Đã có iOS 14, iPadOS 14 chính thức, mời anh em cập nhật!

Mikeknowsme
16/9/2020 13:38Phản hồi: 495
Đã có iOS 14, iPadOS 14 chính thức, mời anh em cập nhật!
Apple chính thức cập nhật iOS 14, iPadOS 14 và watchOS 7, đây là bản chính thức nên mời anh em cập nhật ngay cho nóng. Ngoài ra anh em đang xài beta có thể xoá profile beta bằng cách vào Cài đặt - Cài đặt chung (General) - kéo xuống chọ Profile và xoá đi.

Sau khi xoá thì cập nhật ở Cập nhật phần mềm (Software Update). Anh em nhớ backup dữ liệu rồi hẳn cập nhật nhé!

Mình xin tóm tắt các tính năng trên iOS 14, iPadOS 14 và watchOS 7 như sau.

Fact thêm: Apple kỳ này tung ra iOS / iPadOS 14 bất ngờ quá nên các lập trình viên gần đây than phiền nhiều. Họ không kịp chuẩn bị app cho hoàn chỉnh hay một số lỗi vặt vẫn còn tồn tại... (Link nguồn: MacRumors)

iOS 14

iOS 14 lần đầu tiên giới thiệu Widgets và App Library, vậy đó là gì?

Widgets

Widgets trên iOS 14 cũng giống như Widgets trên Android trước đây khi bạn có thể sử dụng một số ứng dụng mặc định của Apple theo dạng Widget để kéo thả nó ra ngoài màn hình Home nhằm hiển thị nhanh các thông tin. Hiện tại Widgets trên iOS 14 bao gồm:
  • Lịch
  • Thời tiết
  • Nhắc nhở
  • Fitness
  • Thư viện ảnh
  • Apple Map
  • Tình trạng pin của thiết bị
  • Chứng khoán
  • Screen Time
  • Apple News+
  • Stack: List các ứng dụng nhỏ trong một Widget
  • Files
  • Music
  • Shortcuts
  • Siri gợi ý
  • Apple TV

App Library

Đây là nơi tổng hợp tất cả mọi ứng dụng của bạn có trên iPhone, App Library có thể phân các nhóm ứng dụng theo chủ đề riêng để dễ tìm kiếm. Ví dụ như giải trí, làm việc, Mạng xã hội, công cụ hữu ích, games, Sức khoẻ, vân vân....

Bạn có thể để lưu một vài ứng dụng ngoài trang Home thôi, còn lại nó sẽ nằm trong App Library hết. Chúng ta không cần phải show quá nhiều app ngoài Home như trước nữa.

Quảng cáo

Picture in Picture

Tính năng này giúp bạn xem video trên một trình phát nào đó và khi thoát ra ngoài hoặc sử dụng ứng dụng khác thì video sẽ chuyển thành dạng cửa sổ nhỏ bé tí và bạn có thể kéo nó tự do ở mọi ví trí trên màn hình hoạt kéo qua mép cạnh để ẩn nó cũng được - video và audio vẫn sẽ tiếp tục phát. (Picture in Picture chưa hỗ trợ trên YouTube).

Dịch

Siri sẽ có khả năng gởi tin nhắn thoại, dịch universal từ các ngôn ngữ dạng side by side giống như Google dịch, cho phép 2 người ở 2 ngôn ngữ khác nhau vẫn có thể nói chuyện bằng voice - text - text - voice với nhau.

Quảng cáo

iMessages

iOS 14 cho phép bạn tạo group chat trên iMessages để thêm nhiều người hơn, bạn cũng có thể tuỳ biến từ tên gọi nick name, memoji, trả lời tin nhắn riêng, mention ai đó,...

Thông báo nhỏ (Compact Notification)

Apple cập nhật thêm tính năng "compact calls UI" như trên iOS 14 - iPadOS 14 giờ đây sẽ hiển thị riêng một mục nhỏ khi ai đó gọi FaceTime hay Skype đến cho bạn mà không còn hiển thị toàn màn hình như trước nữa.

Mở khoá xe (CarKey)

Tính năng này cập nhật từ iOS 13.6 nhưng trên iOS 14 Apple đã hoàn thiện nó.

Tính năng CarKey - mở khoá xe, khởi động xe bằng iPhone và có thể chia sẻ chìa khoá Digital Key cho bạn bè qua iMessage và có thể gỡ bỏ Digital Key nếu iPhone bị đánh cắp thông qua iCloud. Tất nhiên có thể dùng CarKey thông qua NFC trên Apple Watch. CarKey sẽ được sử dụng từ ứng dụng Ví tiền (Wallet).

CarKey sẽ hoạt động với các model xe BMW series 1, 2, 3, 4, 5, 6, 8, X5, X6, X7, X5M, X6M và Z4. Các mẫu xe trong danh sách phải là xe mới được sản xuất kể từ ngày 1 Tháng 7 năm 2020.

iPadOS 14

Với iPadOS 14 thì mình chỉ nêu ra các tính năng có riêng mà thôi, còn lại là chung với iOS 14 hết (Trừ CarKey và Widgets tuỳ biến hơn).

Apple đã thay đổi các giao diện một chút với Side Bar - đây là một mục menu nằm ở phía bên trái trên ứng dụng nào đó. Ví dụ về Photos - iPadOS thêm tính năng side bar trên mục thư viện ảnh để xem ảnh theo năm, tháng, ngày,... hay các chủ đề về ảnh của bạn để dễ tìm kiếm kỷ niệm hay lọc ảnh.

Ứng dụng Apple Music cũng được thêm sidebar để chứa các mục công cụ hay playlist nhạc đầy đủ với lyrics chạy bên cạnh. Hay các ứng dụng như Lịch cũng hỗ trợ công cụ đầy đủ và cho cái nhìn trực quan hơn với người dùng khi sử dụng iPad ở chiều ngang.

Các thao tác với Apple Pecil

Scribble là tính năng nổi bật nhất trên iPadOS 14 khi giúp bạn rất nhiều thứ từ việc biến chữ viết tay thành chữ text. Nhưng lưu ý rằng tính năng này chỉ dùng cho Apple Pencil hay các bút hỗ trợ của bên thứ ba, không hỗ trợ vẽ hay viết bằng ngón tay.

Đầu tiên khi vào ứng dụng Ghi chú (Notes) - sẽ có 2 cây bút mà bạn chú ý, bút có chữ A và bút vẽ bình thường. Cây bút có chữ A sẽ giúp bạn có thể viết chữ tay bằng Apple Pencil và ngay lập tức nó sẽ chuyển sang chữ text.

Một số lưu ý của tính năng chuyển đổi chữ viết:
  • Bạn cứ viết liền lạc, dứt khoát một chữ, tránh tình trạng viết chậm từng chữ cái lúc này máy sẽ hiểu sai và sẽ tự cách ra ở mỗi chữ.
  • Cữ mỗi chữ được chuyển đổi thì máy sẽ tự cách ra cho bạn viết tiếp chữ khác
  • Tính năng này chỉ mới nhận Tiếng Anh và Tiếng Trung.
  • Cứ viết trên hàng của chữ text để iPad tự sắp xếp nó theo sau chữ trước và cách ra đúng ý bạn
Tính năng highlight chữ text và cả chữ viết:
  • Tương tự với việt bỏ chữ, bạn có thể khoanh tròn ở chữ hay câu nào đó bạn mong muốn, lúc này iPad sẽ highlight chữ đó cho bạn.
  • Hoặc khi bạn đang viết chữ bằng bút bằng thường, sau đó chạm 2 lần vào chữ đó thì nó sẽ highlight lên, bạn có thể kéo phần highlight bất kì đâu bạn muốn, hoặc chạm 3 lần thì nó sẽ highlight hết nguyên câu của bạn. Từ đó bạn có thể dùng lệnh copy hay cut ra cũng được.
  • Bạn có thể gạch bỏ một đoạn chữ để bỏ như phím delete.
Tính năng vẽ hình shape, khi bạn vẽ một hình shape nào đó như hình ngôi sao, hình vuôn, tròn, tam giác, nét vẽ sẽ méo và ngoệch ngoạc, thì lúc đó iPad sẽ tự biến đổi hình shape đó cho thẳng hàng, đẹp hơn. Lưu ý rằng bàng phải vẽ dứt khoác và đến nét cuối cùng đừng nhấc Apple Pencil ra khỏi phần màn hình vội, ngay lúc đó iPad sẽ cho bạn preview hình shape được sửa, lúc này thì bạn mới có thể nhấc bút ra.

Safari hay các ô gõ text khác, bạn có thể viết đường link hay từ khoá nào đó lên thanh search của Safari để có thể duyệt web bởi tính năng biến chữ viết thành chữ text. Hoặc các ô gõ text hay nhập chữ thì bạn cũng có thể sử dụng tính năng này.

Tính năng biến chữ viết thành data, ví dụ bạn đang viết ngày, tháng, năm, hay số điện thoại (không dùng cây bút có chữ A), lập tức iPad sẽ hiểu và xem đó như một data để bạn có thể truy cập vào Lịch hay gọi cho số điện thoại đó.

Các thiết bị khả dụng để cập nhật:

iOS 14

• iPhone 11
  • iPhone 11 Pro
  • iPhone 11 Pro Max
  • iPhone XS
  • iPhone XS Max
  • iPhone XR
  • iPhone X
  • iPhone 8
  • iPhone 8 Plus
  • iPhone 7
  • iPhone 7 Plus
  • iPhone 6s
  • iPhone 6s Plus
  • iPhone SE (thế hệ đầu)
  • iPhone SE (thế hệ 2)
  • iPod touch (thế hệ 7)

iPadOS 14
  • Tất cả model iPad Pro 12.9 inch và 11 inch
  • iPad Pro 10.5-inch (2017)
  • iPad Pro 9.7-inch (2016)
  • iPad (thế hệ 5, 6, 7)
  • iPad mini (thế hệ 4, 5)
  • iPad Air (thế hệ 2, 3)

watchOS 7
  • Apple Watch Series 3
  • Apple Watch Series 4
  • Apple Watch Series 5
495 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

iOS 14 tung ra bất ngờ quá có khiến anh em dev app tinhte bối rối không? Nghe đồn app tinhte trên iOS 14 bị văng liên tục.
tiderace
TÍCH CỰC
4 năm
@Tên Hiển Thị Đếch hiểu sao cập nhật Safari xong Edge bị lỗi luôn, quay lại dùng thấy ngon hơn xưa
@tiderace Là sao 😆 cái nào ngon
tiderace
TÍCH CỰC
4 năm
@Tên Hiển Thị Quay lại Safari dùng thấy ngon hơn xưa, lâu giờ t toàn dùng Edge
@tiderace 5 năm rồi chỉ dùng safari 😆
up beta giờ úp lên méo đc nhấn đồng ý điều khoản nó cứ đơ ra kk đã xoá cấu hình cũ zồi
peterh
CAO CẤP
4 năm
@huansmarphone Gõ 3 nhát vô lưng nó cứng tay sao đó. Gán 2 nhát để kéo ControlCenter xuống khi xài 1 tay tiện.
@huansmarphone Để m thử xem
@netchipchip được không bạn >???
Kai.cf
ĐẠI BÀNG
4 năm
@huansmarphone Sao mình cũng 14 beta mà không hiện cập nhật nhỉ?
Lên thôi
@hoangpm Nó vừa ra đã có lỗ hổng bảo mật nghiêm trọng rồi, không nên cài, đợi 14.1 rồi hãy cài bạn ơi.
https://twitter.com/_niklasb/status/1306336944511684615/photo/1
tintin.com
TÍCH CỰC
4 năm
Bất ngờ gì, ra beta từ tháng 7 mà, có ông TT bất ngờ thôi
@tintin.com chờ ios 15 =)))
@tintin.com Bất ngờ với dev. Mọi năm sau sự kiện 1 tuần mới chính thức ra iOS mới. Trong khi cập nhật ứng dụng cho iOS mới thì cần Xcode mới. Xcode mới ra có 1 ngày đã ra iOS mới thì sao dev cập nhật kịp.
toanitvn
TÍCH CỰC
4 năm
Của mình update bản chính thức có 2.7Gb mà các bác tận 4Gb thì hơi hoài nghi.
see022
CAO CẤP
4 năm
@sharinran141 Không. Từ 14 beta lên đó
@toanitvn Nếu lên từ 13.7 (không cài thêm profile beta) thì mình thấy là khoảng 1.8-3gb. Còn cài profile beta rồi lên bản GM (cùng mã bản public, gần như là chính nó) thì sẽ hơn 4gb í
@toanitvn Chẳng có gì hoài nghi ở đây cả, không phải Bạn như vậy mà người ta cũng giống như Bạn ,thì mới gọi là đúng ah.
tgiang1102
TÍCH CỰC
4 năm
@toanitvn Tớ có 2.2 gb
Sao widget của mình ko có cái fitness nhỉ :v bản ios 14 GM :v
Triển thôi.
///M
ĐẠI BÀNG
4 năm
Có phải vì soft 14.0 mà phải mua bmw 2020 không các bác nhỉ 😎
18K
CAO CẤP
4 năm
@///M Đấy là cái động lực ghê gớm đấy người anh em ạ. Năm nay kinh tế khó khăn quá chứ mình cũng đang rất máu đổi qua BMW
trandang37
ĐẠI BÀNG
4 năm
Máy mình xs max, sáng hôm qua có update bản beta 8 GM (Khoảng hơn 4GB), sao nay mình ko thấy bản chính thức để update. Mình thử xóa profile beta và khởi động lại máy sau đó kiểm tra cập nhật cũng ko thấy.

Bác nào giải thích giúp mình với. Hay là bản hôm qua mình update là chính thức rồi?

Tks all
Phan Xuyen
ĐẠI BÀNG
4 năm
@trandang37 Đã xoá cấu hình beta nhưng đã cập Nhật lên 14GM là coi như bản chính thức rồi bạn...đợi bản update 14.0.1 vào tháng 10 khi ra iPhone 12 thì tự động cập Nhật qua OTA thôi...các bản update beta sau này bạn sẽ ko dc nhận tự động nữa( nếu muốn phải tự tay load bản profile về)...giờ đợi bản vá tiếp theo chắc sẽ ra cùng iPhone 12.
trandang37
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Hachinhnhan2017 Ý là mình update bản GM hôm qua (vẫn chưa xóa beta). Tưởng nay có bản chính thức nên mình xóa update thử ấy.
Mà nếu hôm qua tương tự bản chính thức rồi thì thôi. để dùng luôn vậy.

cảm ơn bác đã thông tin
trandang37
ĐẠI BÀNG
4 năm
@hovaqu Tại hôm qua mình đọc vẫn thấy là bản beta ấy. Nay mới có bản chính thức nhưng máy mình ko nhận được bản chính thức
trandang37
ĐẠI BÀNG
4 năm
@sharinran141 Oki bác, cảm ơn bác thông tin. Thôi có nhiêu dùng nhiêu.
Chờ oaiphai nữa thôi
dungcpm
ĐẠI BÀNG
4 năm
@NDC9057 Bác XMS ạ, dung lượng update giống của e 😁, sổ lượng tải nhiều quá hay sao mà e tải cả tiếng r chưa xong 😔
@dungcpm Do mạng thôi bác!
@dungcpm Mạng mẽo bị gì rồi chứ mình tải mất có 3ph :D
dungcpm
ĐẠI BÀNG
4 năm
@liketheblues Ừa e cũng đoán thế Bác ạ 😔
Khanh_Ichi
TÍCH CỰC
4 năm
ngon ta
sonmco
ĐẠI BÀNG
4 năm
vừa lên xong, cảm giác máy dùng nóng một cách bất thường các bác ạ 😔
@sonmco mới lên thì nó nóng là đúng thôi bác, dùng mấy ngày là ngon thôi. Bản beta lần này cũng khá ok rồi mà.
sonmco
ĐẠI BÀNG
4 năm
@lexcuong vâng, thường là vậy mà lần này e cảm giác nóng hơn bình thường. Để test thêm coi sao
@sonmco Mới lên thì bác phải test tầm vài ngày chứ, mới lên chưa xài đc 1 ngày đã than thì tốt nhất ko nên lên làm gì 😃
namprince187
ĐẠI BÀNG
4 năm
xs max hóng mãi chưa thấy update iOS 14 😔
@namprince187 Có từ 12h đêm qua rồi mà
@MID217 Đâu mà 12h đêm qua Bạn, mới có sáng nay ah.
Vietra
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Shopduy-net tôi có từ đêm tầm 1-2h r
@Vietra Vậy là Tinh tế chậm rồi, vì khuya Mình thức 3h đêm mà lên Tinh tế chưa thấy bài này.
@Shopduy-net 0h đêm hôm nay, mình nhầm
Đã lên và thấy rất tốt, không có app nào gặp vấn đề gì.
Lên thôi anh em 😁
IOS14 có gì đặc biệt mà tràn khắp hang cùng ngõ hẻm của tt vậy
@fuaka93 Vì đây là động của iPhone mà lại. Kakaka.
hovaqu
TÍCH CỰC
4 năm
@Shopduy-net Bạn làm cái động Android mà dùng chứ. KKK
@hovaqu Mình thì cái động nào cũng chơi hết (cả nghĩa đen lẫn nghĩa bóng), còn Mình vào trong này cũng chỉ quan tâm đến cái động iOS và MacOS thôi ah.
peterh
CAO CẤP
4 năm
@xuantruong1992 Thì sự đời nó vậy, nó hot thì mọi người mới quan tâm. Như người nổi tiếng trong showbiz vậy thôi.
hoon shin
ĐẠI BÀNG
4 năm
Lên rồi. Thấy ok, mà ko có gì mới hết.
Thấy báo 2.88GB nhưng chưa lên, để chiều tối về lên bằng Itune cho sạch 😁
ph@m.duy
TÍCH CỰC
4 năm
Giờ thấy nó thân thuộc và thông minh như Windows 10 Mobile rồi đấy 😁
@ph@m.duy Thế có định chuyển từ Lumia sang ko bạn?
ph@m.duy
TÍCH CỰC
4 năm
@trung76 Lumia giờ chỉ dùng để chặn giấy thì lại chẳng phải chuyển rồi 😁
@ph@m.duy Lại tưởng thích Windows Phone quá nên vẫn dùng Lumia chứ. Đùa một chút, mình cũng thích giao diện của WP, tiếc là nó ko thành công
ph@m.duy
TÍCH CỰC
4 năm
@trung76 Ngày đấy giao diện với widget vuông, chữ nhật cùng thông tin cập nhật và hiển thị luôn ra ngoài thì fan táo nói không cần thiết. Vuốt sang trái để ra danh sách apps được sắp sếp theo chữ cái thì fan táo bảo không nhanh bằng vuốt các màn hình icon. Và giờ thì iOS nó đang có tư duy Home và list apps giống W10M rồi 😁. Tiếc là thằng Google nó đì cho kinh quá :p
@ph@m.duy Uhm, GG nó mà ko đì đọt thì cũng chả đến nỗi toang vậy

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019