Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Mình định xóa sạch sành sanh dữ liệu trên Macbook Pro (sạch nhất có thể), nhờ anh em tư vấn cách xóa

Sang.Trần
12/10/2020 10:28Phản hồi: 104
Mình định xóa sạch sành sanh dữ liệu trên Macbook Pro (sạch nhất có thể), nhờ anh em tư vấn cách xóa
Sắp tới ra mắt BigSur nên mình định xóa sạch sành sanh dữ liệu trên Macbook Pro (sạch nhất có thể) để lên MacOS mới rồi cài lại từ đầu cho lành mạnh. Cho nên cần nhờ các bác tư vấn chút về cách xóa MacOS cũ ạ.
- Như hình thì mình nên xóa như thế nào ạ ? Mình thấy có hẳn 2 ổ đĩa không biết có tác dụng gì, có cách nào gộp 2 ổ lại thành 1 cho gọn không ?
- Còn ổ "Ảnh đĩa" là gì vậy ạ ? Nên xóa đi luôn cho gọn không các bác ?
104 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

cayowl
TÍCH CỰC
3 năm
Dùng usb tạo bộ cài bigsur hoặc dùng internet recovery nếu mạng nhà bác ổn định. Khi đó dùng disk utility trong bộ cài để xoá hết sạch sẽ chia lại ổ theo ý bác.
@cayowl Mạng nhà mình rất ổn, nhưng không biết chi tiết xoá sạch và chia lại ổ đĩa ntn và mình chỉ muốn tất cả trong 1 ổ cho gọn thì sao ạ ? Vì nhu cầu khá đơn giản
cayowl
TÍCH CỰC
3 năm
@Sang.Trần https://support.apple.com/en-us/HT204904

How to reinstall macOS

You can use macOS Recovery to reinstall the Mac operating system (macOS) Reinstalling macOS doesn't remove your personal data.
support.apple.com

Bác chịu khó đọc ở đây.
Nếu không muốn làm usb thì chỉ còn cách dùng internet recovery. Lựa chọn “Upgrade to the latest macOS that is compatible with your Mac.“ khi bigsur chính thức được phát hành.
Bác tải về rồi update như thông thường thì không sạch sẽ được hết đâu.
@cayowl Cảm ơn bác, vậy để mình kiếm usb để xóa thử.
@Sang.Trần khỏi chia ổ đi, giờ này còn chia gì nữa :|
Tạo bộ cài bằng usb trước, khởi động vào recovery bằng phím CMD + R trong lúc máy đang khởi động lại. Dùng disk ultilities trong này erase ổ cứng rồi boot usb lên cài vào đó. Bao sạch luôn
@Sang.Trần làm usb rất dễ nha, search lại tinhte có bài hướng dẫn đó thím, làm usb cài mac trên windows hoặc mac đều được.
@Sang.Trần bạn lên appstore, tải bộ cài macOS về, sau đó tải app Install Disk Creator rồi cắm usb vào tạo bộ cài trong vài phát click chuột thôi, dễ lắm
@barrettroyal Mình mù tịt khoảng này nên cũng không biết search keywork sao cho ra đúng bài bác ạ. Tìm nhầm rồi làm nhầm luôn là toang
i2Bi
CAO CẤP
3 năm
@Sang.Trần Bạn bấm cho nó tự tải về đi. K lâu đâu mình toàn cài kiểu đó, bạn cài bằng usb cũng phải đợi tải bản mac về à. Kiểu gì cũng đợi.
bác phải có bản cài boot vô usb r xóa sạch ổ đĩa thôi.
@minhthong1011 Boot vô USB khó không bác ? Bác có link tham khảo không ạ
Dùng cái này nè thớt!
@Xavier-Au Mới order theo chỉ dẫn của bác, mà mua về không có pin, phải chờ sạc mới đủ điện nện nó bác ạ
0F7138E2-72F5-4CA0-AFCA-350F83AB05BD-A4C50A38-52DB-4000-95EC-670CE7CB8629.jpg
anfang
TÍCH CỰC
3 năm
@Sang.Trần Ko ngờ thớt có luôn
@anfang haha gặp trúng cao thủ : )))
i2Bi
CAO CẤP
3 năm
@Sang.Trần Cái đó là gì vậy bác? Bật lửa hả bác?
@NTN.PF Case Airpods Pro thôi bác 😆
Chắc có gì run run mờ ám rồi đây, thôi xay sinh tố nó rồi rắc xuống ao đi, mua máy mới cho an tâm đề phòng hậu hoạ 😁
oceanmoney
ĐẠI BÀNG
3 năm
Tinhte bị lỗ hổng hay sao vậy ae?
@oceanmoney Bỏ chặn quảng cáo thử xem sao
HVT
TÍCH CỰC
3 năm
Mua SSD mới thay vô cho lẹ bạn ơi!
@HVT Mac 2019 SSD rồi mà bác
HVT
TÍCH CỰC
3 năm
@Sang.Trần hihi, just kidding thôi, ý mình là mua ổ SSD mới thay vô cài lại là ko còn dữ liệu cũ nhanh lẹ, kaka
dual1
CAO CẤP
3 năm
Bị vợ mò vô máy hả bác?
@dual1 Không bác, mình bị mù tịt mấy cái này nên hỏi trước để mốt update MacOS mới không bị lỗi
dual1
CAO CẤP
3 năm
@Sang.Trần Thấy bác quyết liệt đòi xoá sạch thế cứ tưởng.
Nhúng nước -> cho xà phòng giặt bác ơi
Hoặc cho vào máy giặt
iamharrytn
TÍCH CỰC
3 năm
Mua máy mới thớt ạ 😁
tcl1972
CAO CẤP
3 năm
Ồ xóa Macbook cũng khó khăn phết nhỉ,,, không như điện thoại
Trước tiên là backup dữ liệu, sau đó cài qua usb
Kte
TÍCH CỰC
3 năm
@asterix0108 Bác ơi cho mình hỏi backup dữ liệu cùng qua usb dùng để cài macos có đc ko nhỉ?
hipppo
CAO CẤP
3 năm
Mã hóa sau đó format.
K có cách nào dễ đưa về Restore như iphone, ipad nhỉ 😁
@JoseyHan Có Time Machine mà thím. Restore ngon lành.
Theo tin từ CIA thì chủ thớt đã cho em nhà hàng xóm vọc vạch tự sướng các kiểu trong này.. và gấu nhà đang cần máy này... cái kết! Hết 🍀😌 bặc bặc á á ...
mua killer usb cắm vào là xong bác ạ 😆))
caoranhma
ĐẠI BÀNG
3 năm
format ổ cài là nó sẽ hiện ra giao diện internet recovery, cứ theo hướng dẫn mà làm thôi
xoá bằng disk utility, format 2 phân vùng kia đi theo chuẩn apfs là đc.
Tạo usb b ơi. Rồi chạy như kiểu ưin ảo ý. Vào xoá hết ổ là n trắng tinh á
@congtuyennct Ôi mình có biết mấy cái đó đâu bác, cần lắm đường link sát sao với macbook 😔

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019