xoay dọc nó có tích hợp cả cảm biến gia tốc để tự động lật giao diện của Windows, giống như khi anh em xài smartphone vậy. Tuy nhiên, với đa số màn hình thì chúng sẽ phải làm điều này bằng tay. Để xoay desktop của Windows lại theo hướng của màn hình thì anh em lại vào Settings > Display > kéo xuống phần Display Orientation > chọn Portrait cho cái màn hình mà anh em đã đặt dọc. Như tình huống của mình là màn hình 1 đã đặt dọc.

*Lưu ý là anh em phải chọn vào màn hình muốn chỉnh trong phần Rearrange your displays trước rồi mới chỉnh hướng của màn hình. Khi được chọn thì màn hình được chọn hiện màu xanh như hình.

Sắp xếp lại màn hình:

Sắp xếp màn hình.jpg
Cái này mình chia sẻ theo thói quen sử dụng của mình thôi, mình hay xếp cái màn hình đặt ngang và màn hình đặt dọc theo hình chữ L như vầy. Tại sao như vậy thì qua sử dụng mình phát hiện ra để kiểu này dễ di chuyển con trỏ chuột nhất, nhất là khi thao tác với Taskbar bởi thanh này thường thì sẽ nằm ở dưới màn hình, nó cần phải nằm trên một đường thẳng để khi di con trỏ chuột từ Taskbar trên màn hình đặt ngang sang Taskbar của màn hình đặt dọc thì nó không bị vấp (tại sao bị vấp thì mời anh em xem lại phần 1 nhen). Nếu anh em để Taskbar ở các vị trí khác thì không cần thiết phải xếp như mình, mình nghĩ anh em cứ thử 1 vài vị trí sẽ biết vị trí nào phù hợp với thói quen sử dụng.

Chia cửa sổ ứng dụng tùy ý bằng FancyZones

Mặc dù đã lật giao diện dọc nhưng Windows Snap mặc định vẫn chia tỉ lệ cửa sổ ứng dụng theo kiểu màn hình đặt ngang đó là khi anh em gắp cửa sổ vào góc thì nó sẽ chia thành 1/4, gắp sang cạnh bên thì nó vẫn chia thành 1/2 hay side-by-side. Tỉ lệ màn hình đặt dọc giờ đã là 9:16 tức thiên về chiều dọc rồi nên các tỉ lệ cửa sổ ứng dụng này không còn phù hợp bởi chúng bị hẹp và dài. Thành ra mình nghĩ anh em nên xài PowerToys với chức năng FancyZones. Anh em tải về PowerToys 0.21.1 stable tại đây, đã có bản thử nghiệm 0.22 tại đây. Tải về cài đặt mở PowerToys lên và vào FancyZones.

Có rất nhiều thiết lập trong FancyZones, mặc định để gắp thả cửa sổ và cho nó tự động chia theo tỉ lệ tùy biến của FancyZones thì anh em nhấn giữ phím Shift. Hoặc anh em có thể dùng FancyZones thay thế hoàn toàn cho Windows Snap mặc định luôn.

Để thiết lập FancyZones mới tức là tỉ lệ chia cửa sổ ứng dụng kiểu mới thì anh em chỉ cần: nhấp chuột vào desktop của màn hình đặt dọc > nhấn Windows + ` (dấu huyền cạnh số 1 trên bàn phím) để mở thiết lập.

FancyZones 1.jpg

Quảng cáo

Như hình mô tả trên anh em có thể tùy biến số cửa sổ muốn chia và tỉ lệ của nó cũng như khoảng trống giữa các cửa sổ như hình trên. Như ví dụ mình chọn là màn hình này theo hàng (Rows), bố cục là 1 cửa sổ ứng dụng trên và 1 cửa sổ ứng dụng dưới đều nhau (2 ứng dụng), khoảng trống giữa các cửa sổ ứng dụng là 5 (mặc định 16 dày lắm lắm) > nhấn Apply.

Tuy nhiên, anh em có thể tùy biến không gian hiển thị của từng cửa sổ ứng dụng sau đó. Để thực hiện thì anh em thay vì Apply sẽ chọn Edit selected layout. Đưới đây là các bước mình hướng dẫn để anh em thao tác dễ hơn.

FancyZones 2.jpg
Ở chế độ Edit này anh em chỉ việc rê trỏ chuột để thiết lập tỉ lệ cửa sổ ứng dụng muốn chia, nhấp chuột để cắt nhé.

FancyZones 3.jpg
Sau khi đã chia xong anh em vẫn có thể định lại tỉ lệ cửa sổ ứng dụng bằng cách kéo cái cục tròn đó qua lại.

FancyZones 4.jpg
Hay thậm chí có thể chia thêm một không gian cho cửa sổ ứng dụng khác với các thao tác tương tự là rê trỏ chuột và nhấp chuột để cắt. Sau khi xong thì anh em có thể đặt tên cho bố cục và nhấn Save để lưu lại. FancyZones cho phép thiết lập nhiều bố cục khác nhau, để chọn thì anh em lại nhấn nút Windows + ` (tổ hợp này có thể đổi được trong ứng dụng PowerToys.

Quảng cáo

Multi Screen Portrait.jpg
Đây là thiết lập màn hình dọc của mình đặt cạnh màn hình ngang, anh em có thể thấy rất nhiều không gian để hiển thị các cửa sổ ứng dụng theo phương dọc mà vẫn đảm bảo khả năng hiển thị của ứng dụng.
99 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

lat4ever83
TÍCH CỰC
4 năm
Bài hay quá.. 🤗
Các bạn cho hỏi làm sao để chơi game toàn màn hình ở màn hình sub, ko phải màn hình main. Vì mình đặt màn chính là dọc vào Game nó cứ fullscreen sang dọc.
tiachop22
TÍCH CỰC
4 năm
@ledat19121991 Bạn xem trong setting có mục cài đặt hiển thị trên màn hình nào ko bạn, nếu trường hợp ko có, bạn thử cách mình đang dùng, bạn chuyển game sang chế độ windows mode, sau đó kéo nó qua màn hình muốn chơi và set lại full screen hoặc windowless, mình làm như vậy thì dùng tốt.
Không liên quan nhưng bên Macos thì làm sao chỉnh hướng của màn hình thứ 2 vậy.
Mk muốn đặt màn phụ thứ 2 và 3 ở bên trái và bên phải.
Hiện tại mặc định nó là bên phải. Khó setup bàn làm việc hơn.
@quyetbuu991 MacOS mình cũng mò mãi mà không có đâu bác ạ :v
phamvietloi
ĐẠI BÀNG
4 năm
@quyetbuu991 đây là chỉnh chiều quay màn hình dọc ngang hay lộn ngược.
Screenshot at Sep 13 22-05-48.png
phamvietloi
ĐẠI BÀNG
4 năm
@quyetbuu991 chỉnh vị trí tương đối của các màn, chọn màn nào là màn chính, các màn đặt lệch như thế nào
Screenshot at Sep 13 22-04-28.png
phamvietloi
ĐẠI BÀNG
4 năm
@phamvietloi e còn đang chơi hard core hơn bác là dùng 2 màn win 2 màn mac đồng thời mà đều là external monitor hết, chung 1 bộ chuột luôn cho cả 2 mượt lắm. lúc nào bác chạy dư vậy inbox e chỉ cho
Mod có thể tư vấn dùng 2 màn hình thì nên dùng Arm loại nào được không ah?. Thanks mod.
DKez
TÍCH CỰC
4 năm
@duytan.doan92 arm lên shopee đó, nhiều loại mà rẻ lắm, tùy màn bác sài, e đang dùng 2 tay NB F80
Mẹo hay phết,cảm ơn mod
xài theme gì đẹp vây you?
Jos AT
TÍCH CỰC
4 năm
Cái này hay ak. Cám ơn mod
Lí do mình dùng màn Dell dòng P với U từ xưa chính là xoay dọc xoay ngang quá sướng
npmtam248
ĐẠI BÀNG
4 năm
@vicktorbui Nhìn chóng cả mặt bác ạ :v
Nickka
TÍCH CỰC
4 năm
@vicktorbui sao mình dòng U2419 mà nó ko có phần Arrange màn hình chia ra 2 màn nhỉ
@Nokoa Có ứng dụng cài trên máy tính chứ bác
Nickka
TÍCH CỰC
4 năm
@vicktorbui trên post, là dùng tab Display trong Setting luôn mà bác
x.dung
TÍCH CỰC
4 năm
mod dùng 02 màn gì vậy
@x.dung mình xài Dell P2418D 2K làm việc + ViewSonic XG2405 144hz để chiến game khi cần 😁
x.dung
TÍCH CỰC
4 năm
@bk9sw dữ quá
hoanhvuba
ĐẠI BÀNG
4 năm
Bài viết rất hữu ích, thanks Mod
tranktu256
ĐẠI BÀNG
4 năm
đã note chờ sắm màn
timo
ĐẠI BÀNG
4 năm
Dân chơi MacBook Pro thì chơi kiểu này mới sướng. Màn hình rộng hai bên giúp tạo cảm giác về phong cảnh để thư giãn trong lúc làm việc.
Screen Shot 2020-09-13 at 7.58.05 AM.png
Cây ổi
ĐẠI BÀNG
4 năm
@timo đám diot đó nó đốt cho mù cả mắt ấy chứ mà thư giãn gì
Hết mấy bài 2 màn hình mình sẽ chia sẻ thêm về setup 3 màn hình mình đang xài :3
@Nha.tranthanh nhìn thì vậy thoai bác, đó là 3 cái bàn ghép vào nhau 😁
@ledat19121991 mua luôn con 21:9 đi bác nhìn phê hơn vụ mod kính nầy chán lắm. samsung cũng có mấy con dài như gép 2 con 27in lại vậy. dài hơn 21:9 nữa mà giá chát.
@bk9sw mình thấy mà bác. có mod cái kính che cái viền kia. ý mình bạn kia có thể mua mấy con full XX:9 luôn ấy nhìn phê hơn. mà giá chát. mà cái bàn rộng ra nữa thì ngon bác. nhìn vậy nó thấy hơi tù.
@Nha.tranthanh bạn đang nói cái bàn, mình nói mình xài 3 cái bàn, còn tù hay ko là do nhu cầu của mình, mình thường chơi game lái robot và nếu ngồi xa ra thì ko có cảm giác thật ở 2 bên, mỗi người mỗi cảm nhận hà 😁
LocNgo136
ĐẠI BÀNG
4 năm
Dân kỹ thuật chỉ cần 2 màn y chang nhau nằm ngang đặt xéo là làm viêc dể nhất.ko bị mỏi cổ.
levanpetun
ĐẠI BÀNG
4 năm
cảm ơn mod, hữu ích cực
bethikyeu
TÍCH CỰC
4 năm
Nhìn cũng...dị...
heliosy
TÍCH CỰC
4 năm
@bethikyeu thường là nếu làm những công việc liên quan đến text thì màn dọc hiển thị nhiều hơn màn ngang, như coder chẳng hạn 😆
Anh em có biết vụ mua chân đế màn hình đa năng để lắp màn hình dọc chưa. Ai có kinh nghiệm chia sẻ mới
@KeNg0aiDao Tui cũng chả biết nữa. Chỉ thấy thừa tiền. Nhưng chắc có lý do riêng
jacobkruse
ĐẠI BÀNG
4 năm
@KeNg0aiDao Tripple stand này giá ntn bác
@KeNg0aiDao anh mua bộ Tripple stand bao nhiêu thế, đẹp quá
KeNg0aiDao
ĐẠI BÀNG
4 năm
@alancabata Giá hình như cũng vài triệu đó bạn, mình ko nhớ chính xác

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp