Có thể bạn chưa biết: Phục hồi khả năng phát xạ và độ chân không của đèn điện tử

virus912
27/9/2020 15:2Phản hồi: 46
Có thể bạn chưa biết: Phục hồi  khả năng phát xạ và độ chân không của đèn điện tử
Đối với người chơi ampli đèn điện tử, khá đau đầu vì một nhược điểm lớn của đèn là sau một thời gian đèn không còn giữ được các thông số kỹ thuật ban đầu dẫn đến ảnh hưởng tới chất lượng âm thanh. Bài này mình chia sẻ một số thủ thuật khắc phục tạm thời khi chưa có điều kiện thay được đèn mới, khá hiệu quả về mặt kỹ thuật và cả mặt kinh tế nữa:
  • Phục hồi khả năng phát xạ:
- Những đèn điện tử catot oxit dùng lâu dòng phát xạ bị giảm mạnh do đó Ia và S của đèn giảm đi. Có thể phục hồi khả năng phát xạ của catot bằng cách xử lý nhiệt.
- Như sau: tăng nhiệt độ bằng cách tăng điện áp sợi đốt lên gấp 1,5 đến 1,6 lần trị số danh định trong vài phút. Khi xử lý như vậy sẽ làm tăng cường độ khuếch tán của các hoạt chất trong lớp oxit ra bề mặt catot do đó làm tăng hoạt tính phát xạ của catot.
- Chú ý: Khi xử lý nhiệt chỉ cấp điện sợi đốt, còn các điện cực khác hở mạch. Nếu sau thời gian xử lý trên mà chưa đủ mức phục hồi thì có thể kéo dài thêm 1 đến 3 phút. Phương tiện: dùng nguồn điều chỉnh được từ 5 đến 10 V.
Khi dùng đèn lâu, ngoài việc Ia, S giảm còn có hiện tượng nữa là độ chân không cũng giảm theo do có sự bốc hơi của các điện cực trong đèn.
  • Phục hồi độ chân không của đèn điện tử catot oxit
- Làm nung nóng khuấy trộn chất hút khí trong đèn bằng cách nung cao tần.
- Đặt đèn vào 1 trường cao tần có f từ 100kHz đến 1MHz.
- Dùng 1 cuộn dây đồng 4 đến 7 vòng dây có đường kính 4 đến 8 mm đấu vào máy phát cao tần với công suất từ 50 đến 200W.
- Đèn được cấp với điện áp nung chuẩn đặt vào trường cao tần từ 20 đến 40 giây đến khi chất hút khí được nung nóng và làm xám bầu thủy tinh vỏ đèn.
- Sau khi xử lý xong nên ủ đèn với điện áp chuẩn của các cực trong 15 đến 20 phút.
  • Đối với các đèn vẫn còn hoạt động được nhưng bị giảm độ nhạy sau khi thực hiện hai thủ thuật trên có thể "sống lại" thời huy hoàng thêm 1 đến vài năm tùy đèn.
46 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

hacrot3000
TÍCH CỰC
4 năm
Tháo ra làm đồ trang trí cho nhanh gọn 😁
virus912
TÍCH CỰC
4 năm
@hacrot3000 Hỏng mới tháo thôi, đèn đang chạy ai đem tháo đi?
Cái bóng đèn trong bài to dữ. 1 ampli mấy cặp bóng như này thì to đùng.
virus912
TÍCH CỰC
4 năm
@haichin Không phải của mình đâu$$$ , có nhà có xe nhưng bộ này vẫn ngoài tầm với@@@
@virus912

Đèn to nghe ngọt ngào.
virus912
TÍCH CỰC
4 năm
@tuyen_kientruc2013 Đỉnh quá đi
@tuyen_kientruc2013 cap mono M88se đẹp hút hồn cho e ké
18K
CAO CẤP
4 năm
Kỳ thực là chưa chơi được đến đồ này.
virus912
TÍCH CỰC
4 năm
@18K Tầm dưới 10 triệu rất nhiều bộ "chim chích" nghe khá ổn, không đắt đâu bạn
18K
CAO CẤP
4 năm
@virus912 Nhờ bạn tư vấn để bàn làm việc
virus912
TÍCH CỰC
4 năm
@18K Bạn có thể tham khảo amply đèn EL34PP, mặc dù công suất của đèn không phải lớn nhưng độ méo cực thấp cho chất âm chính xác và chi tiết. Nơi mua thì chịu khó GG nhé😁
kankakyn
ĐẠI BÀNG
4 năm
@virus912 em google thử tìm kiếm ampli EL34PP của bác thì giá thượng vàng hạ cám quá bác ạ. trên 10tr cũng nhiều mà 3-4tr cũng có. mua hàng thực sự không yên tâm khi không có kiến thức. xin bác chỉ nốt là nếu chơi em ampli này thì đi với cặp loa nào là ổn. em cũng thấy công suất của nó cũng khá bé.
virus912
TÍCH CỰC
4 năm
@kankakyn Vì cùng một bóng nhưng có thể lắp nhiều kiểu mạch, và do hãng sản xuất nữa, của tàu thì thường rẻ hơn. Bạn có thể mua sản phẩm DIY thương mại của tea blue, thivan, audiokit, T A audio hoặc của anh phương phạm khá nổi trên youtube. Ampli đèn thì thường nghe với loa cổ Đức thì best, giá chát. Tốt nhất bạn đến tận nơi họ phối ghép cho nghe thử, tùy vào túi tiền mà lựa, âm thanh cũng như thời trang tôi thấy đẹp nhưng bạn lại không thích, như vậy là chuẩn nhất không bị phí tiền
Úi giời, đẹp thế, đồ chỉ dành cho audiophile 😁
virus912
TÍCH CỰC
4 năm
@asterix0108 Làm bộ nhỏ công suất 5 đến 8w là nghe được rồi bạn, giá cũng bình dân mà. Loại này nghe lâu ít "mệt". Loại này chỉ cái tốn điện, mùa đông là hợp vừa nghe vừa "sưởi" 😁
@virus912 kaka
Đồ Xa xỉ thì kiến thức cũng phải xa xỉ
Tôi có cái nầy lâu rồi, để dành gắn tai nghe, dùng 6J9 ống chân không, chừng triệu bạc VND.
Bán trên mấy chợ on line, có nút vặn nghe đỡ ghiền, âm thanh không khác biệt, có class D amp.
virus912
TÍCH CỰC
4 năm
@Kilo Victor Class A mà bạn, class D nó dùng đèn trường
@tigerpr0 cỡ 1 triệu đồng.
@virus912 đoán vậy vì chỉ dùng nguồn có 6 vdc.
khanghk
TÍCH CỰC
4 năm
@Kilo Victor Nhìn bón đèn này lại nhớ tới mấy tivi đời cổ ngày xưa
Tai trâu xin bỏ qua bài viết này 😁
tayeutl
TÍCH CỰC
4 năm
Vãi cả phục hồi tạm thời bằng mấy cách trên
virus912
TÍCH CỰC
4 năm
@tayeutl Bạn làm bao giờ chưa mà vãi?
tayeutl
TÍCH CỰC
4 năm
@virus912 Chưa vì k thực tế.
À mà thôi, tớ xài con loa rẻ răng xanh có 50k nên chả bàn tiếp đâu
virus912
TÍCH CỰC
4 năm
@tayeutl Chưa làm mà bạn nói không thực tế? Lúc nào làm rồi hãy phát biểu, phương pháp đơn giản và dụng cụ phổ biến, không thực tế ở đâu để mình rút kinh nghiệm
geniusbmt
TÍCH CỰC
4 năm
Dính vào cái này đâu thận lắm
virus912
TÍCH CỰC
4 năm
@geniusbmt Âm thanh nó vô cùng, có bao nhiêu chơi bấy nhiêu mà bạn, ampli đèn chủ yếu nghe nhạc nhẹ thưởng thức lại chạy chế độ A nên không cần công suất lớn, làm bộ nhỏ 10w đổ về là nghe được rồi, giá cũng bình dân
geniusbmt
TÍCH CỰC
4 năm
@virus912 Chỉ sợ dính vào rồi ghiền không lối thoát, cứ nâng cấp nâng cấp, lên đời thôi bạn, cái này dễ ghiền lắm, như chơi đồng hồ cơ vậy đó 😆
Để em lôi cặp el41 cổ ra thử coi khác gì ko, thanks chủ top!
đề nghị anh em tai trâu quay xe, tôi quay rồi nhé 😆
Mr Seen
CAO CẤP
4 năm
hic kiến thức mới ^^
virus912
TÍCH CỰC
4 năm
@Vi_Thang Cái này mình học lỏm của các bác thợ lâu năm đới😄
Mr Seen
CAO CẤP
4 năm
@virus912 oh mình chơi chưa tới bác ơi mới thẩm mấy em nhẹ nhàng thoi
kao đọc bài mà cứ ngỡ như Google dịch ấy các mài ạ
virus912
TÍCH CỰC
4 năm
@tongkien Đố bạn tìm được tài liệu nước ngoài đó, mình học lỏm các thầy. Google văn được thế đã ngon
Xperios
TÍCH CỰC
4 năm
Âm ly đèn nghe hay bù lại hao tổn điện nhiều mà công suất đầu ra lại không cao.
Chịu chơi thì cứ âm ly đèn Class A kết hợp với loa có độ nhạy cực cao để bù lại việc hao tổn điện nhiều.
Phiết CN
TÍCH CỰC
4 năm
Mình thì chơi bình dân :EL34 SE đánh Toàn giải philips nghe nhạc vàng thôi
Ngày xưa mình hay phải "rửa" katot tivi màu CRT bằng tụ phóng điện với sợi đốt...cũng 50/50 thôi.
HIV
ĐẠI BÀNG
4 năm
Mời quí zị thưởng thức chất âm của đèn kt 88 audio reseach usa 🤗
@HIV So sánh với cái nobsound kia thấy thế nào bác : )

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019