Cách để tắt tính năng spelling check trong trình duyệt khi soạn thảo trên Windows

Pnghuy
29/9/2020 12:8Phản hồi: 38
Cách để tắt tính năng spelling check trong trình duyệt khi soạn thảo trên Windows
Khi anh em soạn thảo trong trình duyệt hoặc khi đăng bài lên Tinh Tế, mỗi lần gõ văn bản sẽ có những gạch đỏ ở dưới chữ đó, rất khó chịu. Nay mình sẽ chia sẻ với anh em cách để tắt nó đi trong settings của trình duyệt. Ở Windows hay macOS anh em làm tương tự nhé, mình sẽ hướng dẫn anh em với ba trình duyệt là EdgeChromeFirefox.

Với trình duyệt Microsfot Edge:

• Vào Settings.
  • Chọn Language.
  • Ở phần Check Spelling anh em bỏ chọn hai ngôn ngữ: tiếng Anh và tiếng Việt.

Với trình duyệt Google Chrome

• Vào Settings.
  • Chọn Advanced.
  • Chọn Language.
  • Bỏ chọn Spelling Check.

Với trình duyệt Mozzila Firefox

• Vào Options
  • Cuộn xuống mục Language and Appearance
  • Ở mục Language, anh em bỏ chọn Check your Spelling as you type.

Nếu anh em đã làm theo những bước trên nhưng không được thì có thể do anh em đang dùng extension Microsoft Editor hoặc Grammarly, anh em tắt tính năng Spelling Check của hai extension đó đi là được nha.
38 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Vô phần Settings mà tắt.
@hakuruno không nhiều người dùng biết tắt mấy cái này
Mình nghĩ hay hơn cách này là chuyển sang cài đặt để nó báo lỗi khi gõ sai chính tả tiếng Việt (vì như trong hình thì máy tưởng bạn gõ sai tiếng Anh nên báo).
Như vậy ta không cần phải tắt gì cả mà tận dụng được sức mạnh của công nghệ, giúp ta phát hiện được lỗi sai.
bhuubao
CAO CẤP
3 năm
@Nam Air Chuẩn.
ngocgiang205
ĐẠI BÀNG
3 năm
@Nam Air Mình không biết là do lỗi phần mềm gõ chữ hay là do người gõ mà trên tinh tế này từ mod cho tới thành viên đều ghi sai dấu hết. Chủ yếu là dấu hỏi và dấu ngã thôi.
VD "Chũ yếu là dấu hõi và dấu ngả thôi"
@ngocgiang205 bạn nghĩ sao khi chỉ có admin là sai chính tả? như vậy là không thể chấp nhận được đúng không? nên mình nghe đồn cuhiep đã đầu tư hệ thống AI gần 2 triệu đô nhằm làm mọi bài khác đều sai chính tả giống cuhiep
Rossonero224
ĐẠI BÀNG
3 năm
hay mà, mình gõ tiếng Anh nhiều lúc quên từ, rất cần tính năng này
mình tắt cái này từ mấy đời này, trong MS office cũng tắt luôn
@mrtqt MS office tắt chỗ nào chỉ giúp với bạn.
@tranbinh198074 bạn tìm chỗ này, bỏ 2 dấu check ngay chỗ mình khoanh tròn
Screenshot 2020-11-24 130852.jpg
@mrtqt Cảm ơn bác, mò mãi mới được.
@mrtqt nên thêm Tiếng Việt vào để nó check tiếng Việt bạn ạ. Sau khi thiết lập thì mình thấy ai cũng hài lòng. Đỡ sai chính tả do gõ nhầm hẳn.
hipppo
CAO CẤP
3 năm
Sếp có hắt hơi nhẹ 1 cái là có nhân viên kiếm thuốc cho ngay.
Giờ mới biết vì sao tung tóe lỗi "chánh tã" đầy trời. Thì ra do máy chứ hông phải..."hu mân". Tôi cảm thấy rất là...ân hận
Cái này đơn giản lắm em
@hipppo Không vuốt mông thì bị đì cho sói trán, hói luôn rồi sao? 🤣
Mới vừa làm xong, cảm ơn thớt.
Hôm qua chủ tịch nhắc nhẹ. Nay có bài ngay nhưng như Mod Nam Air nói đúng nên chuyển sang check đúng ngôn ngữ mình dùng sẽ ok. Nhiều khi để tiếng Anh mà gõ tiếng Việt ghì nó gạch chân là đúng mà
Hay quá
Để nó check 2 ngôn ngữ luôn nên tiếng Anh hay Việt cũng không bị gạch đỏ.
@flower_cutter Ở trang tinh tế này tui check tiếng Việt mà chữ "mà", "và", "là" nó báo lỗi khó chịu lắm.
hóa ra đây là lý do tinhte toàn lỗi chính tả 🤣
cụhiep đâu nhỉ
Sếp đâu rồi vào nhận thuốc
chỉ nên tắt phần check Tiếng Việt thôi
thi3f2605
TÍCH CỰC
3 năm
dùng Tiếng Việt mà bật check chính tả Tiếng Anh thì lúc nào chẳng lỗi. Bật Tiếng Việt thôi là rất ổn nhé.
bhuubao
CAO CẤP
3 năm
Sếp vừa lên tiếng là lính phản hồi liền. Good job
tr4n
TÍCH CỰC
3 năm
bợ mông sếp =))))) ba cái này mà cũng phải viết
lúc nào vừa cài chrome cũng tắt ngay
mỗi lần cài xong office mình đều tắt cái này đầu tiên, khó chịu kinh
Thay vì bỏ hẳn, tại sao không hướng dẫn mọi người cách thêm ngôn ngữ tiếng Việt vào để check.
Hiện giờ nó chỉ check tiếng Anh mà mình viết tiếng Việt thì đỏ cả trang là đúng rồi.
Thử bật check tiếng Việt thử tinhte có còn sai chính tả không ;)

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019