Đi chậm thì cảm biến tự kích hoạt và kêu la, tắt đi thì dễ va quẹt vì quên bật

thanhtung6868
18/9/2020 11:32Phản hồi: 89
Đi chậm thì cảm biến tự kích hoạt và kêu la, tắt đi thì dễ va quẹt vì quên bật
Đối với nhiều xe Châu Âu thế hệ mới ngày nay, 12 cảm biến cảnh báo va chạm phía trước và phía sau có thể luôn hoạt động ở tốc độ chậm khi đi tới, không chỉ kích hoạt vào lúc chúng ta lùi xe giống như thế hệ cũ. Ngoài ra, chúng còn có thể mô phỏng cảnh báo va chạm 360 độ mặc dù cảm biến chỉ được trang bị ở Bumper trước và sau, nhưng đây có thể lại là điều phiền phức đối với ai hay di chuyển trong thành phố đông đúc, tốc độ di chuyển chậm.

Khi di chuyển chậm trong phố hay kẹt xe, hệ thống cảm biến được kích hoạt, chúng có thể nhận diện vật cản quanh xe mà trong đó sẽ bao gồm xe máy, ô tô, con lươn hay cả vỉa hè. Và những lúc như vậy tiếng cảnh báo bên trong phát ra liên tục, âm thanh đó rất khó chịu khiến ta phải chủ động TẮT nó đi.

Sự cố

Khi QUÊN bật hệ thống cảm biến trở lại, rất có thể ở trong 1 tình huống lùi đậu xe nào đó thì chiếc xe trở nên không còn an toàn nữa, có thể nhẹ thì sẽ bị va quẹt, nặng hơn thì gây nguy hiểm cho người khác ở bên ngoài chiếc xe. Nếu anh em có sử dụng thì nhớ lưu ý điểm này tránh sự cố không đáng có, nếu xe khi vào số lùi mà tự kích hoạt trở lại thì ngon lành.

Giải pháp

Có thể sự cố này không phải là trên tất cả những xe, nhưng bản thân mình gần đây nhất chạy 3 chiếc xe từ 2 thương hiệu khác nhau của Châu Âu thì tính năng này nó đều hoạt động như vậy. Thiết nghĩ chỉ cần chúng được lập trình luôn kích hoạt mỗi khi cài số lùi thì sẽ trở nên an toàn hơn rất nhiều, dù người dùng có quên bật đi chăng nữa thì cũng không cần phải lo lắng.
89 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Càng lạm dụng công nghệ nhiều càng khiến con người kém tự tin.
Susuraudai
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Bạn và 500 Anh Em Thế mới nói ông nào ngay từ đầu lái xe nhiều công nghệ rồi thì qua xe cỏ chịu chết luôn. Xe mình có cam lùi nhưng chẳng mấy khi lùi nhìn vào cam, cứ đá đều 2 gương rồi hình thành thói quen
@harryposter Trừ LA với mấy thành phố lớn ra thì đa số đường thênh thang, và đặc biệt ko có cái xe máy nào tắp sát đít, và cặp sát hông
@harryposter Trừ LA với mấy thành phố lớn ra thì đa số đường thênh thang, và đặc biệt ko có cái xe máy nào tắp sát đít, và cặp sát hông
Mr_Teaplus
TÍCH CỰC
4 năm
Mở âm báo nho nhỏ chút là ổn, dù sao có cảnh bảo vẫn hơn. Nhưng mặt trái là lúc kẹt xe thì ôi thôi bốn phía đều báo và kêu hoài.
mrdrg10
TÍCH CỰC
4 năm
Cái này chắc ko phù hợp đường VN, thường là mình tắt đi vì mình vẫn căn ổn. Lùi thì đủ gương, cam là đủ r.
anhmk95
TÍCH CỰC
4 năm
@mrdrg10 đi ngoại ô thì chắc ok còn nội thành thì nó kêu nhéo nhéo liên tục chắc luôn 😆
Chả có gì khó chịu cả,thớt chắc đi xe máy rồi phán
@zone91 Có xe chạy đi rồi phán nhé thánh
@thanhtung6868 Vậy chắc mod mới ở quê lên sg nên không quen ấy chứ anh ở sg từ nhỏ đến lớn nên việc bị xe máy vây quanh quen rồi, chả vấn đề gì
zone91
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Methylamine nghe có xe rồi phán thấy nhột quá. bạn biết kích nổ bình khi hết điện chưa để mình dạy cho
JizinT
TÍCH CỰC
4 năm
Cái gì cũng có 2 mặt nên cũng thấy bình thường thôi. 😃
Kẹt xe rồi mà còn nghe âm báo liên tục thì đau hết cả đầu
Binhckxdtl
TÍCH CỰC
4 năm
@Lê văn zyx Đau thật chứ chả đùa
Lái quen bên nước ngoài về VN ko dám lái lúc tan tầm, đi như mắc cửi, stress vãi
hoahv@
ĐẠI BÀNG
4 năm
Thêm chế độ tắt đc tiếng là đc
hutieumi
ĐẠI BÀNG
4 năm
Con người đang quá lệ thuột vào máy mà vẩn chưa hay.....
@hutieumi Dần xe tự động hết thì tốt chứ sao ??
Eldimio
CAO CẤP
4 năm
@bomduc Tự lái vẫn có cảm giác thích thú. Thực sự là mình không muốn ngồi xe người khác lái lắm.
@Eldimio Lái quanh quanh còn được đi trên 50 cây ngồi chán chân ga mới đến, mệt người ra
End-User
TÍCH CỰC
4 năm
Đi tiến cũng kêu thì tắt thôi, lùi có gương + cam là quá thừa thãi rồi. ko cần quá dựa vào công nghệ.
@End-User Lùi thì mình quen cảm biến + gương là ok bạn ạ.
Eldimio
CAO CẤP
4 năm
@thanhtung6868 Cảm biến có lùi được sát dưới 5cm không bạn?
@Eldimio Mình ko để ý khoảng cách cỡ đó bao giờ. Cảm biến ko kêu từng tiếng là mình ngừng.
cayowl
TÍCH CỰC
4 năm
Xe merc thì dùng cách coding để chỉnh được rất rất nhiều tính năng, bao gồm cả cái tiếng tít tít này. Bác thớt tìm hiểu thêm bên các forum chuyên về xe hoặc các gara tư nhân chuyên xe sang.
Có chỗ nào lập trình lại ecu được ko nhỉ
20-30 cm thì nó mới kêu mà ,
Gompei
ĐẠI BÀNG
4 năm
Title viết gì chả hiểu nổi.
Đi GLC thì thay cái màn hình to đi cho đẹp
DrB
ĐẠI BÀNG
4 năm
ui bác cữ làm quá lên, xưa chạy vios có cái cảm biến mẹ gì đâu cũng phà phà đấy thôi😂😂 nó kêu thì tắt đi tự mình canh dc mà
ufdb
CAO CẤP
4 năm
@DrB Dự là hôm bữa chiếc bmw của sếp trọc móp đầu cũng do quên bật lại 😁
Lạ nhỉ >>
tayeutl
TÍCH CỰC
4 năm
Chưa bao giờ thấy phiền, an toàn cho mình, cho xe và cho cả túi tiền

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp