Music Hall Classic: mâm đĩa than có tích hợp phono, chơi hết đĩa tự tắt, thiết kế cổ điển

AudioPsycho
24/9/2020 8:57Phản hồi: 20
Music Hall Classic: mâm đĩa than có tích hợp phono, chơi hết đĩa tự tắt, thiết kế cổ điển
Music Hall Classic là chiếc turntable có giá 16tr, thiết kế đơn sơ và mộc mạc với tone màu gỗ, tuy nhiên chiếc mâm này có nhiều tính năng hấp dẫn như tonearm đi kèm có chất lượng tốt, tích hợp phonostage, nút điều khiển cảm ứng, và đặc biệt là có chức năng tự tắt và nâng cần lên khi chơi hết đĩa. Music Hall Classic là một chiếc turntable belt-drive, truyền động bằng dây curoa.

Music Hall Classic có phần bệ mâm (plinth) bằng mdf phủ veneer gỗ dày, chắc chắn.

tinhte_music_hall_classic_turntable (17).jpg

Bề mặt được hoàn thiện bằng một lớp sơn trong mờ, giúp bảo vệ vân gỗ bên dưới, đồng thời không làm nổi bật các dấu vân tay một cách hiệu quả

tinhte_music_hall_classic_turntable (3).jpg

Tonearm của Music Hall Classic cho phép thay thế headshell, có armtube bằng nhôm, đuôi tonearm có tạ counterweight to để người dùng có thể thay thế được nhiều loại kim có cân nặng khác nhau.

tinhte_music_hall_classic_turntable (6).jpg

Nhà sản xuất cũng trang bị cho tay cần hệ thống anti-skate chống trượt để bền kim, bền đĩa.

tinhte_music_hall_classic_turntable (18).jpg

4 chân của mâm to, được làm từ cao su giúp chông rung hiệu quả.

tinhte_music_hall_classic_turntable (16).jpg

Turntable có thể làm việc bán tự động (tự nâng cần và tắt), ta có thể tắt chức năng này đi nếu muốn.

Quảng cáo

Mình đánh giá cao những mâm dành cho newbie mà có tính năng auto stop và nâng cần lên sau khi hết đĩa. Tính năng này giúp cho người mới chơi có lỡ “ngủ quên” hay làm việc khác mà quên mất là đĩa vẫn còn đang quay, giúp tăng tuổi thọ sử dụng của kim.

tinhte_music_hall_classic_turntable (14).jpg

Người mới chơi thường hay gặp một trường hợp là thấy hết đĩa rồi lại lăn tăn cầm lấy headshell và đưa cần ra nhưng lại quên gạt armlift lên, điều này cũng dễ làm gãy kim nữa. Khi chơi hết đĩa, mâm sẽ tốn khoảng 6s để dừng lại.

tinhte_music_hall_classic_turntable (9).jpg

Music Hall Classic hỗ trỡ 2 format đĩa là 33rpm và 45rpm, nút cảm ứng rất nhạy, bấm là chạy.

tinhte_music_hall_classic_turntable (15).jpg

Quảng cáo

Turntable được tích hợp phono preamp để có thể kết nối ngay với bất kỳ hệ thống hi-fi nào, nếu có phono rời xịn hơn, ta hoàn toàn có thể bỏ qua mạch phono tích hợp thông qua switch phía sau mâm.

tinhte_music_hall_classic_turntable (12).jpg

Thiết lập Music Hall Classic rất dễ dàng và nhanh chóng, thân thiện cả với người mới bắt đầu chơi turntable. Đi kèm theo sản phẩm là cartridge Spirit được gia công bởi AudioTechnica. Đây là cartridge ở phân khúc nhập môn, nếu muốn hay hơn, mời bạn mua các cartridge khác như Sumiko Oyster hoặc Sumiko Olympia, tại sao lại là 2 cây kim này, tại vì mình thích với xài rồi thì mình recommend thôi 😁

tinhte_music_hall_classic_turntable (19).jpg

Music Hall Classic cho chất tiếng khá đầy đặn và mượt mà, nhất là ở dải upper-bass và mid. Nhìn chung thì kiểu âm này sẽ phù hợp với sở thích của hầu hết người nghe. Đây cũng một phần là do các bản thu mới trên vinyl hiện nay đều được master lại từ file số, có chất tiếng hơi khô và đanh.

Với những chiếc đĩa được master từ băng analog tape thì hiệu năng âm thanh càng tuyệt hơn. Do mình chỉ sử dụng mâm và kim Spirit theo máy để nghe thử nên có một điều không quá ưng, đó là ở dải treble không đạt được độ tí tách và sắc bén cần thiết, chất của dải cao chỉ ở mức chấp nhận được chứ hoàn toàn không để lại cho mình một ấn tượng gì sâu sắc. Nếu có dịp mình sẽ thay kim xịn vào rồi update cho mọi người tham khảo sau.

Tiếng bass sâu của cái mâm này rất là đãaaaaaaaaaaaaaaaa. Đúng kiểu mộc mạc, dày và mạnh, anh em nào nghe rock hay nghe nhạc thuốc của Stockfish hay Chesky Records thì đảm bảo sẽ rất hợp. Do tonearm và kim là một phần thôi, mình nghĩ để có được chất âm này, mạch phono MM tích hợp bên trong Music Hall Classic đã được đầu tư đúng mức.

Tính ra trong thời buổi hiện nay, 16.000.000 không phải là đắt khi ta có thể liệt kê ra được rất nhiều tính năng hữu ích mà chiếc turntable này sở hữu. Music Hall Classic giống như một lựa chọn không sợ lỗi thời, và về lâu dài (nâng cấp từ từ) thì cũng tiết kiệm hơn so với việc đầu tư một chiếc turntable “khủng” có giá cao hơn gấp 3 đến 4 lần nó.
20 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

tamock
TÍCH CỰC
4 năm
Ngon đấy. Đọc review rất là có cảm hứng để sắm 1 em về làm.... nội thất. Còn nghe nhạc thì lôi spotìfy ra 😁
Nhìn hấp dẫn ghê
Phối ghép với cặp The Fives này thì quá chuẩn bài !
hondanho
ĐẠI BÀNG
một năm
@trantrungtu Hnay mình ra showroom phối với con TheFives này, âm rất tù bác ơi
SoyHungry
TÍCH CỰC
4 năm
Với giá đó thì Debut Carbon vẫn ngon hơn ☺️☺️☺️
@Zombie.Lover Với giá này thì Debut Carbon đi xách dép cho em này. Debut Carbon ko phono tích hợp, ko auto stop, ko thay đc headshell, chỉ chơi đc kim nhẹ có tracking compliance cao
HIV
ĐẠI BÀNG
4 năm
Cám ơn em đang kiếm một pl vừa túi tiền an toàn.
Mua về để kệ cho đẹp chứ mình thì nhạc số cho nhanh
Dạo này thấy phong trào vinyl lên cao quá, cũng thấy thích ghê. Mod cho hỏi là nếu nghe bằng tai nghe thì có bị khó chịu vì tiếng nhiễu nền ko
@hamhieubiet2008 Vệ sinh đĩa sạch sẽ ko có tiếng nổ. Mua đĩa tốt nghe sẽ ko có tiếng nổ. Nghe tai nghe hay loa đều như nhau bạn ạ
@AudioPsycho Mua con này rồi dành tiền mua kim hay là mua con ath lp7 ngon hơn ạ
hondanho
ĐẠI BÀNG
một năm
@AudioPsycho Mong được mod chia sẽ kim phối tốt với con này, đúng là mình nghe kim gắn sẵn chánnn
hhiepbi
TÍCH CỰC
4 năm
@AudioPsycho: chỉnh anti skate cách nào để tiếng bài trong cùng chất âm gần dc như bài ngoài cùng o bác? Mình cân chỉnh và thẩm nhiều mâm tầm 70k vẫn bị dù cần 12’. Chưa nghe cần linear xem nó khắc phục được o? Tk
@hhiepbi Bạn cần ít nhất là 2 dụng cụ để chỉnh kim:
- 1 cái thước goi là Protractor để định vị trí điểm tiếp xúc của đầu mũi kim, , có thể lên mang tải xuống, in và cắt ra...nêu không mua đc trên online ( rẻ thôi)
- 1 cái cân 5gram để cân và điều chỉnh tone arm cho đúng, còn anti skate thi chỉnh số theo kim sau khi cân âm thanh nghe sẽ hay hơn...
Mình có up hình 2 dụng cụ, bạn vào tìm sẽ thấy...cachs cvhirnh thì trên youtube rât nhiều
Tuy nhiên mỗi hãng lại làm trọng lương của phần đầu kim khác nhau, nên tiêu chuẩn chỉ chỉnh trong vòng 2-3 gram là đc...
Mình chỉnh ở khoảng 2.2 gram thôi. 😃 , nhiều máy rẻ tiên không chỉnh đc vì không có tạ phía sau tonearm...
bạn tham khảo các chỉnh tam ở đây nhé
Trước khi chirnh bạn phải chắc chắn rằng mày đã đặt trên một mặt phẳng gần như hoàn hảo ...

hhiepbi
TÍCH CỰC
4 năm
@TsanHoang E đang đề cập anti skate, chứ không phải tracking Force và nullpoint bác à. Mấy thông số này chỉnh theo maker dễ mà: quan trọng là VTA và Anti skate là khoai thôi. Chứ bác chỉnh anti skate theo tracking force là mệt đấy bác! Với kim giờ phải biết nó thông số ntn chứ bác chỉnh mò 2.2 gram là toi LP! Đúng hay mới quan trọng: e đã nghe mâm 70k vẫn bị. Bác thử mâm bác: track ngoài cùng nghe 30” rồi nhấc kim cho vào track trong cùng nghe tiếp: cam đoan với cách setup như bác âm thanh bài trong cùng cũng bó lại thôi. Protractor không phải cần nào cũng dùng chung cho nhau đâu bác, với cả cái này là hãng thứ 3 diy chứ không phải do maker làm nên o dùng được, bác chỉnh theo cái này lâu ngày sẽ hỏng kim và hỏng rãnh LP đó. Chỉnh này với 2 dụng cụ của bác chưa đủ đâu 😃
n.lequang9
ĐẠI BÀNG
4 năm
Ông này ng việt lai mỹ à mà toàn trộn tiếng anh đọc bài ong cả thủ
hondanho
ĐẠI BÀNG
một năm
@n.lequang9 Đọc để hiểu chứ đừng phán xét bạn ơi, có nhiều thuật-ngữ mà dịch ra thì còn khó hiểu hơn để nguyên chữ tiếng anh
hệ thống kim giống nút chỉnh dslr canon
Mình thích gỗ màu óc chó hơn màu này. Được như vậy thì đầu Vinyl này còn đẹp hơn.
Mâm này so với Pioneer PL-50LII thì sao các bác nhỉ?

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019