Cho chọn app Google làm mặc định, Apple hạn chế người dùng qua Android...
Bài hay!/8 người
cuhiep
22 ngàyBình luận: 121
Khoảng gần 10 năm gần đây thì mình luôn dùng hai chiếc điện thoại, một chiếc iPhone làm máy chính và một chiếc còn lại làm máy phụ, trước đây còn có BlackBerry hay Windows Phone làm máy phụ. Bây giờ chỉ có Android và iPhone.

Càng ngày những gì chúng ta dùng nó không còn quá liên quan đến chiếc máy hay những gì chiếc máy có nữa. Hầu hết các ứng dụng mình dùng đều có trên cả hai nền tảng và nó đều lưu trữ dữ liệu trên mây nên lúc nào mình cầm lên nó cũng giống nhau.

Facebook, Tinh tế, Telegram, Mail, Photos, Flickr, bản đồ, app đọc tin tức, app giao việc, app nghe nhạc… Hay kể cả các app chỉnh sửa hình ảnh như Lightroom hay Quickshot… nó cũng có cả trên hai nền tảng. Cầm cái nào lên xài cũng được.

Quay lại vấn đề mình muốn nói với anh em. Trong iOS14 hay OS mới của Apple thì các app mặc định không còn chỉ là của Apple nữa, họ mở quyền ra để anh em có thể thiết lập được các app của hãng khác làm mặc định. Như vậy anh em chỉnh một hồi là cái iPhone của anh em nó có full dịch vụ như một chiếc Android luôn hoặc nếu nó không full thì nó cũng có thêm rất nhiều.

Như vậy thì lợi thế so sánh giữa Android và iOS liên quan đến các dịch vụ của Google ngày càng không còn nhiều nữa. Chưa kể Android ngày càng muốn đi về sự mặc định, đơn giản của giao diện thì Apple lại mở rộng iOS ra đến nhiều người thích chỉnh sửa giao diện hơn…

Hiện nay nếu có sự khác biệt nào hay lợi thế nào lớn lao giữa các máy Android so với iPhone thì ví dụ như Galaxy Fold với màn hình gập là khác biệt hoàn toàn. Hay các máy có cụm camera với các tính năng nổi bật hoặc thiết kế đặc biệt gì đó…

Thím Tim Cook thật là ghê gớm.
Bài hay!/8 người
Nghĩa là Apple làm cái gì cũng đúng. Apple sai hãy đọc lại điều 1?
@Làm Bạn Với Máy Vi Tính Chắc vậy quá
Alcatus
ĐẠI BÀNG
21 ngày
@Làm Bạn Với Máy Vi Tính Phải làm điều này Apple cũng chẳng vui vẻ gì đâu, nếu không làm vậy người ta sẽ chuyển qua Android ngày càng nhiều. Apple đang làm đúng để vừa giữ chân người dùng cũ, vừa lôi kéo người dùng Android.
@chjpfun Moá ơi cả 10 năm rùi còn nhớ anti gì mà kinh vậy bạn
chjpfun
TÍCH CỰC
19 ngày
@JakeNa Mình ko có anti nha. Vụ này nổi quá thôi 🤣🤣🤣
lolzland
ĐẠI BÀNG
22 ngày
Thời thế và nhu cầu của khách hàng khiến các hãng phải lắng nghe và thay đổi. Bảo thủ, không có sự thay đổi thì sẽ chết dần, chết mòn thôi.
khoa318
TÍCH CỰC
22 ngày
Táo Đại Đế có khác =))))
daibt
ĐẠI BÀNG
22 ngày
mỗi bước đi đều có tính toán cả
copthuy
TÍCH CỰC
22 ngày
@daibt Đọc bài này cứ ngỡ mình trở về cấp 3. Có môn tập làm văn phân tích bài văn hay bài thơ của ông tác giả nào đó. 🤣🤣🤣
Hình như là cho các app khác làm mặc định vì sợ bị kiện độc quyền.
@Ma Vương _ MT Như ko phải thế đâu vì vẫn xài app khác đc mà đó giờ mình xài cũng chả quan tâm mặc định hay gì cứ outlook, gmail xài thôi
@sharinran141 Trước mic nó cũng có cấm cài trình duyệt khác đâu, chỉ đơn giản để mặc định IE thôi mà ăn cái án độc quyền.
Ở đây còn cấm cài app khác thì còn chết nữa. Vậy nên vấn đề này chính là sợ độc quyền đấy.
@sharinran141 @sharinran141 đã trả lời cho mình phần này.
Ngoài IE còn có Windows Media Player.
Lại nâng bi apple à :v
mig29f
TÍCH CỰC
22 ngày
@Híu Mụp Bậy, anh Chim Cút trả tiền đàng hoàng cho anh Chim Cu Hiếp viết bài nhé. Kinh doanh người ta gọi là hợp tác. Mau mau xin lỗi anh Chim Cu Hiếp đi 😁
@Híu Mụp Tấu hài cực mạnh, chắc sắp tới Mạnh Hiệp sẽ là diễn viên hài thay Trấn Thành quá 😆
Duy nhất ghi âm cuộc gọi là IOS không có.
ldthai
TÍCH CỰC
22 ngày
@LyNguyenHuy Cài app bên ngoài vào được ko bạn?
chjpfun
TÍCH CỰC
22 ngày
@LyNguyenHuy Duy nhất? iOS có vô số thứ còn thiếu xài ức chế vãi
@ldthai nhưng nó không tự động
@ldthai Mình cài và dùng thử phần mềm CallRecord rồi: mất phí thuê bao. Sau đó mỗi lần ghi âm thì nó chuyển cuộc gọi sang Mỹ, lại mất cước quốc tế. Gỡ vội rồi bạn ạ.
hatito
ĐẠI BÀNG
22 ngày
CV toàn dùng Viber mà apple nó đếch cho backup ra tài khoản cloud khác. Ức chế vãi nhái.
cái này cũng lên thành bài viết đc à =)) đúng là ifan đầu đàn
autumnlove
ĐẠI BÀNG
22 ngày
Fold đẹp chất ngất quá !!!
Đang dùng 11 song song với Note 10, thực sự thì sự khác biệt về mặt trải nghiệm hệ điều hành là ko nhiều. Có chăng chỉ là sự tinh tế + chỉn chu trong từng thành phần giao diện, sự tối ưu hóa ứng dụng của bên thứ 3, và animation chuyển cảnh mượt mà của iOS. Chứ còn những tính năng của bên này, bên kia đều có và ngược lại. iOS đang ngày càng gần với Android hơn và Android thì cũng ngày càng gần với iOS hơn.

Hiện tại chỉ có 1 trải nghiệm duy nhất mà Android ko thể có đối trọng với iOS đó chính là FaceID. Dùng song song 2 máy mới thấy FaceID nó ở level cao hơn TouchID thế nào, dù TouchID giờ đã rất nhanh, rất xuất sắc nhưng cái FaceID khiến ta còn lười biếng hơn nữa dù chỉ là chuyển vị trí đầu ngón tay.
@zer0_7 2 máy đều to như vậy thì làm sao mang theo cùng lúc nhỉ.
@zer0_7 Fen hãy thửa ngay 1 con pixel 4/4xl để có face unlock nhanh như chó nhé 🤣😂🤣😂🤣😂
Pixel còn có smart lock khá thông minh nữa đấy fen
@zer0_7 Note 10 vân tay thì cùi bắp, quét khuôn mặt thì thôi, quá tệ, nói chung dở dở ương ương
@zer0_7 FaceID rất tốt. chỉ có điều nó làm nên 1 cái tai thỏ..
Đó là một sự đánh đổi
tdcn
ĐẠI BÀNG
22 ngày
Mình thì thấy cuhiep viết bài này mới thật là ghê gớm 😃
bocua
CAO CẤP
22 ngày
ý kiến cá nhân của sếp thôi. Android vẫn là Android 😆
@bocua Đây là ý kiến đại diện cho tập thể ACE nhân viên và ban lãnh đạo tinhte 😁
Chơi ios cũng ngon lành mà
Nước đi thông minh
Vấn đề là các hãng làm các app cho thiết bị apple còn tốt hơn làm cho android dù là google hay microsoft
@chjpfun Chẳng qua là do google ko thâm nhập quá sâu vào hệ thống máy được như android, nhưng app làm cho ios vẫn ngon hơn đó bạn....
@vanda307 Haizzzz cuộc chiến chống phân mảnh sẽ kéo dài
chjpfun
TÍCH CỰC
20 ngày
@doctortuanruong về chức năng và tối ưu giao diện thì các app bên Android đều ngon hơn bạn à, bạn thử 2 máy và so sánh sẽ thấy rõ
@chjpfun Mình từng là 1 trong những thành viên android, thậm chí từng tham gia port rom cho các dòng android, chỉnh chọt này nọ, lên xda , cũng có góp tên be bé trong các dev phát triển adnroid bên đó 😃 mình từng dùng rất nhiều dòng đt iphone samsung note, HTC, Sony... nên mình mới có nhận xét vậy đó.
Chắc lại đi đêm, tự dưng cho không nhỉ..
anhdeudeu
ĐẠI BÀNG
22 ngày
"sự khác biệt nào hay lợi thế nào lớn lao giữa các máy Android so với iPhone" chính là chi phí tiếp cận đối với một sản phẩm ạ
piepadjob
ĐẠI BÀNG
22 ngày
Phải cho cài app từ cái store khác thì thề luôn sẽ chẳng bao giờ dùng android
bitme
TÍCH CỰC
22 ngày
@piepadjob Cho cài app từ store khác thì Huawei đã không bầm dập như hiện nay. Thậm chi bọn Tàu còn dám nói nó có chủ quyền với Android từ thời cổ đại như là nói có chủ quyền với biển đông từ thời cổ đại đó 😃 .
piepadjob
ĐẠI BÀNG
22 ngày
@bitme Nói gì vậy ạ? Em không hiểu ý bác cho lắm, nói uỵch tẹt ra xem nào 😃
Cá nhân
Bạn
Hi bạn!
Điểm Reward Store: 
Tuổi Tinh tế: 
Cấp độ thành viên Tinh Tế

Tải app Tinh tế

Tải app Tinhte - Theo dõi thông tin mà bạn yêu thích

Tải app TinhteTải app Tinhte
Tải app Tinh tế cho Android trên Google PlayTải app Tinh tế cho iPhone, iPad trên App Store

Cộng đồng nổi bật

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2020 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: 209 Đường Nam Kỳ Khởi Nghĩa, Phường 7, Quận 3, TP.HCM
  • Số điện thoại: 02862713156
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019