[Nhắc nhẹ] Anh em không nên cởi giày dép khi gặp mưa, ngập đường

Nam Air
14/9/2020 14:8Phản hồi: 433
[Nhắc nhẹ] Anh em không nên cởi giày dép khi gặp mưa, ngập đường
Thời gian gần đây nhiều trận mưa lớn làm đường sá ngập lớn, có nơi tới đầu gối, mỗi lần xem tin tức trên báo chí về ngập đường thì mình lại thấy có người bỏ giày dép ra đi chân không vì sợ hư giày. Lời khuyên của mình là anh em không nên cởi giày ra, mà hãy cứ mang giày như bình thường.

Những khi ngập đường, anh em không thể biết được dưới dòng nước đó là gì, có khi là cây đinh, miểng chai, cũng có khi là ống chích bị vứt bừa ra đường, nếu chúng ta đi chân không mà lỡ xui đạp trúng thì tiền chích ngừa uống ván, tiền thuốc còn tốn nhiều hơn. Giày dép được sinh ra để bảo vệ đôi chân của chúng ta, giày ướt thì giặt rồi phơi 1-2 ngày là khô. Anh em nhớ, không cởi giày dép khi đường ngập nhé!

Giải pháp bảo vệ giày dép thì đơn giản mà, mua cái đồ bọc để sẵn cốp xe là xong rồi. Khi cần lấy ra dùng thôi. Mà lỡ không có bọc giày thì kệ thôi chứ sao giờ, chân quý hơn giày chứ.
433 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Nước ngập ít, xe vẫn đi được thì thường mình xắn quần, còn nếu ngập nhiều fải dắt xe thì mình cũng xắn quần nhưng vẫn đi giày/dép. Ngập hơn nữa gây khó dễ cho việc dắt xe thì mình tạt bên đường kiếm quán nước ngồi đợi nước rút òi mới di chuyển 😁
| Sent from CRAZYSEXYCOOL1981 using BlackBerry Athena |
@varentive Đi Crocs vào những ngày mưa thì xác định cả 1 vũng bên trong, lắm lúc trời khô mà rửa chân ko hất ra thì nước vẫn ứ đọng đầy bên trong 😄
@phoden Cứ thoải mái mà đi thôi E 👌
@ufdb Gì vậy, bạn toàn làm thế khi đi dưới mưa thiệt à? 🤓
@pomme_bleu Nom bạn cà khịa hay phết đấy! =]]
nước ngập thì nên đi dép hay dày vì ngoài đường không biết đâu đc nhỡ dẫm phải đinh thì khổ
@HRed23 Bạn tìm giày rọ là ra ạ, hồi năm lớp 9 cũng thấy ông thầy mang đôi thứ này😊
@12.12.2012 Bạn tìm giày rọ là ra ạ, hồi năm lớp 9 cũng thấy ông thầy mang đôi thứ này😊
HRed23
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Langtuconan_1992 Thank you bác nhé. 😃
Lúc nào cũng có đôi tông lào trong cốp xe. Chân trần thế nào nguy hiểm lắm.
fdcode281
ĐẠI BÀNG
4 năm
@hemilo Dùng nhiều lần b ơi, đế nó như đế giày ấy, bằng cao su có chống trơn trượt
@fdcode281 thấy nó mỏng manh quá nên em cứ tưởng!!!
@hemilo Đúng rồi, tiếc đôi dép mà đi đôi chân
@sonha28 Cái này gọi là tính quá hóa lỗ!!!
herophanx19
ĐẠI BÀNG
4 năm
nước càng ngập càng phải mang nhé anh em. trời mua ko biết đâu được.
@herophanx19 Chuẩn, chả ai biết phía dưới làn nước có những gì, thành thử cứ phải mang giày/dép dưới chân cho chắc cú, chả mạo hiểm 👍
@crazysexycool1981 Thà hư giày, hư dép còn hơn là hư chân!!!
Em cũng vậy phải có đôi dép thay vào cho chắc nếu đi giày chứ đạp phải gì thì khổ thân
@imkhoaphan Mùa mưa bỏ giày ở lại, mang sandal nhựa, vật liệu tổng hợp vô. Dép cũng dễ rớt, nước cuốn lắm.
Sandal da ngậm nước lâu, lâu khô hơn sandal nhựa, vải
Mùa mưa đi giày dù da hay vải đều phiền phức, dễ hỏng cả
@imkhoaphan Dù đi giày hay dép cũng ko nên bỏ thứ này khỏi chân, an toàn trên hết 😎
@crazysexycool1981 An toàn là bạn tai nạn là thù mà!!!!
mùa mưa luôn thủ sẵn 1 đôi dép trong cốp xe, sợ hư giày chỉ cần thay dép thôi 😃
@Thanh. Nguyen Hoang Nhat Vừa an toàn, vừa tiện nữa!!!
@Thanh. Nguyen Hoang Nhat Ngon, A đi xe số thì ko có chỗ đặt để, cũng ngại bỏ nilon & xách theo. Hơn nữa ko phải chỗ nào cũng ngập, có thể chọn đường vòng để đi cho dễ hơn 🤓
Không cởi đi giày ướt chân thối vcl.
@Tình Lê Manucian Còn nếu về biết rửa chân, giặt & phơi giày thì lo gì thối chân hay thối trym 🤣
@crazysexycool1981 Cũng bất tiện nhỡ!!!
@crazysexycool1981 Chỉ sợ hai chữ lỡ như thôi, biết đâu được, nên là cẩn thận vẫn hơn!!!
@crazysexycool1981 Chưa thấy quan tài chưa đỗ lệ mà!!!
mrzigzag
ĐẠI BÀNG
4 năm
Ngập tới đầu gối thì có mang bọc giày cũng vô dụng bác ơi, ướt hết
@mrzigzag Tìm chỗ trú vẫn hơn, đợi nước rút hẳn về!!!
Bọc chỉ tránh được mưa nhỏ thôi chứ ngập sâu thì chịu.
Phuc_Ars
TÍCH CỰC
4 năm
@asterix0108 đó là giải pháp tình thế thôi mà 😆 nếu mưa ngập tới cỡ đó thì tấp vô cho rồi, đi đc gì nữa mà đi 😃)
@asterix0108 Lúc đó chắc phải tìm đường khác để đi, hoặc đợi nước rút quá 😁
@crazysexycool1981 Ngập sâu quá thì phải vậy thôi bác
@asterix0108 Những lúc như thế kể cũng hiếm khi xảy ra, như đợt lụt ở HN năm 2009 quả thực đúng kiểu 5 chục năm mới có 1 lần. Lần đó nước ngập gần ngang với thềm cửa ra vào mặc dù khoảng cách từ mặt đường đến nền nhà cũng phải 5 chục phân 😆
Pop-up
TÍCH CỰC
4 năm
mình mùa này đi làm luôn mang theo đôi dép lê đề phòng trời mưa. Từ bé đến giờ chưa bao giờ quen đi chân trần 😔
@Pop-up thế là trong ví lúc nào cũng có bao rồi 😃
Pop-up
TÍCH CỰC
4 năm
@alancabata cái đấy thì tất nhiên rồi bác 😃)
@Pop-up Chu đáo, cẩn thận như thế là tốt, like 👍
Pop-up
TÍCH CỰC
4 năm
@crazysexycool1981 Thời buổi này ko cẩn thận thì thiệt thân thôi anh ạ 😁
@Pop-up Càng vào những hôm mưa gió, ngập lụt, lại càng phải đi giày dép cẩn thận, ko thể bất cẩn tháo khỏi chân được, hiểm hoạ rình rập khôn lường ☹️
BrioPc
TÍCH CỰC
4 năm
bỏ đôi giầy cũ hoặc sandal trông cốp xe, ngập thì lấy ra thay trước khi vào vùng ngập. Vậy an toàn hơn.
@BrioPc Vậy với xe ko có cốp như xe số thì phải làm sao? Chả nhẽ trời mưa chủ động cho dép vô túi nilon treo trước xe? 😅
@crazysexycool1981 Xe số cũng có xe bỏ vừa mà, đâu phải xe nào cũng không bỏ được đâu!!!
Mình thì để đôi dép trong cốp xe, khi nào mưa thì lấy ra đi.
@asterix0108 Được vậy thì tốt quá òi, xe có cốp công nhận tiện ở khoản này 😅
@crazysexycool1981 Chuẩn bác ạ
@asterix0108 A xài Dream nên ko có cốp, cũng hên là những lúc mưa thì đường A đi toàn đường cái, rất rộng nên ko bị úng ngập đến mức nước chạm đến gót giầy khi đi xe. Nếu ngập quá thì lựa nẻo khác để đi cho yên tâm, ngập đến mức phải dắt xe chắc ngồi đợi nước rút 🤣
Mmonster
TÍCH CỰC
4 năm
Nhiều khi ướt giày cũng xót của mà nghĩ lại không biết dưới đường có gì, sức khỏe vẫn quan trọng hơn đôi giày nên chả bao giờ đi chân không về dù đường ngập như thế nào.
P/S: Qua bài này thấy mình không lẻ loi 😆 trước giờ mình cứ nghĩ mình mang giày khi lội nước là lập dị =]]]
@Mmonster An toàn vẫn hơn, giày hư còn mua lại được, chứ chân bị gì biết khi nào lành!!!
@Mmonster An toàn trên hết, ko nên quá coi trọng cho đôi giày kẻo đến khi gặp sự cố thì rước hoạ vào thân, tiền chữa trị khéo gấp nhiều lần đôi giày kia 🙄
Van Nha
ĐẠI BÀNG
4 năm
sẵn cũng lưu ý anh em tránh vượt qua những vùng bị ngập gần cột điện có thể rò rĩ giật chết người. và tránh đi các đoạn đường có cây xanh khi mưa giông nó có thể gãy đè die
@Van Nha Chuẩn, trời mưa rất dễ xảy ra những sự cố ngoài mong muốn, thậm chí ko biết đâu mà lường, tốt nhất nên tránh xa, ko lại gần 👍
eaglet_no1
TÍCH CỰC
4 năm
Hôm qua mới thử mưa SG, ướt hết phải cởi giày @@
@eaglet_no1 Ko sợ dẫm phải sành à? 🤓
Thôi để mua đôi dép bỏ cốp xe, chứ đôi giày mới mua ướt uổng lắm 😔(((
TaKaMuRo
TÍCH CỰC
4 năm
@MinhTriND Nhiều khi ướt quá mình còn phải cởi quần ấy chứ 😆
ufdb
CAO CẤP
4 năm
@MinhTriND Kêu bác Nam tài trợ cho đôi khác. Nhà ko có gì ngoài điều kiện.
Mưa ngập là mình cởi giày dép, quần áo luôn. Mặc áo mưa nóng với che hết rồi nên không lo
@anhlucky2 Ghê nhỉ, cởi luôn cả quần áo? 😆
@crazysexycool1981 Mặc áo mưa bộ mà sợ gì!!!
Lúc nào cũng mang dép nên mưa cứ phang ko sợ ướt 😆
@su béo béo Giày dép nhất định ko thể rời chân, ai biết dưới dòng nước đục ngầu là những thứ gì ẩn chứa bên dưới. Rủi gặp phải mũi tiêm của dân nghiện vứt vạ thì tàn đời zai 😂
lostmyself
ĐẠI BÀNG
4 năm
"xước da còn lành được chứ, giầy dép mà hỏng thì toang" trích lời mấy anh ở cty mình.
@lostmyself bác cứ đáp lại: "giày dép hư còn mua được chớ chân hư thì chỉ có mua chân giả"
@lostmyself Suy nghĩ kiểu mấy người đó thì thua, rồi có lúc bị nhiễm trùng, uốn ván, lúc đó mới thấu! Bảo vệ mình ko bảo vệ, đi quan tâm đến việc hư hỏng của giày/dép 🤣
@thinhnguyen1004 Chắc giày/dép của họ mắc tiền dữ phải biết 😁

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019