Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Rò rỉ lộ trình nâng cấp Android 11 cho các máy Nokia

Didu
29/9/2020 1:17Phản hồi: 103
Rò rỉ lộ trình nâng cấp Android 11 cho các máy Nokia
Một bản lộ trình nâng cấp Android 11 vừa bị rò rỉ của Nokia cho thấy từ giờ tới cuối năm sẽ có ít nhất 4 mẫu điện thoại được lên Android cao nhất, quá trình đó sẽ kéo dài tới quý 2 năm sau. Nokia là hãng điện thoại rất chăm chỉ tung ra các bản cập nhật phần mềm và bảo mật khi trong vòng 3 năm qua, đã có 1000 bản cập nhật được họ phát hành cho người dùng.

Theo tài liệu rò rỉ, trong năm 2020 sẽ có Nokia 8.3 5G, Nokia 2.2, 5.3 và 8.1 sẽ có bản cập nhật Android 11 mới nhất với rất nhiều tính năng. Sang tới quý 1 năm sau sẽ có thêm nhiều chiếc máy được nâng cấp, từ thế hệ thứ 2 cho tới thế hệ thứ 4. Đáng chú ý là Nokia 1 Plus và Nokia 9 PureView phải sang quý 2 mới có Android 11. Trong danh sách cũng không thấy đề cập Nokia 8 Sirocco hay Nokia 1.

Nguồn: Slash Gear
103 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Hóng 8.1
Thường samsung cập nhật sau Nokia 3, 4 tháng. Chờ thôi
@nta139 cần gì nokia? google mới ra 11 chính thức lỗi tè le luôn kìa. apple mỗi khi update sớm nhanh lỗi tè le fix liên tục cả năm mới ổn định kìa.

https://vnreview.vn/tu-van-di-dong/-/view_content/content/3277051/android-11-gap-nhieu-loi-nghiem-trong-gay-vang-app-man-hinh-nhap-nhay
colenao00
TÍCH CỰC
3 năm
@nta139 Ngây thơ quá bạn ạ. Apple hay thằng GG cũng lỗi tè le ra. SS nó lắm thị trường và nó chăm chỉ test nhất đó.
cancel1909
ĐẠI BÀNG
3 năm
@nta139 có đâu, mình đang dùng Nokia. Cập nhật đều mà có lỗi gì đâu, cũng không thấy chậm máy
@cancel1909 thì đó, đang dùng con 7.2, cập nhật liên tục cũng có bị gì đâu...
Vẫn chưa có ý định dùng lại nokia 😆
cancel1909
ĐẠI BÀNG
3 năm
@Trùm Lầy Mỗi làn ghi âm, thì nghe thông báo trong cuộc gọi là hai bên đang ghi âm. nhằm bảo mật.
reallystorm
ĐẠI BÀNG
3 năm
@Trùm Lầy tại mình nghĩ bác không biết cái vụ Google update nên nói thêm thôi chứ cũng ko có ý gì nè ^^
Trùm Lầy
ĐẠI BÀNG
3 năm
@cancel1909 Ghi âm xong thì ngoài chỗ nghe lại trực tiếp từ nhật ký cuộc gọi ra, chả biết tìm nơi lưu của nó ở đâu.
bozvot
ĐẠI BÀNG
3 năm
@cancel1909 Đúng vậy, bất tiện ở chỗ nó nói cho 2 bên biết á. Dùng samsung, tôi mặc định bật ghi âm. Vì nhiều khi thông tin nói 1 lần quên cmn, mở ghi âm ra nghe lại cho rõ.
Không phải rò rỉ, mà là Nokia bị trễ hẹn nên xóa mất cái lịch này. Dự là sẽ chậm hơn lịch trên. Nói chung Nokia về phần update giờ còn chậm hơn mấy hãng TQ, Xiaomi hay Oppo còn lên Android 11 sớm hơn.
@Walleye_Pixel2 Nokia giờ đâu còn của Nokia Phần Lan xưa kia đâu? Nó chỉ còn là cái tên.
@maithang215 Thì có làm sao đâu, phù hợp với tiền thì mua thôi
Nokia cập nhật 2 năm thôi à chả như Pixel hay Oneplus được thêm 1 năm
thanhtv29
ĐẠI BÀNG
3 năm
@Đông June oneplus chỉ cam kết 3 năm, ko cam kết 3 os nhé
jiji75
TÍCH CỰC
3 năm
@Đông June 2 năm OS 1 năm bảo mật nha.Vẫn là 3 năm nha bạn
@thanhtv29 Nhưng dev vẫn hỗ trợ 3 năm
Còn nokia chả dev nào thèm làm rom luôn
@Đông June Làm Rom để làm gì? Giò android 10 thấy đủ, cài nhiều như Samsung A51 nặng máy
thanhtv29
ĐẠI BÀNG
3 năm
@jiji75 Khác nhé như anh Pixel là 3 năm OS nhé
schalke04
TÍCH CỰC
3 năm
Đáng để hóng đấy, dùng 8.1 gần hai năm nay
cancel1909
ĐẠI BÀNG
3 năm
@Trùm Lầy Mình cũng bị giống bạn... Dạnh bạ này tệ thật. có điều cập nhật gần đây nó cũng khôn lên chút đỉnh rồi
schalke04
TÍCH CỰC
3 năm
@NTam2008 Mình thấy ngày xưa app danh bạ ngu thật, nhưng lâu nay tìm tên đã ra rồi. Chỉ có cái tìm tên ở phần điện thoại thì vẫn ngu như thường thôi bác ạ.
@Trùm Lầy @nguyenphuochg, @cancel1909 , @schalke04 .... nể mấy bạn luôn đó. Dùng Android mà không chịu dùng Ap của bên thứ 3. Cái ap các bác kêu ngu là của Google chứ của gì Nokia ?
Giới thiệu với các bác 1 ứng dụng Gọi điện tích hợp Danh bạ, đảm bảo các bác dùng 1 lần thì không bao giờ quay lại bất kỳ ứng dụng gọi điện nào của iOS, Samsung, Sony, hay Google.... luôn.
https://play.google.com/store/apps/details?id=com.hb.dialer.free
Trùm Lầy
ĐẠI BÀNG
3 năm
@Vuducanh0909 Ai chả biết Android là của Google bác.
Nhưng cái danh bạ là mặc định trong máy, cũng Android gốc mà sao con Pixel danh bạ nó có ngu vậy đâu.
Với cái ứng dụng mặc định cơ bản mà không dùng được như ý, phải xài app của bên thứ 3 thì thôi, chả buồn nói nữa bác ạ.
DrStrange
TÍCH CỰC
3 năm
vậy là nokia 2.1 hết đc lên 11 rồi
nokia 6 được nâng cấp không ta
Nokia gần đây thấy im quá nhỉ. Giờ toàn ra mắt mấy con bình bình giá rẻ.
n3_bmt
TÍCH CỰC
3 năm
mình thấy Android one trên Nokia ko mượt bằng Android trên mấy con pixel. K biết Android one và android trên pixel khác gì nhau nhỉ
@n3_bmt Không khác nhau gì nhiều đâu
@n3_bmt ko khác nhiều, nhưng rất khác kernel. kernel làm ko tốt quản lý thì lag tung đít luôn. Xài mấy bản build custom android gốc sẽ thấy rõ việc này. bản nào kernel viết tốt chạy nhanh mượt. còn ko giật lỗi ghê lắm.
bozvot
ĐẠI BÀNG
3 năm
@ragefighter WTF? Tôi tưởng chúng có cùng kernel, chỉ khác mấy cái launcher và dịch vụ thêm thôi chứ. Khác kernel thì thành ra HĐH khác cmnr.
@bozvot kernel chung của linux android nhưng mỗi thằng tự code control quản lý khác nhau nên cùng android mà nhiều hãng xung đột app văng ì xèo còn hãng thì ko. ưu tiên khai thác cpu hay tiết kiệm điện.bla bla nên tùy theo nhu cầu mỗi hãng viết riêng. Và hãng nào viết tốt thì chạy ngon, viết kém chạy cà giựt.
Trùm Lầy
ĐẠI BÀNG
3 năm
@n3_bmt Có khi không khác nhưng mà thằng Pixel nó xài đồ nó làm ra thì chắc phải ngon hơn là thằng khác mượn dùng chứ bác.
hay quá. con 5.3 sắp dc lên ngoài. về mượn máy của ngoại nghịch thôi.
Chà hình như con samsung A70 không được lên android 11 rồi
A71 được lên
X51
TÍCH CỰC
3 năm
Máy mình mua bảo hành 2 năm thế mà mới lên android 10 thì đã không còn cập nhật HĐH. Nokia tệ thật
@phuc.lb Với android để luôn đc update nhanh thì chỉ có xài đồ chính chủ là gg thôi bạn 😔
n3_bmt
TÍCH CỰC
3 năm
@phuc.lb Bạn còn đỡ, mình mua HTC U Play nó ghi android 7 out of box, nhưng giờ vẫn chưa thấy android 7. Hồi đó mua 9tr mà k đc 1 lần update os. Từ đó thề k mua HTC nữa @@
Lolo69
TÍCH CỰC
3 năm
@n3_bmt Htc nói “xin lỗi, tụi tui ngủm trước khi kịp cập nhật cho bạn rồi”.
ecaros
ĐẠI BÀNG
3 năm
con trên hình là con gì thế mọi người. Đẹp ghê
cancel1909
ĐẠI BÀNG
3 năm
@ecaros nokia 8.3 mới ra đó bạn. cái càm vẫn dày cui... với chữ nokia.
NTam2008
ĐẠI BÀNG
3 năm
Mình chỉ mơ ước nó update trình quản lý danh bạ cho bớt ngu thôi
robin david
ĐẠI BÀNG
3 năm
Tốt qá
herophanx19
ĐẠI BÀNG
3 năm
này đăng trên twitter chính chủ của Nokia rồi mà rò rỉ gì nữa mod 😁
@herophanx19 Bị xóa rồi, chắc do sẽ trễ hẹn nên tự xóa.
herophanx19
ĐẠI BÀNG
3 năm
@Walleye_Pixel2 chơi ngộ ha :"> chơi vậy ai chơi lại
Thanchet92
TÍCH CỰC
3 năm
Nokia 8.1 hóng, upgrade bản 11 này nữa rồi bán thôi.
@Thanchet92 Bán làm gì. Mua con khác cũng chưa chắc ngon hơn. Trừ khi lên 8xx
Thanchet92
TÍCH CỰC
3 năm
@Evolution X Bên Android đầy con ngon hơn nokia 8.1

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119