Tại sao Pixel 5 vỏ nhôm nhưng có tính năng sạc không dây?

Didu
1/10/2020 3:49Phản hồi: 159
Tại sao Pixel 5 vỏ nhôm nhưng có tính năng sạc không dây?
Mình khá bất ngờ khi Pixel 5 sử dụng vỏ nhôm mà lại có tính năng sạc không dây, thông thường các hãng đều phải dùng nhựa polycarbonate hoặc kính nếu muốn có tính năng này. Sau khi tìm hiểu thì cũng có bài viết giải thích và Google xác nhận, sở dĩ Google dùng nhôm vì muốn máy mỏng nhất có thể.

Do đặc tính của sạc không dây, năng lượng chỉ có thể đi xuyên qua kính hoặc nhựa tới cuộn sạc bên trong máy. Giải pháp của Google là họ sử dụng loại nhựa mà họ gọi là bio-resin, đại khái nó là một lớp nhựa siêu mỏng. Mặt lưng nhôm của máy được khoét một lỗ tròn và Google đặt cuộn sạc không dây vào đó rồi lớp nhựa bio-resin kia sẽ ở ngoài cùng. Dù nó là lớp nhựa siêu mỏng nhưng Google nói chúng ta sẽ không cảm nhận được sự khác biệt vì nó rất cứng. Cái này thì phải chờ được cầm trên tay rồi mới nói mạnh được.

Nguồn: 9to5 Google
159 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Chốt lại là vỏ nhôm nhưng vị trí cuộn dây dùng nhựa cứng.
@asterix0108 😁
@sonha28 :D
@sonha28 Chứ hok nhựa thì sao xuyên qua được😃
Mr Seen
CAO CẤP
4 năm
@sonha28 oh cũng đúng nhìn cũ cũ ốp đại cái case vô lại mới toeng
daibt
ĐẠI BÀNG
4 năm
Kinh nhỉ
Ban Hoàng
TÍCH CỰC
4 năm
Một khi lớp nhựa siêu mỏng bên ngoài kia bị trầy, bong tróc trong quá trình sử dụng thì coi như mất khả năng sạc không dây. Và đã đến lúc chúng ta mua 1 chiếc Pixel mới 😅
@bh_sparkling Hiểu sai rồi bác ơi, Google nta đục 1 lỗ trên thân nhôm (tại vị trí đặt cuộn xạc không dây) rồi thay bằng nhựa, còn lớp ngoài cùng là sơn thôi.
@bh_sparkling wtf?? Mất sạc không dây thì mua máy mới, ý tưởng lạ nha, mình thì mất ốp lưng là thay máy mới r
@HồTuấn000 Mình thì hiểu là GG khoét 1 mảng trên cái vỏ nhôm (không khoét hết để thủng) đặt cuộn cảm ứng vào đó rồi phủ lớp nhựa bên ngoài cùng chứ khoét 1 lỗ thủng trên thân vỏ nhôm thì không được to (mà cuộn cảm ứng phải đủ to mới sạc đc nhanh, chứ bé bằng đồng xu thì sạc không biết tới bao giờ mới đầy pin)
@nguyenhanh028pr Khoét thủng nhôm luôn đấy bác ạ, chứ như bác mới gọi là phay 1 miếng thôi, mà vỏ nhôm thì rất mỏng nên phay đâu nổi bác 😆)
Sáng tạo thật!
@phucprolangtu cái này có gì sáng tạo đâu, lg hồi trước áp dụng để g5 ko có vạch anten đó. bong tróc ngay chỗ cuộn sạc thì lòi nhựa ra thui.
Cái này gọi là nhôm nhựa ah =))
kiểu như lg hồi trước g5 nói vỏ nhôm mà ko cần viền nhựa thì thật ra khung nhôm nhưng phần còn lại là nhựa đó.
@ragefighter Lg gia công cho google nên k có gì lạ vụ này
@nguyenchaungoc nhưnh sợ nhất thời gian sau chỗ viền anten và chỗ sạc bị bong sơn ra mới ghê rợn kìa.
@ragefighter Ngày xưa máy nghe nhạc zune nó dùng sơn gì sờ vào như lớp nhung, cảm giác như cao su non vậy hay thật ... ko biết máy này có cho cảm giác như vậy không.
@boyngo1988 ko, cái này giống mấy đt sơn giả kim loại như mấy loại xiaomi hồi trước đó. chứ ông ko phải chạm trựt tiếp vào lớp kim loại bên trong mà chạm qua lớp sơn
mấy cái điện thoại google nhìn vẻ ngoài rất bình thường nhưng cầm rất ấn tượng cảm giác thoải mái khi sử dụng. Nhìn em này đơn giản mà đẹp thật
Haithang7512
ĐẠI BÀNG
4 năm
@darkprincevt85 Cái thiết kế này có từ bao năm nay trên biết bao con điện thoại của bao nhiêu hãng rồi, như nhau cả thôi có gì mà nhìn bình thường mà dùng thì thoải mái, như nhau cả thôi
saint.niky
ĐẠI BÀNG
4 năm
@darkprincevt85 Đúng là cộp mác thương hiệu thì cứt cũng khen ngon
Nomoreway96
ĐẠI BÀNG
4 năm
@saint.niky Như cộp mác Apple ý hả? 😆))
Thường thì ít ai xài sạc không dây. Cố nhét vô làm gì cho dầy máy.
Sssteven
ĐẠI BÀNG
4 năm
@from team b with love Ít là bao nhiêu? Ông làm khảo sát rồi à?
@from team b with love MÌnh ít khi xài xạc dây, tới cty không cần dùng tới đt thì cứ vứt lên bàn sạc. Rất ít khi phải cắm sạc cáp.
@Trungsao1987 Sạc có dây phải cắm rồi rút dây, VD đang giờ làm việc cần đi đâu lại phải rút dây (trà đá tí cho đỡ mỏi mắt chẳng hạn), pin chưa đầy quay về lại phải cắm lại, lúc đang sạc mà nghe đt hay nhắn tin thì nó vướng vì có dây, dây cũng lòng thòng trên bàn làm việc nhìn chán.

Sạc ko dây thì coi nó như là mặt bàn thôi, tới nơi làm việc để lên chả quan tâm sạc hay ko, cần dùng cầm lên dùng, cần đi đâu cứ thế cầm đt đi, về lại đặt lên thành ra chẳng bao giờ để ý tới sạc đt cả. Cuối ngày về pin đầy từ bao giờ ko để ý, về dùng bét nhè tới hôm sau đi làm lại đặt lên sạc, gần như chẳng quan tâm tới sạc pin đt ấy bác ạ. Chỉ mỗi cuối tuần ko tới công ty mới dùng sạc có dây ở nhà thôi. Bác làm ngày 8 tiếng như e thử xem, tiện lắm.
@from team b with love Ở vn mình có thể k dùng nhưng mà ở nc ngoài thì dùng nhiều
Nôm na là nhựa giả nhôm ở chỗ đó
Mình chọn 4a 5G, rẻ hơn đc 200 đô 😁
Lolo69
TÍCH CỰC
4 năm
@Vuong Hua Mình chọn 4a lte rẻ thêm 100 nữa. 5G phế vật.
@Vrtta 4a 5g nhuu là 4a xl mà, hơn hẳn màn chip pin cam
@Vrtta 4a ko có camera ultrawide. Với giá của 4a bạn có thể chọn 4, màn 90hz xịn hơn, chống nước, FaceID, vật liệu hoàn thiện xịn hơn, lưng đẹp hơn.
tokudaa
ĐẠI BÀNG
4 năm
Bao giờ giá xuống dưới 10tr để mua 😂
Ấn tượng
Jason845
TÍCH CỰC
4 năm
Con người luôn sáng tạo mà
Rồi có bị phốt "sụp hố tử thần" chỗ khoét đó không? Thôi dán da cho lành 😃
@khoanam3004TT Bên trong đặc kín thì chỗ trống đâu nữa mà sụp
CylNguyen
TÍCH CỰC
4 năm
nghe công nghệ này cũng đáng mong chờ thật
@ragefighter Radar soli ông ơi
Thì nó vẫn thành công chứ còn gì nữa. Unlock nhanh hơn, tiện hơn FaceID.
Nó bỏ khỏi pixel 5 và nói sẽ dùng trong tương lai. Lý do là giảm giá thành pixel. Thế thôi. 2 vấn đề chả liên quan nhau
@dungtamptit đó là biện hộ thui chứ chẳng lẽ nói dẹp? ngoài ra thừa thải chẳng hãng nào thèm gắn vào thì sớm dẹp thôi. giờ người ta ai cũng ráng nhét cam dưới màn hình xài vân tay chứ face id gì nữa? thàng công mà ko xài tiếp? ko ai thèm rớ mà nói thành công? thành công của thím đơn giản quá hé?
bibo311
TÍCH CỰC
4 năm
@dungtamptit Tui nhớ là GG có mua lại mảng Mobile của HTC rồi mà bác
@bibo311 Mua công nghệ thôi. Xong nó bán lâu rồi bác. Bây giờ để sx pixel mỗi năm nó nhờ 1 hãng làm. Ví dụ pixel 2 thì HTC. 2xl lại là LG. Đâm ra cùng cha mà khác ông nội. Thiết kế khác hẳn nhau. Con 2 thì giống HTC u11, con 2xl thì tràn viền hơn theo kiểu LG
AE nào đang sài sạc không dây giơ tay 🙌
@nowornever79611196 tôi và tôi đã kéo cả cty tôi dùng sạc k dây vì nó tiện vl với người làm việc văn phòng.
@nowornever79611196 Tôi có một cục ở cơ quan. Cứ đến là để lên 😆
Khá thông minh đấy. Kết hợp 2 trong 1.
Chỗ nào cần cứng thì cứng. Cần mềm thì nên mềm nhé anh em.
THONG_PQ
TÍCH CỰC
4 năm
Sự kết hợp của 2 anh Vũ Nhôm và Minh Nhựa
@THONG_PQ chỉ cần 1 bà mua nhôm nhựa đồng nát là đủ rồi haha

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119