Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Microsoft công bố các nguyên tắc rất “mở” về kho ứng dụng của mình giữa cáo buộc về Apple và Google

vn_ninja
9/10/2020 9:54Phản hồi: 149
Microsoft công bố các nguyên tắc rất “mở” về kho ứng dụng của mình giữa cáo buộc về Apple và Google
Giữa lúc AppleGoogle đang phải đối mặt với các cáo buộc độc quyền từ các nhà phát triển và kể cả Uỷ ban chống độc quyền Hạ viện Mỹ, thì Microsoft vào hôm qua đã công bố bộ 10 nguyên tắc quản lý cửa hàng ứng dụng của mình cho các thiết bị Windows với các điều kiện rất “thoáng” và “cởi mở”.

Microsoft hứa rằng họ sẽ cho phép các cửa hàng ứng dụng cạnh tranh khác trên nền tảng Windows và cũng sẽ đối xử với các ứng dụng của riêng mình tương tự như các ứng dụng của các công ty khác. Microsoft cũng cho phép nhà phát triển có thể chọn hệ thống thanh toán của riêng mình trong ứng dụng và tự do quyết định là có bán hàng ở trong ứng dụng hay không? Cuối cùng Microsoft cũng sẽ cho phép bất kỳ nhà phát triển nào đưa app lên cửa hàng của mình miễn là đáp ứng đầy đủ các tiêu chuẩn và yêu cầu khách quan.

Chi tiết đầy đủ 10 nguyên tắc như sau:

1. Các nhà phát triển sẽ có quyền tự do lựa chọn có phân phối ứng dụng của họ cho Windows thông qua Microsoft Store hay không? Và chúng tôi sẽ không chặn các cửa hàng ứng dụng cạnh tranh khác trên Windows
  2. Chúng tôi sẽ không chặn ứng dụng khỏi Windows dựa trên mô hình kinh doanh của nhà phát triển đó hoặc cách các ứng dụng đó cung cấp nội dung và dịch vụ, bao gồm cả việc nội dung được cài đặt trên thiết bị hoặc được stream từ đám mây
  3. Chúng tôi sẽ không chặn ứng dụng khỏi Windows dựa trên các phương tức thanh toán mà nhà phát triển chọn để xử lý các giao dịch mua hàng được thực hiện trong ứng dụng của họ
  4. Chúng tôi sẽ cung cấp cho các nhà phát triển quyền truy cập kịp thời vào các thông tin về giao diện khả năng tương tác mà chúng tôi sử dụng trên Windows, tương tự như quy định về khả năng tương tác trước đây
  5. Mọi nhà phát triển đều sẽ có quyền truy cập vào cửa hàng ứng dụng của chúng tôi miễn là họ đáp ứng các tiêu chuẩn và yêu cầu khách quan, bao gồm các tiêu chuẩn và yêu cầu về bảo mật, quyền riêng tư, chất lượng, nội dung và an toàn kỹ thuật số
  6. Cửa hàng của chúng tôi sẽ tính phí một cách hợp lý dựa trên sự cạnh tranh mà chúng tôi phải đối mặt từ các cửa hàng ứng dụng cạnh tranh khác trên Windows và sẽ không buộc các nhà phát triển bán bất kỳ thứ gì trong ứng dụng mà họ không muốn
  7. Kho ứng dụng của chúng tôi sẽ không ngăn các nhà phát triển giao tiếp trực tiếp với người dùng thông qua ứng dụng cho các mục đích kinh doanh hợp pháp
  8. Chúng tôi sẽ đối xử với các ứng dụng của riêng chúng tôi theo cùng tiêu chuẩn như các ứng dụng cạnh tranh khác
  9. Microsoft sẽ không sử dụng bất kỳ thông tin hoặc dữ liệu không công khai nào từ cửa hàng ứng dụng của mình về ứng dụng của nhà phát triển để cạnh tranh với chính họ
  10. Cửa hàng ứng dụng của chúng tôi sẽ minh bạch về các quy tắc và chính sách cũng như các cơ hội để quảng bá và tiếp thị. Áp dụng các quy tắc này một cách nhất quán và khách quan, cung cấp thông báo về các thay đổi và cung cấp quy trình công bằng để giải quyết các tranh chấp

Cuối cùng Microsoft cũng lưu ý rằng họ sẽ xem xét các nguyên tắc này theo thời gian để xác định xem có nên bổ sung hay thay đổi chúng để đáp ứng các phản hồi cũng như sự phát triển công nghệ, hoạt động kinh doanh hoặc các quy định chung.

Ngoài ra Microsoft cũng nhấn mạnh rằng các quy tắc này sẽ không áp dụng cho Xbox Store vì các nhà sản xuất thiết bị console như Microsoft thường đầu tư rất nhiều vào việc phát triển các phần cứng console chuyên dụng sau đó bán ra dưới giá gốc hoặc với tỷ suất lợi nhuận rất thấp để tạo ra một thị trường mà các nhà phát triển và các nhà xuất bản trò chơi có thể hưởng lợi từ đó. Với những khác biệt cơ bản về tầm quan trọng của nền tảng và mô hình kinh doanh nên công ty phải thiết lập bộ quy tắc phù hợp hơn đối với các máy chơi game console, Microsoft cho biết.

Và đây là phản ứng từ các nhà phát triển khác, những cái tên rất thân quen 😁

Cho anh em chưa biết thì Microsoft Store hay trước đây gọi là Windows Store là cửa hàng ứng dụng cho hệ điều hành Windows 10 của hãng. Và nếu xét về quy mô thì Microsoft vẫn chưa thể sánh được so với Play Store của Google hay App Store của Apple, nhưng không thể phủ nhận Microsoft vẫn là một tên tuổi lớn trên thị trường.

Vậy với cáo buộc của Uỷ ban chống độc quyền cộng với động thái tiên phong thay đổi của một ông lớn như vậy, anh em nghĩ liệu đã đến lúc thị trường ứng dụng di động nên thay đổi hay là chưa?

Theo: 1, 2

Quảng cáo

149 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

kệ m anh!
anh tốt đẹp vậy mà sao dev nó để Windows phone chết sặc gạch vậy có thấy lạ ko?
@Ma Vương _ MT thì chính ios và android cũng ra đời muộn hơn symbian webos cả chục năm đấy thôi, mà chúng vẫn phát triển mạnh mẽ! ra đời sớm muộn k quyết định thành bại nhé
@vqt907 Nhưng khác thời mà bạn.
Thời bàn phím cứng + cảm ứng điện trở.
iOS và Android thì gần như thuần cảm ứng điện dung rồi.
@Ma Vương _ MT nếu ios, android k ra đời thì biết đâu đt sẽ mãi ở thời phím cứng+cảm ứng điện trở. Cho nên ios android phát triển k phải vì họ gặp thời, mà vì chính họ tạo ra thời thế 😁
Kho của mic bự quá lớn quá mà 🤣🤣🤣
@nvp2211 Bác có bao giờ đi dự mấy buổi hội thảo của VMware chưa nhỉ. SV đại học là cái gì? Bạn ở trong trường ra bạn o có giá trị gì cả nói thiệt.
nvp2211
ĐẠI BÀNG
3 năm
@kkzbanana chả biết seminar thế nào nhưng nghiên cứu di chuyển live VM làm cho VMware thì tôi có làm rồi. Và những thứ như vậy các công ty như VMware hợp tác với các giáo sư đại học rất nhiều
@nvp2211 Bạn muốn lấy chứng nhận của Google, Cisco, Vmware bạn phải thi lấy chứng nhận tại đó. Hoặc trường bạn học nó có trương trình được sự cho phép cấp chấn nhận cho các tiến trỉ đó. Nhự vậy bạn thấy đó là trương trình hợp tác giáo dục giữa các công ty và trường học. Giống như ai học CS mà không phải biết dùng C++ và VS. Việc bạn đêm vấn đề Ms giới thiệu về cn của học cho sv, hs thì có sai ở đâu mà bạn dùng nó để trash Ms storge. Mình không hiểu?
nvp2211
ĐẠI BÀNG
3 năm
@kkzbanana bạn ko hiểu tôi cũng ko cần phải thuyết phục bạn hiểu để làm gì. Cái ví dụ tôi nói ở trên là cách làm như vậy, từ góc nhìn của dev cũng như người dùng, là nó ko hề có chút hiệu quả nào. Trong khi App Store như Apple làm thì cách thức khác và hiệu quả đã thấy rõ. Bạn lôi nào là Holo lens, nào là VMWare, tất cả nó chả liên quan ráo gì đến khía cạnh phát triển Store cho Windows 10 cả. Còn về vấn đề học đại học ra như bạn nói ở trên không có giá trị gì thì đó là cách nhìn của bạn. Còn tôi thì thấy dc gần như các công nghệ quan trọng, cốt lõi của ngành này đều từ những người có trình độ ra chứ ko phải kiểu học nghề lấy bằng, chứng chỉ để sử dụng các công nghệ do người khác nghiên cúu phát triển. Nếu bạn muốn nói chuyên sâu về học thuật thì nếu có cơ hội nói ở chỗ khác chứ diễn đàn này ko phải chỗ để nói chuyên sâu về học thuật
Run4yrlife
TÍCH CỰC
3 năm
Xbox store sao lại không?!? 🤔
@Run4yrlife Nội dung có nói mà.
Screenshot 2020-10-10 131243.jpg
@Run4yrlife Vì nó còn kiếm ra tiền. Kho kia k kiếm ra tiền thì thả nổi cho nó tự về đâu thì về. ;))
xikiuwant
TÍCH CỰC
3 năm
@novemberrain007 lại chả vậy, đến khi windows store nó mạnh rồi xem, nó có đì store khác không.
tancantn
TÍCH CỰC
3 năm
Kho ứng dụng của windows lớn quá mà :v
@tancantn ko những lớn mà còn gọi là siêu lớn, ứng dụng trên store thì bé thôi - chứ gọi cả kho ứng dụng của windows ra nó vả chết hết. Chạy các ứng dụng đuôi .exe thì các hệ điều hành khác gọi bằng bố.
rassen
TÍCH CỰC
3 năm
Kho của a éo ai xài thì a phải mở rồi.
Đông thằng xài a lại như cno thôi.
@rassen Mic nó bản chất là bán OS giờ nó mà chơi tập trung hết app vào store của nó nữa thì ai chơi, kho riêng thì bé chứ kho chung thi vả hết các kho khác nhé
được cơ hội khoe nhưng.....
@ThuanNguyen94 Windows store là cái gì vậy, mình xài máy tính 25 năm chưa từng vào xem 😃
@khoikiller2018 Giờ có dịp thấy mọi người bàn tới thì tranh thủ vào xem nó là gì đi.
Chứ mua máy về mà không khám phá trong hệ điều hành máy có gì thì giống bọn “cưỡi ngựa xem hoa” lắm.
😀
Hút khách về đội mình để hút máu
@phucprolangtu Phải tận dụng cơ hội chứ =]]
Các Store nên có 2 hình thức thanh toán, cho phép khách hàng có thể mua bằng cổng của store và cổng của nhà phát triển. Và bên OS sẽ chỉ chịu trách nhiệm với các transaction thanh toán qua store mà thôi. Còn việc phân phối app thì vẫn nên qua Store vì Store xét duyệt nội dung vẫn an toàn với người dùng hơn.
Blackcataz
TÍCH CỰC
3 năm
@airwalker ờ quên mất sr bạn 😆. nhưng thu phí thì vẫn phải thu nhưng nên ngồi lại vs nhau cho 1 cái mức giá ok
Blackcataz
TÍCH CỰC
3 năm
@airwalker cái đó thì khó. bạn nghĩ ra 1 cái gì đấy người khác dựa vào cái bạn tạo ra nhưng ko muốn trả bạn tiền bạn có bức xúc ko ?
xikiuwant
TÍCH CỰC
3 năm
@airwalker người dùng vẫn có thể nạp qua công nạp của nhà phát triển mà, giống mấy cái game nhập vai đó, ra web nạp bình thường.
rassen
TÍCH CỰC
3 năm
@airwalker mời thánh kiện Google Adsense và mọi adnetwork khác trên thế giới.
cno chả làm miẹ j nhưng vẫn ăn 32% trên mọi click từ 20 năm nay.

iOS ít nhất nó còn là platform, nó tạo ra ngôn ngữ lập trình, lập store, vận hành hệ thống duyệt app,
Thật vô lý khi Apple đã ăn dày iPhone lại còn ăn dày App Store. Lẽ ra đã ăn dày App Store thì phải bán rẻ thậm chí bán lỗ iPhone mới đúng.
Anonymox
TÍCH CỰC
3 năm
@traneupcqk bác có bị dở hơi, đồ mình mình dùng. Mình làm gì trên máy của mình là quyền của mình. Nó có làm sao cũng ko đến lượt bác quan tâm. Làm gì có chuyện mình mua iphone về cho bác dùng mà bác kêu =))
traneupcqk
TÍCH CỰC
3 năm
@Anonymox Bác lại nghĩ ngắn rồi 😁 Bác làm gì thì là quyền của bác, em có cấm cản đâu, bác có modify đập máy ra em cũng chả care, nhưng việc làm của bác nó lại ảnh hưởng đến cái khác. Thế giờ bác mua 1 con laptop, bác bảo máy tôi tôi làm gì tôi làm, bác mang laptop đấy lên mạng nội bộ công ty dùng, thế giả sử máy bác bị virus thì cả công ty bác cũng sẽ lây theo chứ sao :D

Trường hợp của thằng chợ ứng dụng apple cũng thế, nó có kiểm duyệt nên sẽ giảm thiểu được số lượng mã độc đi. Chứ nhớ vụ fornite trên android đó, 1 đống apk giả trên mạng ai dám cài đâu cuối cùng Epic phải muối mặt mà vác lên Google Play và mất 30% hoa hồng đó 😆
Anonymox
TÍCH CỰC
3 năm
@traneupcqk Thế mình dùng Android cài app ngoài, dùng Windows cài ứng dụng ko từ chợ, dùng macOS app ngoài thì sao? Cả thế giới nó dùng app ngoài hàng chục năm nay có sao?
traneupcqk
TÍCH CỰC
3 năm
@Anonymox Bạn cài app ngoài có nguồn gốc chính chủ thì đâu có sao, mình cũng cài từ apkpure đây thôi. Ý mình nói là cài lậu từ bên ngoài sẽ có rủi ro về các app giả thôi 😆 Đấy là cái mà thằng apple nó không muốn.
Có vẻ như bạn vẫn không hiểu ý mình lắm nên thôi mình cũng không nói chuyện nữa 😃)
Kho của anh Mic làm cho có thì thế nào chả được
Anh lại đâm chọt rồi đó. 😁
Pop-up
TÍCH CỰC
3 năm
nước đi tích cực của 1 ông lớn bao giờ cũng rất đáng hoan nghênh!
5 năm liên tiếp đại đế là công ty đc yêu thích nhất ở mỹ là có lý do cả .
@minhthuvc Cái nhà kho như lỗ mũi mà đi so với gg và táo 🤣. Muốn cài cái j đánh ra là ( xin lỗi ko có đi chiix khác 😆😆😆🤣 )
cuthune
TÍCH CỰC
3 năm
Anh nói rất hay! Vậy còn Xbox Store thì sao ạ 😃
@Hieu Nguyen. Chợ nó thu bảo kê 🤣🤣🤣😆
HHHIEP
TÍCH CỰC
3 năm
@Nguyễn Lê Anh Thư Đố bố nó dám. Win nó dễ dàng ..... và nó bị hổng ngay từ đầu nên không kiểm soát được. XBox đố dám làm như vậy luôn. Nó lấy le với nổ cho oai thôi nhưng phản tác dụng rồi vì ai cũng biết nó ra sao.
cuthune
TÍCH CỰC
3 năm
@Sun-Mon Nó bán lổ để dụ người dùng mua lại dịch vụ của nó vì cơ bản cái máy chơi game không còn mang lại giá trị gì ngoài việc chơi game. Còn người ta mua iPhone không phải chỉ để chơi game. 😃
kas1993
ĐẠI BÀNG
3 năm
vấn đề là mấy năm nay sài máy tính chưa mở cái store ấy lên để tải gì cả 😆)
egoz
ĐẠI BÀNG
3 năm
thôi. store windows rác bỏ mẹ. ông nào lên search đại 1 app là thấy. ăn theo clone cả đống
mở trong khép kín =))
rút dây kinh nghiệm từ winphone
Kho thiếu tùm lum app còn siết nữa chơi với ai haha

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019