Dùng dây cáp mạng dẹt giấu dưới thảm

cuhiep
19/10/2020 5:14Phản hồi: 88
Dùng dây cáp mạng dẹt giấu dưới thảm
Mình nối modem và router của mình bằng cáp tốc độ cao và dẹt. Mình cần dẹp vì nó đi dưới cái thảm của mình nên sau khi đi xong thì không còn thấy cấn nữa. Anh em chơi máy nghe nhạc dùng dây LAN cũng cần dây mạng để đảo bảo tín hiệu tốt hơn mà vẫn dễ dàng luồn, giấu dây hơn.
Trước khi đặt thảm lên anh em dùng băng keo cố định nó, nó dẹp nên cũng dễ xoay đứng lên. Keo mình dùng là keo mặt lưng giấy, dễ xé và dễ lột, không để lại keo trên nền.

Đây là cáp dẹt và bên phải là kết quả không thấy sự tồn tại của nó dưới cái thảm

Mình vẫn phải dùng một sợi dây nối từ Amplifier ra loa SUB là dạng dây tròn. Mình so sánh cho anh em thấy sự khác biệt giữa dây tròn và dây dẹt khi bỏ dưới thảm nó như thế nào.

Cáp dẹt giờ cũng phổ biến, anh em có thể dễ dàng mua ở các cửa hàng đồ mạng hay trên các trang bán đồ thương mại diện tử. https://shopee.vn/search?keyword=cáp mạng dẹp
88 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Nếu mà dây đủ dài thì nên đi sát mép tường vẫn tốt hơn
Reah
TÍCH CỰC
4 năm
@Congcu Đi dây trong nhà tầm 10m là thoải mái thì tín hiệu làm sao suy giảm được. Dây mạng nối ngoài trời đi 50m mà tốc độ mạng vẫn ổn định bình thường kìa.
@Congcu Hỏi thật là đã bao giờ bạn kéo dây mạng tròn >50m chưa mà phát biểu tào lao vậy?

Tín hiệu suy giảm chỉ từ trên 100m hoặc dây bị trũng hoặc lực căng quá lớn (khi kéo từ tầng 30 xuống tầng 10 trở xuống hoặc kéo giữa 2 tòa nhà với nhau).
minhcanh4312
ĐẠI BÀNG
4 năm
@JoseyHan có thảm hoặc giấy dán tường mà
Ba$$18
ĐẠI BÀNG
4 năm
@nonut chuẩn rùi
Cười vô mặt
hipppo
CAO CẤP
4 năm
Vẫn bị cấn gây khó chịu khi dẵm lên
@hipppo sao cấn được bạn, hoặc bạn trải cái vài mỏng lên đó 😁
@cuhiep cách lười biếng của chủ tịch chỉ nên áp dụng cho người lười biếng hoặc a ma tơ thoii nhe.
@c0mmand0 Haha đúng rồi ấy.
Cười vô mặt
revention
TÍCH CỰC
4 năm
@vtsn4 Trên bài có kìa bác, có cả link luôn kìa.
crabs
CAO CẤP
4 năm
nhà mình không có thảm thì đi dây gì boss?
@crabs Hoặc có thể đi lên trần rồi đi xuống 😄
crabs
CAO CẤP
4 năm
@cuhiep boss chỉ kỳ quá.

vậy boss mần quen với mấy nhà cc phần cứng không dây mở game tặng anh em cho vui đi
Hủ Lô
TÍCH CỰC
4 năm
@crabs Mua thảm đi bạn
gauheovn
ĐẠI BÀNG
4 năm
dây dẹp đạp 1 thời gian là nát bét à
18K
CAO CẤP
4 năm
@gauheovn Nếu tính ra thì dây tròn còn dễ nát hơn. Mình đang dùng đây - lúc đầu cũng luồn dây tròn dưới thảm như trong hình nhưng của mình thảm lông còn đỡ lộ hơn, dây dẹt bền hơn dây tròn. còn nhẵm lên hay đè lên thời gian dài thì cái gì chẳng hỏng
thường thì khi thi công sẽ không đi cáp giữa nhà như vậy, cáp dẹt cũng có độ cộm nhất định.
ngoài ra, nếu bị va chạm nhiều thì có khả năng đứt ngậm cáp, tốt nhất nên đi theo chân tường
@alancabata Bác ngáo à. Người ta dán băng dính dùng tạm bợ thôi mà. Thích thì cứ thế dứt ra. Dùng từ thi công nghe sợ thế 🙄
@Yan20142297 à, tạm bợ, chả trách ngáo
Thiệt luôn hả Ad. Sao không dùng mesh xịn cho đỡ tốn công? Đọc thấy Ad nối từ amp ra loa kiểu D2D. Có vẻ ca này thì thua 😁
@hoanlkpr Có nhiều lý do để lựa chọn có dây nhưng mình đang muốn biết cục wifi nào chục triệu mà dỏm vậy hay ông kia chỉ chém gió chơi cho vui?
@18K Em dg nói với bác kia về không dây với cọng dây vài chục k ấy bác. Băng thông Bluetooth bây h gần tiệm cận với CD rồi (Chuẩn LDAC). Bản thân em cũng dùng bluetooth (Fiio BTR3) cắm loa dàn nghe đảm bảo hay hơn cắm trực tiếp PC, Đt.
hoanlkpr
TÍCH CỰC
4 năm
@Hạt mè bé xíu chắc bạn chưa thấy vụ nhiễu băng tần rồi, cục wifi chục triệu đem vô quán cf tầm 30 cái đt chơi liên quân là lag liền, nhất là khu vực dưới chân mấy chung cư , máy bàn xài cáp bình thường nhưng chỉ 2-3 laptop vô vẫn chậm
@hoanlkpr Đang mô tả cái gì vậy? Cho xin tên model đi, 5g 30 thiết bị mà đã nhiễu thì đúng xàm. Mà đang nói đây là ở nhà người dùng chứ ko phải quán. Riết rồi dẫn chứng tùm lum loạn cả lên.
Sao ko đi dây dọc theo mép tường mà lại đi ra giữa đường vậy, rồi phải kiếm dây dẹp cho thẩm mỹ :|
@Long_Xuyen_Boy Nhà nghèo, không có tiền mua cáp nên phải đi tắt
Khôn như mày :D
18K
CAO CẤP
4 năm
@Long_Xuyen_Boy Vấn đề là nó lộ, ít nhất là sợi dây hoặc cái ống gen. Nó liên quan tới thẩm mỹ nhiều người không thích
DanRung
ĐẠI BÀNG
4 năm
Đúng thật, sai chính tả tè le hột me luôn
Chaebol
TÍCH CỰC
4 năm
ngon lành cành đào
Hun cái nè
robberviet
TÍCH CỰC
4 năm
Góc tường thôi, sao đi giữa đường thế này.
jin_279
TÍCH CỰC
4 năm
Lúc lau dọn sàn cũng kỳ công à nha 🤣
Minh đi ngầm luôn dưới sàn
jedi9
TÍCH CỰC
4 năm
Chuyển qua cáp quang LC-LC luôn cho rồi =))
Gần thôi, chứ xa thì không nên. Dây cáp mạng có số vòng xoắn và bọc bạc để chống nhiễu, xa quá thì thiếu ổn định!
sao ko xài mesh?
18K
CAO CẤP
4 năm
Admin cũng chơi kiểu giấu dây giống mình này, nhiều bác bảo thi công nhét vào tường trước. Nhưng các bác đâu tính được hết ngay lúc thi công. Hoặc đơn giản bác nào kỹ tính không muốn nhìn thấy dây nhợ như mình phát sinh sau này và dùng thảm thì dẹt hợp lý.
Mình đang dùng Cat6 10m của Ugreen, bền.
@18K dây tín hiệu thì chả biết thi công từ đầu bao nhiêu cho đủ vì khi dùng mới phát sinh thêm
18K
CAO CẤP
4 năm
@alancabata Mình còn vứt đỡ lên trần thạch cao vẫn chưa hết, công nghệ càng ngày càng phát triển thêm. Và có những thứ buộc phải có dây mới ổn định
Nhà em không có điều kiện như mod 😔

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019