Trên tay & Review nhanh Thinkpad T14s AMD 4750U- Chuẩn Business Laptop với sức mạnh từ AMD CPU

namlshb0002
25/9/2020 8:44Phản hồi: 301
Trên tay & Review nhanh Thinkpad T14s AMD 4750U- Chuẩn Business Laptop với sức mạnh từ AMD CPU
Có vẻ laptop dùng chip AMD Renoir đang rất hot, bằng chứng là liên tục cháy hàng và tăng giá trên các trang Thương mại điện tử của TQ (Tmall, Taobao). Sau khi xin được tiền vợ, mình cũng đi kiếm ngay 1 em đáp ứng các tiêu chí: Mạnh, trâu bò, cứng cáp, mát mẻ ... Ban đầu, mình chốt đc 1 ẻm Lenovo Yoga 14s, review em này thì đã có nhiều rồi, cá nhân cũng nhận thấy em này đúng chuẩn ngon, đẹp, mạnh, chanh xả, v.v….

Tuy nhiên, người ta nói, tình đầu khó quên. Mình vẫn nhớ nhung, vương vấn em Thinkpad dòng T quen thuộc bấy lâu (T460s) nên đành tiễn em Yoga 14s theo chủ mới để lại một lần nữa order em Thinkpad T14s bên Taobao về. Sau bao ngày chờ đợi do Shipper lặn hơi lâu, máy đã về đến tay. Sau đây mình xin phép làm 1 bài review nhanh cho anh em cùng hưởng sự sung sướng này.

I. Specs:
  • Model: Lenovo Thinkpad T14s
  • CPU: AMD Ryzen 7 Pro 4750U with Radeon Graphics - 8 cores 16 threads. Ơn giời, nhờ AMD chúng ta đã có laptop với CPU bá đạo như thế này.
  • Graphics: integrated Radeon Vega 7 graphics.
  • Ram: Dual channel 16GB DDR4-3200 (RAM hàn chết và ko thể nâng cấp)
  • Ổ cứng: 512GB NVMe SSD Samsung 981a
  • Màn: 14in FHD, IPS, anti-glare, 250 nits, có chứng nhận TCO bảo vệ thị lực.
  • Bàn phím: vẫn là chuẩn dòng T như từ xưa đến nay. Có đèn bàn phím.
  • Pin: 57Wh Li-ion. Thực tế sử dụng chưa test đc vì mới nhận máy
  • Biometrics: Fingerprint reader.
  • Network: Intel ®️️️️️️️️️️️️️️ Wifi 6 AX200 + Ethernet Realtek Gigabit.
  • Nặng 1,27kg (chỉ máy, ko gồm sạc, nhẹ bất ngờ, em cầm một tay đc).
  • Siêu mỏng cánh, mỏng hơn em T460s mình dùng trước đó luôn. Chắc do Ram hàn chết nên tiết kiệm đc diện tích.

II. Unbox:

Mở hộp, Hộp Carton đựng máy rất đơn giản với chữ THINK quen thuộc, bên trong có một lớp xốp chống sốc, rồi đến túi nilon seal máy luôn. Đoạn này hơi hụt hẫng tí vì em Yoga 14s có cái hộp đựng máy sang choảnh như hộp quà vậy. Đúng là cái bọn Thinkpad cục súc @@! Hãng tặng kèm một số thứ khá vô dụng bao gồm: Cặp xách Lenovo, Chuột có dây Thinkplus, Bàn di chuột Logitech, Tấm phủ bàn phím bằng cao su. Tất cả như hình:

Bên trong không có gì ngoài máy và củ sạc, sạc theo máy là type C 3 chấu, 65W:

Mặt trước là logo Thinkpad đơn giản, hết! Mặt đen nhám anh em nhé.
Mặt sau có các thông tin của máy: Thinkpad T14s Gen 1. Hãng claim là dùng vỏ Magnesium, nhẹ hơn, cứng cáp hơn, vẫn là màu đen nhám. 1 Quạt tản nhiệt.

Cạnh phải chỉ có 1 cổng USB 3.2 (Always ON) + Khóa chống trộm.

Cạnh trái thì tập hợp đủ các loại cổng ăn chơi:
  • 1 USB Type C kiêm cổng nguồn vào.
  • 1 USB Type C Gen 2 (DisplayPort, Data Transfer, Power Delivery)
  • Khe cắm dây mạng RJ45 (cần có cáp chuyển của Lenovo)
  • 1 USB 3.2 Gen 1
  • Cổng HDMI 2.0
  • Jack 3.5mm

Quảng cáo

Cạnh phía sau có khe cắm khay sim, main board có hỗ trợ, có sẵn dây anten nhưng ko có sẵn card WWAN, anh em cần mua thêm nếu có nhu cầu sử dụng.

Máy có thể mở tới 180 độ trên mặt phẳng. Ngàm rất chắc chắn nên khó mà mở được bằng 1 tay, Mặt trước có Tem Ryzen PRO 7 + Dolby Almost. Cảm biến vân tay Fingerprint bên phải, cạnh trackpad, vị trí quen thuộc. Vẫn là bàn phím xịn sò của Thinkpad với hành trình sâu và núm màu đỏ rất kích thích.
Màn hình:
Viền màn hình dày, không đc sexy bằng các em mới bây giờ. Màn hình chống chói, tuy chỉ có 250 nits nhưng mình thấy cũng tạm ổn. Màn hình có chứng nhận bảo vệ mắt (TCO). Độ phân giải Full HD vừa đủ cho laptop 14 inches. Cá nhân mình ko đánh giá cao màn 2k hay 4k trên laptop vì một số lí do như Windows scales kém, tốn pin, nên mình thấy FHD là đủ với mình. Phía trên có cái nãy gạt che Camera để đảm bảo tính riêng tư (???)

III. TEST NHANH HIỆU NĂNG

Quảng cáo

Bé tập đếm cores (8 core 16 threads):
Screenshot 2020-09-25 131348.jpg

Check thử điểm benchmark với Cinebench R20: đạt 3059 điểm.

Mình theo dõi cả quá trình test, có 2s-3s nhảy lên 25W rồi sau đó ổn định ở 18W với 75 độ C. Máy để setting mặc định, có cắm sạc, chế độ Best Performance của Windows. Mình là người dùng bình thường nên ko can thiệp hay tinh chỉnh gì cả.

Nhận xét: Mức điểm này thấp hơn khoảng ~15% - 20% so với một số máy sử dụng Ryzen 7 4800U như Lenovo Pro13 hay Yoga 14s do TDP mặc định của chip 4750U là 15W. Thực tế test lên ổn định ở 18W là mình hài lòng rồi. Mình test em Yoga 14s trước đó thì đạt tới 3600 điểm (TDP ~25W).
Screenshot 2020-09-24 203751.jpg

Nhiệt độ trong quá trình test trung bình ổn định ở 75 độ C.
Screenshot 2020-09-24 204951.jpg

Bonus: Bộ lòng mề ruột gan của em nó cho thím nào quan tâm (ảnh teardown của các thím trên mạng với cùng Specs). Cảm ơn anh em đã theo dõi!

Edit: nhiều anh em hỏi giá nên mình để link Taobao ở đây. Giá hiện tại 5678 tệ. Phí vận chuyển thì anh em tìm các đơn vị order Taobao nhé. Giá về tay khoảng (+-) 21 triệu.
https://m.tb.cn/h.VAp8qgI?sm=9098ec

301 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Hình như bài tạo xong nó ko vào đúng box (mình dùng tính năng tạo bài viết ngay trang chủ).
Nhờ mod move lại giúp mình nhé. Thanks!
dat225
TÍCH CỰC
4 năm
@namlshb0002 Chúc mừng bác. Hàng ngon không tưởng. Mình đang định mua ryzen 3600 mà thấy bài của bạn đảo cánh luôn.
huynhdoantho
ĐẠI BÀNG
4 năm
@namlshb0002 Con này được đánh giá rất tốt trên các trang quốc tế, chúc mừng
@namlshb0002 Đáng đồng tiền bát gạo
@need your care Mình đặt qua dịch vụ order Taobao bạn ơi. Bên này hiện ngừng nhận đơn rồi ạ. Bạn tham khảo các bên khác nha. Mình thấy có rất nhiều nơi nhận
@vxhonghui hàng hóa không biết như nào mà sao nó rẻ thế nhỉ, T490 core i5-8365U (1.6Ghz up to 4.1 Ghz) 4core 8 threads, màn 14 FHD, độ sáng 400 nits, ram 16gb, ssd 512 gb trên web để 1.456$, mà bên phước đạt cấu hình y thế để có 21tr6
vxhonghui
ĐẠI BÀNG
3 năm
@nguyenchungduc RAM 8Gb, SSD 256Gb thôi, còn độ sáng k đc 400 nits đâu.
Đẹp. Manly thì mua Thinkpad.
@caffeinezzZ Rất mê dòng T cao cấp của Thinkpad
Con này viền màn hình mỏng chút nữa thì sẽ gọn và đẹp hơn và nhẹ hơn chút
Dân biz thì muốn gọn, nhẹ và mạnh mẽ và nam tính
Giá bạn?
@Hybrid Gs Về tay ~ 21 củ, giá quá chất cho cấu hình. 😁
anhpromo123
ĐẠI BÀNG
4 năm
@xuantruong1992 Cấu hình như vầy thì chát chỗ nào hả bác? Bác có nguồn nào giá tốt hơn ko mách e vs
@anhpromo123 Người ta nói chất mà bác !?
@anhpromo123 "Chất" chứ chát đâu
sickmydig
ĐẠI BÀNG
3 năm
@xuantruong1992 trên mấy shop bán hàng xách tay toàn rao 27 củ khoai, ăn chênh lệchh ghê thật
chichung91
TÍCH CỰC
4 năm
Em này bản chất bộ khung vẫn của T490s, chỉ khác cấu hình. Không biết bản của bác có card WWan không.
Mình cũng mới upgrade từ T460 lên T490s. Cảm giác mỏng nhẹ quá không quen, tản nhiệt cũng không tốt bằng không biét t14s của bác thế nào, với phần viền trước làm vát quá nên tì tay vào khá khó chịu
db9911
TÍCH CỰC
4 năm
@chichung91 mấy đời trước thấy con nào order cấu hình wwan mới có vì nó thay linh kiện từ nhà máy, không xài thì lắp con 2242 vào =))order không có option wwan thì trên main ko có luôn. đời mới này thì không biết thế nào
@max-20091 Có slot bác ơi. Bác xem hình chỗ che màu đen cạnh card wifi ấy ạ. Có sẵn dây anten luôn (dây xanh và dây cam).
@namlshb0002 Thấy trong cuốn hướng dẫn Thinkpad nó ghi 1 vài máy ko có slot cắm kìa, coi chừng nha 😃
@max-20091 Ko biết em nào nhưng mà em này thì có bác ạ kaka. Nhưng em cũng ko có nhu cầu với món này.
traitay95
TÍCH CỰC
4 năm
Hết ham lap rồi
Cho xin đường link và giá về tay là bn ạ
@baohungle Đã update nhé thím.
noMacLe
CAO CẤP
4 năm
Xưa thích cái thiết kế của ThinkPad giống như ước con xe Dream vậy, mà giờ nhìn lại thấy nó xấu, thô, viền màn hình quá to trong thế giới ultra book với hàng loạt những máy mỏng đẹp, sexy, tinh tế.
noMacLe
CAO CẤP
4 năm
@The Purge Cảm nhận về cái đẹp thì mỗi người mỗi khác, thấy đẹp thì mình chọn thôi. Phải công nhận Lenovo sau khi mua lại, họ đã bỏ luôn thương hiệu IBM nhưng vẫn giữ nguyên ThinkPad cũng như các giá trị đáng giá của dòng máy. Đó là một quyết định đúng đắn của họ, kiểu thiết kế với nhưạ nhám đen đem lại cái nhìn chắc chắn và cảm giác bền. Tuy nhiên, thiết kế này đã trở nên lỗi thời qua thời gian, khi nhiều hãng sx đã làm ra những chiếc máy với viền màn hình nhỏ, độ phân giải cao, bàn rê chuột lớn, cảm ứng nhạy, chính xác cao. ThinkPad, ngoài ưu điểm có bàn phím tốt thì các yếu tố khác đã bị bỏ lại khá xa phía sau 😁
BruceWayne
TÍCH CỰC
4 năm
@The Purge what @@ thế cảm giác mỗi người một khác rồi. Mình thấy ngon hơn xps 15 mà 😔 :-/
@BruceWayne về độ đầm thì sure là ko bằng rồi vì con 2020 chính xác hành trình phím chỉ có 1 mm còn xps 15 1,3mm ạ
pmh1410
TÍCH CỰC
4 năm
@The Purge Vì anh Lenovo tham làm mỏng nên giảm hành trình xuống 0,5mm so với trước. Ví dụ như trên dòng X1 gen 8 giờ hành trình phím chỉ còn 1mm nên độ dày laptop giảm dc 1-2mm so với các dòng trước, dòng Gen 6 trước là 1,5mm gõ đã hơn.
nufhero
ĐẠI BÀNG
4 năm
Hóng review cái khe tản nhiệt khi chơi CSGO nhá
@nufhero Ổn thím ạ. Em cũng chơi CS:GO =))
nufhero
ĐẠI BÀNG
4 năm
@namlshb0002 Hơi nóng không đến mức khó chịu hả bác?
@nufhero Vâng. Chơi medium setting cỡ 80 fps bác nhé.
Dương 1H
TÍCH CỰC
4 năm
Bác chọn máy khéo thật. Phải iem thì cũng mua máy này😑
@khanhduonggeo Tới đi bác :v
center
ĐẠI BÀNG
4 năm
Giá về đến nơi bao nhiêu bác ơi
@center Đã update bài bác nhé.
13AT
ĐẠI BÀNG
4 năm
Cho xin cái giá với thớt ơi 😃
@13AT Giá khoảng 20tr. Chưa tính phí vận chuyển á bác.
@namlshb0002 Bạn cho xin địa chỉ bên chuyển hộ. Cảm ơn !
@need your care Bên mình mua thì đang tạm hoãn ngừng nhận đơn bác ạ 😔
mr.coccu
TÍCH CỰC
4 năm
Thích bàn phím thinkpad nhưng ghét cái màn hình sida và lớp vỏ dễ bám mồ hôi khó lau chùi. Từ khi dùng con macair2020 rồi chuyển surfacepro7 mới thấy màn đẹp nó tạo cảm hứng làm việc ntn. Nên là h lại bỏ xó con dell 7510 ( ngon nhưng nặng )
mr.coccu
TÍCH CỰC
4 năm
@Thien Quoc Văn phòng mình dùng surface vẫn ok mà. Còn nặng quá thì chuyển qua 7510
mr.coccu
TÍCH CỰC
4 năm
@The Purge Chuẩn. Tất cả đều ok cho đến khi mở màn hình
@mr.coccu môi trường desktop nó khác với hình nền desktop bác ơi 😆 Cái khái niệm môi trường desktop này em bê từ linux sang :v nôm na là một tập hợp cách thức tương tác, hiển thị và giao tiếp người dùng của hệ điều hành ấy :v
@The Purge ý tớ chỉ là hình thức như viền dày mỏng, cân nặng không quan trọng thôi, chứ màn IPS với TN nó khác hẳn về bản chất rồi, so sánh làm gì 😆))
Từ xưa giờ vẫn dùng Thinkpad, xin giá tham khảo con này với ạ
@thaikennynguyen Đã update trên bài ạ
Ủa dòng T này sao nhìn na ná dòng E vậy mọi người
@Moonlight2017 Cùng nhà Thinkpad thì thiết kế giống, khác vật liệu với linh kiện thôi.
@Walleye_Pixel2 mới nhìn qua thì y chang con Thinpad E490 của mình.
minhhq1980
TÍCH CỰC
4 năm
@Moonlight2017 Thiết kế thoạt nhìn tưởng giống, nhưng dòng T nhẹ hơn E, Ts nhẹ hơn nữa. X1 nhẹ nhất. Lớp sơn khác nhau. Chất liệu vỏ khác nhau, tùy chọn màn hình khác nhau.
Màn laptop này độ sáng 250 nits. Trong khi màn iPhone là 625 nits (iPhone 11, iPhone SE 2020 màn LCD). Sao độ sáng laptop lại thua xa điện thoại vậy AE?
chichung91
TÍCH CỰC
4 năm
@from team b with love Có thể do vấn đề pin bác ah. Độ sáng của Máy tính mac cũng chỉ tầm 400
minhtienbk
TÍCH CỰC
4 năm
@from team b with love Máy tinh thường ko xài dưới trời nắng , nhưng điện thoại vẫn thường , nên điện thoại phải sáng hơn.
Màn máy tính lớn , nếu lên 600 nit thì lượng ánh sáng tổng quá lớn , ập quá nhiều vào mắt . Và Tốn pin kinh khủng cho cái màn lớn 14".
open0
CAO CẤP
4 năm
@chichung91 Mac màn 500 nit mấy năm nay rồi
Có vẻ AMD đã rất tốt rồi, con CPU mobile khủng nhất chỉ đi kèm có 1 quạt, k rõ đây là tự tin về nó hay đang dìm nó xuống để tránh sự chênh lệch quá nhiều vs đội Intel. Hóng review temp của bác chủ.
Btw: bác chủ đẹp trai nhất tinhte hôm nay 😆
Elnino11
ĐẠI BÀNG
3 năm
@khoa-ckd 93 độ cao vậy hả bác? con T14s của em đo CPU lên 75 độ, cắm sạc bàn phím khá nóng nên em cũng ngại rồi
khoa-ckd
TÍCH CỰC
3 năm
@Elnino11 Bác stresstest bằng cinebench r20 ấy. Chứ dùng tác vụ bình thường thì đâu tới mức đó.
Elnino11
ĐẠI BÀNG
3 năm
@khoa-ckd em test bằng CoreTemp ấy bác, tác vụ bình thường mà lên đến 75 độ. Khi dùng pin thì máy rất ổn, chỉ cắm sạc vào mới nóng
khoa-ckd
TÍCH CỰC
3 năm
@Elnino11 Để test nhiệt độ bác cần tress cpu bằng bài test render, ở đây mình dùng cinebenh r20, trong lúc test thì bật HWmonitor để theo dõi nhiệt độ và consumption.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019